เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 07:33:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพกขนาด .357 รู่นไหนน่าใช้  (อ่าน 34552 ครั้ง)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:14:42 PM »

ถ้าใช้รุ่นนี้ป้องกันตัว คงต้องตบนกเหมือนในหนังคาบอยเลยครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
tao devil
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:43:44 PM »

ตามชอบเลยครับ เพราะคนใช้คือตัวท่าน

<<<เกิดมาทั้งที ต้องดีที่สุด>>>
samruey
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:54:39 AM »

ของ
ผมเลือก 686 , 4 นิ้ว ไปแล้ว คิดว่าเป็นพิมพ์นิยมครับ
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:18:44 PM »

ตามชอบเลยครับ เพราะคนใช้คือตัวท่าน

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:21:52 PM »

686 ครับ เพราะถ้าโครงเล็กกว่านี้ ท่านคงไม่อยากยิงด้วยลูก .357 แน่ๆ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:22:20 PM »

ถ้าใช้รุ่นนี้ป้องกันตัว คงต้องตบนกเหมือนในหนังคาบอยเลยครับ

ฝรั่งเค้ารีวิวไว้ดีนะครับ  หลงรัก

http://www.gunblast.com/Ruger-NewVaquero.htm
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 01:45:46 AM »

686 4" only
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:04:13 AM »

คุณ vichy เป็นคนละคนกับคุณ vinchy ที่เป็นตำรวจมือปราบนะครับ...
เกรงว่าจะสับสนกันระหว่างสองท่านนี้ครับ...

คุณ vichy เป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจ, ส่วนคุณ vinchy ใช้คิมเบอร์ขนาด .45 ตัวเต็ม 5 นิ้ว ใช้กระสุนหัวบอล ๒๓๐ เกรน มอนทาน่าโกลด์ ของรอยัลฯ ติดปืนอยู่ครับ...

สวยๆทุกกระบอกเลยครับ ขอขอบคุณที่ให้ความรู้กับอึ่งน้อย
ของคุณVichy ผมเชียร 649body guardครับ
สวัสดิการ มีด้วยครับหรือM&P340โครงสแกนเดียมเบาดีครับ
เหมาะกับงานครับ
โครงสแกนเดียม มันดีอย่างไรครับ รู้แต่ว่าเบา หาข้อมูลไม่ค่อยพบ ขอ GURU ช่วยหน่อยครับ
ใช้ในสถานการณ์ไหนบ้างครับ
๑.ปราบปรามผู้ร้าย
๒.ยิงเป้า ยิงแข่งขัน
๓.พก ซ่อน เดินทาง
๔.หน่วยปฏิบัติการในที่แคบ
ฯลฯ

ผมว่าแล้วแต่สถานการณ์  ว่าเรามีเป้าประสงค์ไปในทิศทางใดมากกว่า ครับ 
แต่ที่สำคัญที่สุด คือ ใช้ปืนที่เรา ถนัด  ชอบ รู้ใจ จะดีที่สุดครับ
ข้อ 3 เป็นหลัก มีข้อ 1 บ้างเล็กน้อย ประเภททำงานชี้เป้ามากกว่าปะทะครับ
โครงสแกนเดียมที่ผมใช้เป็น โมเดล 325PDชนาด.45 ส่วนตัวพบว่าปืนที่ใหญ่ขนาดนั้น
แต่น้ำหนักเบา ทำให้พกติดตัวได้สบาย เหมาะกับงานของคุณvinchy ปืนที่ใช้ การขีดข่วน
ก็เกิดยาก และผมไม่รู้ว่าเพราะการจัดสมดุลย์ หรือเพราะชนิดกระสุน หรือเพราะโครงปืน
ผมพบว่าแรงรีคอยด์น้อยครับ ครั้งแรกนึกว่ายิงแล้วปืนแทบหลุดมือ ครูที่สนามยังบอกว่าลุ้นอยู่ว่า
ปืนจะกระเด็นขนาดไหน แต่พอเห็นยิงแล้วทึ่งครับ

ไปยื่นเรื่องขอ .38 ที่วังไชยา ประมาณ 1 สัปดาห์แล้ว แต่เข้าไปตรวจสอบข้อมูลทาง Net ไม่สามารถสืบค้นข้อมูลได้
โดยปกติ ต้องใช้เวลากี่วันครับในการอนุญาต ตอนไปยื่นเรื่องไม่มีการพิมพ์ลายนิ้วมือ ผมทำงานเป็น พนง.รัฐวิสาหกิจ
ขอซื้อกับร้านปืนใน กทม.
 ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ขนาดตัวปืน .๔๕ ในแบบ ๑๙๑๑ นั้น แบนบางพกพาสะดวกดี
และจากประสบการณ์อันเล็กน้อยของผม เคยมีครั้งหนึ่งที่ผมคว่ำฝ่ายตรงข้ามที่ดวลปืนกับผมด้วย กระสุน .๔๕
เพียงนัดเดียว  เลยยิ่งประทับใจสมคำที่เล่าขานกันมาครับ
          .๔๕ อาจจะไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของหลายๆคน แต่ใครที่ได้เคยสัมผัส
และใช้มันสักระยะจะประทับใจไม่รู้ลืมครับ
  Wink

สนใจประสบการณ์ที่คว่ำคู่ต่อสู้น่ะครับ  รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยได้หรือไม่ครับ  (ถ้าไม่สะดวก PM นะครับ)
ครับ
ใช้ลูกอะไรครับ ระยะยิงห่างกี่เมตร ยิงถูกตรงไหนครับ

ข่าวนี้รึเปล่าครับ...

http://www.giggog.com/crime/cat4/news13037/
          ขนาดตัวปืน .๔๕ ในแบบ ๑๙๑๑ นั้น แบนบางพกพาสะดวกดี
และจากประสบการณ์อันเล็กน้อยของผม เคยมีครั้งหนึ่งที่ผมคว่ำฝ่ายตรงข้ามที่ดวลปืนกับผมด้วย กระสุน .๔๕
เพียงนัดเดียว  เลยยิ่งประทับใจสมคำที่เล่าขานกันมาครับ
          .๔๕ อาจจะไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของหลายๆคน แต่ใครที่ได้เคยสัมผัส
และใช้มันสักระยะจะประทับใจไม่รู้ลืมครับ
  Wink

สนใจประสบการณ์ที่คว่ำคู่ต่อสู้น่ะครับ  รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยได้หรือไม่ครับ  (ถ้าไม่สะดวก PM นะครับ)

ครับ
ใช้ลูกอะไรครับ ระยะยิงห่างกี่เมตร ยิงถูกตรงไหนครับ

ข่าวนี้รึเปล่าครับ...

http://www.giggog.com/crime/cat4/news13037/
ข่าวนี้ยิงไป3นัดครับ ไม่ใช่นัดเดียว Grin

สอบสวน ส.ต.ท.อัศวินกล่าวว่า วางสายล่อซื้อยาบ้า 200 เม็ดนัดส่งมอบหน้าห้างคาร์ฟูร์ ถนนศรีโสธรตัดใหม่ คนร้ายขอเปลี่ยนสถานที่ห่างจุดเดิม 500 เมตร แต่ยกเลิกอีก จ.ส.ต.สุริยา พันแสง ผบ.หมู่ สส.ไล่ตามมาถึงใช้รถขวางถนน ตะโกนให้มอบตัว คนร้ายยิงใส่ จึงยิงสวน 3 นัด

หลายๆท่านตรวจสอบข้อมูลได้ไวมากๆ เยี่ยม
เรื่องคร่าวๆ ก็ตามข่าวนั่นแหละครับ Wink

วันนั้นผมยิงไป ๓ นัดจริงครับพี่ แต่ ๒ นัดแรก ยิงขู่ขึ้นฟ้า และตะโกนแสดงตัวว่า
เป็นตำรวจ และให้เป้าหมายเราหยุดวางปืน แต่ สิ่งที่สวนกลับมา กลับเป็นลูกปืนที่เขาถืออยู่ในมือ
ของเป้าหมายเรายิงมาที่ผม ๑ นัด (ระยะห่างประมาณ ๑๐ - ๑๕ เมตร กำลังขับรถจักรยานยนต์วิ่งเข้าหาผม )

กระสุนของเขาผ่านหัวผมไปน่าจะไม่เกิน ๑ เมตร เพราะกระสุนไปกระทบเข้ากับต้นไม้ที่อยู่ริมถนน
โชคดีที่ช่วงนั้นผมย่อตัวลงค่อนข้างต่ำ เป็นการยิงในลักษณะที่เรียกว่าแลกกัน

นัดที่ ๓ ของผมจึงหันแนวลำกล้องสวนเข้าหาเป้าหมายบริเวณลำตัว แล้วลั่นไกทันที
ระยะยิง แค่ ๔-๕ เมตร กระสุนถูกเข้าที่หน้าอกช่วงใต้กระดูกไหปลาร้าเล็กน้อย ทะลุ

ออกด้านหลังครับ หลังสิ้นเสียงปืนเป้าหมายเรา เร่งเครื่องรถจักรยานยนต์เข้าไปในซอยได้ประมาณ ๒๐๐ เมตร
ก็ล้มลง เมื่อผมไปถึงก็พบว่าเป้าหมายเราหมดสมหายใจไปแล้วครับ
(ไปสู่สุขติเถิดนะ..พี่ไม่ได้มีเจตนาที่จะดับชีวิตเจ้าเลย พี่เพียงแต่จะหยุดเจ้าเท่านั้น  ไหว้

ปล. กระสุนที่ใช้เป็น กระสุนหัวบอล ๒๓๐ เกรน มอนทาน่าโกลด์ ของรอยัลฯ ครับ
       ปืน .๔๕ คิมเบอร์ ลำกล้อง ๕ นิ้ว ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:21:09 AM »

เอาเรื่องปืนตามท้องเรื่องในกระทู้ หากเน้นพกซ่อน คงต้องปืนเบา+เล็ก...

ตามโจทก์ต้องปืนเบา+เล็ก  (ถ้าเป็นมือนายสมชายเอง)กระสุน .357 จากปืนต่อให้ยิงจากปืนลำ 4 นิ้วมาตรฐาน ก็ยังเป็นเรื่องหนักหนาสาหัสนะครับ... ยิงนัดแรกบึ้มไปแล้วไม่แน่ใจว่าจะยิงนัดที่สองได้วางใจได้เหมือนนัดแรกหรือไม่ เพราะปืนมันจะกัดง่ามมือ หรือด้ามขยับจากที่กำถนัดเอาไว้ในครั้งแรก โดยเฉพาะมีแนวโน้มสูงว่าปืนป้องกันตัวมักจำกัดโดยสภาพแวดล้อมว่าต้องยิงมือเดียว(อีกมือหนึ่งทำอย่างอื่น เช่นเปิดประตูรถ ปลดเข็มขัดนิรภัย หรือไม่ก็คว้าข้อมือเมีย ฯลฯ)...

ไหนๆ ก็ยิงนัดที่สองไม่ชัวร์แล้ว นายสมชายเลือกตระกูลชี๊ฟครับ... เอา 60 ลำสั้นที่สุดเท่าที่ทำเป็น .357...

เขียนมาถึงตรงนี้ นายสมชายอยากบอก จขกท. ว่ามีตัวเลือกที่น่าสนใจเพิ่มขึ้นมาคือ Khar .40 ครับ... เอาตัวเต็มสเตนเลสขนาดเท่ากับ K9 ยาวตลอดตัว 6 นิ้ว หนากว่า K9 นิดเดียว...
หากพกซ่อน PPK/S ได้, พกซ่อนชี๊ฟ 2 นิ้วได้... ก็สามารถพกซ่อน Khar K40 ได้, หรือจะเอา G27 ก็ไม่เลวครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:23:34 AM »

ลืมบอกครับ... ที่แนะนำ .40 เพราะมันดีดเบากว่า .357 เอาเรื่องนะครับ...
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:40:49 AM »

ขอบคุณนายสมชาย(ฮา) และเพื่อน สมช.ทุกท่านครับ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:27:10 AM »

คุณวินชี่ไม่เข้าใช้เวปบอร์ดมาสองเดือนแล้วครับ     ใช้งานล่าสุด:  2009-06-16, 16:23:51    เป็นเวลาเดียวกับที่มีข่าว(ช่อง3)ตำรวจฉะเชิงเทราจับพ่อค้ายาบ้าแล้วปืนลูกซองลั่นใส่พวกเดียวกันเสียชีวิต  ท่านใดพอจะทราบข่าวคราวคุณ vinchy บ้างครับ เป็นห่วงจริงๆ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:36:11 AM »

..เป็นข้าพเจ้าเอาตัว686plus3นิ้ว พกซ่อนก็พอไหว.. เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:42:05 AM »

คุณวินชี่ไม่เข้าใช้เวปบอร์ดมาสองเดือนแล้วครับ     ใช้งานล่าสุด:  2009-06-16, 16:23:51    เป็นเวลาเดียวกับที่มีข่าว(ช่อง3)ตำรวจฉะเชิงเทราจับพ่อค้ายาบ้าแล้วปืนลูกซองลั่นใส่พวกเดียวกันเสียชีวิต  ท่านใดพอจะทราบข่าวคราวคุณ vinchy บ้างครับ เป็นห่วงจริงๆ

หื๋ย... !!!!!!

เป็นห่วงอยู่ครับ...
forrest gump-รักในหลวง
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:43:10 AM »

ผมเคยจับแต่ S&W 686 ครับ ยิงทั้งแบบ 4" และ 6"
ในความเห็นผมก็มีแต่เจ้านี่แหละครับ
ส่วน Phyton ได้แต่จับ ไม่เคยยิง แต่เ้ห็นพี่ที่สนามยิงปืนกะทู้ เขาว่าเขาชอบ S&W มากกว่า แต่เวลาแข่ง IPSC แกชอบเอา Phyton ลงแข่งเพื่อต่อให้รุ่นน้องๆได้เปรียบก่อน ผมเข้าใจว่าปืนอายุมากแบบ Phyton อาจมีสึกหรอและไม่กระชับบ้าง
ไม่ได้แปลว่า Colt ไม่ดีนะครับ เขาชอบ S&W

แต่ถ้าจะพกซ่อนผมเลือก M60 ครับ

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
เฟสบุค CERAKOTE
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์