เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:34:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นอย่างไรเขียนอย่างนั้น  (อ่าน 2787 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2005, 10:41:47 PM »

"เรื่องอาวุธปืนนี้นั้น มีหลักอยู่ว่า ถ้าไม่มี ถ้าไม่พกพาก็ไม่จำเป็นต้องใช้ เมื่อไม่ใช้ก็ไม่มีการฆ่ากัน"

เขียนมาได้ยังไง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
saw
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 09:10:30 AM »

ในความเห็นของผม  ให้รู้สึกสงสารครูบาอาจารย์ของคุณอนุภาพ  ที่ไม่สามารถสั่งสอนให้ลูกศิษย์เป็นคนที่มีความคิดอันเป็นประโยชน์ต่อสังคมได้   ที่แย่กว่าคือยังไร้เดียงสาทางความคิด   และวิเคราะห์ปัญหาไม่เป็น   เหตุผลก็คือ
1.วัสดุสิ่งของเป็นสิ่งไม่มีชีวิต  คิดเองไม่ได้  ลงมือทำด้วยตัวเองไม่ได้  จึงไม่มีความดี-ความชั่วอยู่ในตัวมัน  ปืนก็เป็นวัสดุสิ่งของก็เช่นกันที่ไม่มีความดี-ความชั่วติดตัวมันมา   การกล่าวโทษต่อวัสดุสิ่งของจึงเป็นเรื่องปัญญาอ่อนโดยสิ้นเชิง
2.ความดี-ความชั่วนั้นเกิดแต่มนุษย์แต่ละคนต่างหากที่จะเป็นผู้กำหนดตัวตนเอง  ดังเช่นถ้ามนุษย์กำหนดตัวตนเป็นผู้พิทักษ์สันติราษฐ์  ก็จะใช้ปืนเพื่อปราบอาชญากรรม   แต่ถ้ามนุษย์กำหนดตัวตนเป็นโจร  ก็ย่อมจะใช้ปืนเพื่อก่ออาชญากรรม  และแม้จะไม่มีปืนเขาก็จะไปหาสิ่งของต่างๆมาเป็นอาวุธอยู่ดี
3.สำหรับคอลัมภ์นี้  ตัวผู้เขียนก็บ่งบอกตัวเองอยู่แล้วว่า   เห็นมาอย่างไรก็เขียนอย่างนั้น   คงไม่ได้ใช้ความคิดเลยกระมัง
kaew28
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 10:11:08 AM »

ผู้เขียนคงเป็นคนมองโลกในแง่ดีมาก เพราะเค้าไม่คิดเลยว่าพวกโจร พวกคนเลว พวกก่อการร้าย คงวิ่งมาต่อยล่ะมั้ง ไม่มีการพกปืนกัน ใช้เสียงตะโกนในการปล้นอย่างเดียวอ่ะมั้ง

มันบ้าไปแล้ว

ขอโทษนะครับถ้าแรงไป

ฟ้าจะครึ้ม ฝนจะพราว ................................................
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 10:16:27 AM »

เมื่อก่อนหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ เค้ามีแนะนำปืนด้วยนี่ครับ ในสำนักพิมพืก็มีสนามยิงปืนด้วยรู้สึกว่าบ้านนี้เค้าชอบปืนกันเกือบทุกคน 

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 11:03:10 AM »

มันคงเป็นพวกมนุษย์ต่างดาวมั๊งครับ  ถึงได้มีสมองและความคิด ไม่เหมือนพวกมนุษย์โลกเรา Huh
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 11:13:10 AM »

มีเงินให้......ผมทำให้ได้
นายสั่งมา.......ผมยินดีรับใช้
พวกนี้มันก็สักแต่ว่าเขียนขึ้นมาตามจุดประสงค์ที่กล่าวมานี่แหละครับผมจึงเชื่อนักข่าวนักหนังสือพิมพ์ แค่20%เท่านั้นแหละ Angry

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
max_001
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 05:21:51 PM »

Huh Huh มองโลกในแง่ดีด้านเดียวหรือปล่าว..หรือ มีสมองแค่นี้  ถึงเขียนข่าวแบบนี้ ..  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 05:33:04 PM »

เขียนเองอ่านเอง....

มันน่าจะมีช่องให้แสดงความคิดเห็นซักหน่อยนะผมว่า....

:p

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 06:57:32 PM »

คนเขียนน่าจะมองสองมุมบ้างนะถ้าเหตุการณืนี้เกิดขึ้นกับตัวเอง Angry Angry Angry

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 08:39:23 PM »

เป็นอะไรที่พูดยากนะครับสำหรับเรื่องนี้  แต่ผมมีความคิดว่าน่าจะใช้ชื่อว่า  "ฟังมายังไงเขียนไปยังงั้น"มากกว่านะครับ(ผมหมายถึงคนเขียนข่าวนะครับ)   เพราะผมเคยอ่านเจอในนิตยสารอวป.  นี่แหละครับนานหลายปีแล้วมีภาพถ่ายเป็นหลักฐานด้วยว่า  ประเทศเพื่อนบ้านทางตอนใต้ของเราประชาชนบ้านเขาก็มีปืนในครอบครองเช่นกัน  ข่าวที่บอกว่าใครมีปืนแล้วถูกประหารนั้นน่าจะเป็นพวกที่มีปืนเถื่อนมากกว่านะครับ  นักข่าวบางครั้งก็เขียนข่าวชนิดที่ว่าผิดไปจากความเป็นจริงเอามากๆก็มีนะครับ  แต่ก็นั้นอีกแหละครับเราๆท่านๆผู้อ่านแล้วก็ฟังหูไว้หูดีกว่าครับ  ไม่มีอะไรที่จะมาสู้ความจริงได้หรอกครับ  ในเมื่อเรายังมีสิทธิ์ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนได้อยู่ก็ขอต่อไปถึงแม้จะยากสักนิดก็ต้องอดทนครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 09:32:32 PM »

Cheesy Cheesy โถ  พ่ออนุฟาย แบบนี้ต้องโดนบีบหำตายถึงจะรู้สึก(ว่าคนเขาจะฆ่ากันบางทีเขาพูดแค่ไม่กี่คำคนยังฆ่ากันตาย) Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

si vis pacem para bellum

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2005, 10:01:45 PM »

อย่างนี้ต้องให้คนเขียนข่าวนี้
ไปอยู่ 3 จังหวัดซะให้เข็ด
ดูซิว่ามีจะอยากพกปืนมั้ย
พ.ว.ก มองโลกด้านเดียว

Grin ส่งมาเลยครับ ให้มันมาลองนอนกับผมสัก 2-3 วัน
 Grin พวกสมานฉันก็เหมือนกัน มันบอกว่าถ้าอนุญาตให้มีและให้ใช้อาวุธปืนกันอยู่อย่างนี้เหตุฆ่ากันตายใน 3 จว.ชายแดนใต้ก็ไม่สงบ มันไม่ดูมั่งว่าปืนที่ฆ่าผู้บริสุทธิ์อยู่นั้นมันปืนเถื่อน ผมอยากชวนพวกสมานฉันมานอนกินกับผมสักเดือนโดยไม่ต้องมีตำรวจ ทหารคุ้มกันสักคน ดูซิจะกล้าไม๊ นี่อะไรมาที พกทหารตำรวจได้สักเกือบพันแล้วกลับไปกรุงเทพให้ข่าวว่าไม่มีอะไรน่ากลัว  ฮีโธ่....ใอ้พวกสร้างภาพ.....พวกนักการเมืองก็เหมือนกัน ไม่ว่าฝ่ายรัฐบาล หรือฝ่ายค้าน....สร้างภาพทั้งเพ เรื่องจริงไม่พูด พูดเรื่องไม่จริง ใครไม่เชื่อลองมาถามชาวบ้านใน 3 จว.แดนใต้ดู โดยเฉพาะพวกไทยพุทธ อยู่กันอย่างลำบากเหลือเกิน จะหมดอยู่แล้วนิ มันยิงทิ้งทุกวัน ไทยพุทธตายทุวัน....โว้ย(ขอโทษครับผมร้อนไปหน่อย....ผู้ดูแลกระทู้ถ้าท่านพิจารณาแล้วเห็นว่าไม่สุภาพ หรือไม่สมควร..ลบได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2005, 10:18:52 PM โดย Nirute » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 02:09:49 AM »

ดีจริงๆคับที่มีตัวอย่างของบทความแย่ๆอย่างนี้ออกมา...

เราจะได้รู้ว่าสื่อเขาทำงานกันอย่างไร มั่วแค่ไหน ไร้สาระขนาดหนัก...

ฮึ..ฮึ...อนาถ นกน้อยในไร่ส้ม...Tongue
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 03:15:10 PM »

จี้ร้านทอง เจ้าของสู้ ถูกจับได้อ้างใช้หนี้

เมื่อเวลา 11.30 น. วานนี้ (30 ก.ย. ) พ.ต.ท.วิทยา ขุนภักดี สารวัตรเวร สภ.อ.หนองบัว จ.นครสวรรค์ รับแจ้งเหตุมีคนร้ายบุกจี้ร้านทอง และเกิดการยิงต่อสู้กับเจ้าของร้านบริเวณห้างทองแสงสุวรรณ 1 เลขที่ 31 หมู่ 3 ต.หนองกลับ จึงนำกำลังไปตรวจสอบพร้อมด้วย พ.ต.อ.อรรถสิทธิ์ จิตรพันธ์ ผกก.สภ.อ.หนองบัว จุดเกิดเหตุอยู่ห่างจากป้อมยามประมาณ 500 เมตร พบนายภิคพงษ์ ติยะโสภณจิต อายุ 34 ปี เจ้าของร้าน ยืนถือปืน .357 ด้วยท่าทางตื่นเต้น ที่ผนังร้านด้านในมีรอยกระสุนปืน 2 รู นอกจากนี้ ยังพบอาวุธปืนขนาด .32 แบบไทยประดิษฐ์ตกอยู่หน้าร้านอีก 1 กระบอก

สอบสวนนายภิคพงษ์ เจ้าของร้านให้การด้วยอาการยังไม่หายตกใจว่า ขณะนั่งดูทีวีรอลูกค้าอยู่ในร้าน มีคนร้ายเป็นชาย 1 คน สวมหมวกไหมพรมพรางใบหน้า ถืออาวุธปืนแบบไทยประดิษฐ์บุกเข้ามาจี้บังคับให้อยู่เฉยๆ พร้อมขู่หากขัดขืนจะยิงให้ตาย จากนั้นใช้มืออีกข้างทำท่าจะกวาดทองรูปพรรณในตู้โชว์ จึงฉวยจังหวะตอนคนร้ายเผลอเปิดลิ้นชักที่เคาน์เตอร์หยิบปืนออกมายิงคนร้ายไป 5 นัด แต่กระสุนพลาดไปโดนผนังร้าน ส่วนคนร้ายตกใจลนลานรีบวิ่งหนีออกจากร้าน แต่เกิดลื่นล้มปืนหลุดมือก่อนจะรีบลุกวิ่งหนีไปทางป่าละเมาะหลังร้าน โดยไม่ได้เอาปืนไปด้วย

หลังทราบเรื่องเจ้าหน้าที่ตำรวจจึงกระจายกำลังกันปิดล้อมบริเวณป่าละเมาะ กระทั่งพบคนร้ายหลบซ่อนอยู่ในป่าหลังโรงฆ่าสัตว์หนองบัว หมู่ 8 ต.หนองกลับ ห่างจากร้านที่เกิดเหตุประมาณ 500 เมตร ทราบชื่อนายสมาน หรือหนุ่ม สีบุญลือ อายุ 20 ปี อยู่บ้านเลขที่ 62/1 หมู่ 7 ต.หนองบัว อ.หนองบัว จ.นครสวรรค์ คุมตัวไปสอบสวนให้การรับสารภาพโดยดีว่า ตั้งใจจะมาจี้ร้านทองเพื่อเอาไปขายหาเงินไปไถ่ถอนที่ดิน ที่นำไปจำนองกับนายทุนเงินกู้นอกระบบเป็นเงิน 10,000 บาท เนื่องจากถูกเจ้าหนี้เร่งรัดทวงหนี้ หากไม่หาเงินไปไถ่ถอนจะยึดที่ดิน ก่อนเกิดเหตุได้นำอาวุธปืนไทยประดิษฐ์ขนาด .32 ไปข่มขู่ แต่ไม่คิดว่าเจ้าของร้านจะมีปืนและยิงสู้

ต่อมานายภิคพงษ์เข้าให้ปากคำพนักงานสอบสวนเพิ่มเติมว่า ก่อนหน้านี้เคยถูกคนร้ายเข้าไปฉกทองรูปพรรณในร้านมาแล้วแต่ถูกจับได้ และครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่คนร้ายเข้ามาปล้น ส่วนสาเหตุที่ตัดสินใจใช้ปืนยิงคนร้าย เนื่องจากเป็นคนที่มีความสนใจเกี่ยวกับอาวุธปืนและเคยฝึกซ้อมยิงปืนมาก่อน แต่เป็นเพราะตกใจทำให้ยิงไม่ถูกคนร้าย สำหรับนายสมานหลังสอบปากคำพนักงานสอบสวนได้แจ้งข้อหาพยายามชิงทรัพย์ มีอาวุธปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาตพกพาอาวุธปืน และเครื่องกระสุนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 04:16:16 PM »

คนเขียนใช้นามปากกาว่า อนุภพ ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์