เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:12:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เพียงพอกับการต่อสู้ทุกเหตุการณ์หรือเปล่าครับ
เพียงพอ
อ่อนอาณุภาพ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจยับยั้งของ9 มม.  (อ่าน 15615 ครั้ง)
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:47:42 PM »

............ขนาดไหนก็หยุดยั้งได้ครับเจอหนังกะติ๊กยังหยุดได้เลยครับ( โดนเบ้าตาครับ )............................................... ไหว้
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:59:59 PM »

เลือกใช้ให้เหมาะแก่สถานการณ์ ครับ.. เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ วิสาสะกับ เพื่อนทหารที่ลงไปปฎิบัติหน้าที่ ๓ จชต.

และโดน ระเบิดจนรถพลิก.. พอหลุดออกจากตัวรถ  พวก ที่ซุ่มอยู่ ก็กรู เข้ามากด ซ้ำด้วย ปืนยิงเร็ว

ปืนยิงเร็วที่ถือมาด้วย.. กระเด็นหาย

ก็ได้อาศัย Glock ๑๙ ที่อยู่กับซองพกนอก กับกระสุนที่จุอยู่ ๑๖ นัดคาลำ ส่วนแม็กฯสำลองอีก ๒ กระเด็นหายไปเมื่อรถถูกระเบิด

ยิงสวนเข้าลำตัวอีกฝ่าย ๒-๓ นัด จาก ๖-๗ นัด และอีก ๑ นัดอย่างประณีต เข้าปากทะลุท้ายทอย

กับอีกคน โดนไป ล้มหงายขณะที่วิ่ง จึงกดซ้ำกับกระสุนที่เหลือ ..  เยี่ยม

สะใจครับ โจรโดนยิงตายระหว่างปฏิบัติหน้าที่
guide452
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:05:44 PM »

อย่าไปกังวลครับ ถ้าเจอจังๆ
คงจบ...เหมือนกันทั้งคู่
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:15:42 PM »

1.ถ้าจำเป็นต้องยิงเพื่อป้องกันตัว เพียง 1 นัดที่กลางลำตัว
จะสามารถยับยั้งได้หรือเปล่าครับ(ใช้ลูกFMJ)
2.จริงหรือเปล่าครับที่ว่าการยั้บยั้งของ 9มม. เทียบกันแบบไม่เห็นฝุ่นเลยกับ.45
เมื่อใช้กระสุนแบบเดียวกัน

ท่านคงไม่ได้บรรจุกระสุนไว้นัดเดียวนะครับ

ผมเชื่อว่า คนที่ชักปืน "ยิงถูก" คู่ต่อสู้ได้ก่อนชนะครับ การที่จะชัก ยิงถูกได้ก่อนนั้น ปัจจับที่เกี่ยวข้องมีตั้งแต่ ฝีมืออันเนื่องมาจากการฝึกซ้อม ลักษณะปืนที่พร้อมยิงหรือไม่ และความเนียนในการพกพา เพราะถ้าท่านพกปืนขนาดกระสุนใหญ่ ปืนขนาดใหญ่ไปจนเขารู้ก่อนแล้ว ท่านจะโดนลอบลิงได้ง่ายขึ้น หรือท่านใช้ปืนขนาดกระสุนใหญ่ ปืนบรรจุกระสุนน้อยกว่า ยิงพลาดไปหลายนัดแล้ว ท่านจะลำบากจริงๆ ละครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:49:43 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นที่ให้ความกระจ่างครับ
kongki
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:53:54 PM »

ขอตอบเเบบนอกเรื่อง เเต่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

สำหรับผมไม่มีอะไรเป็นสูตรสำเร็จ ว่าขนาดเเละชนิดอะไรดีที่สุด สำหรับผม ขนาดเเละชนิดอะไรก็ได้ที่เรามีเเละได้ซ่อมยิงบ่อยๆๆ ดีที่สูดสำหรับผมครับ
เห็นด้วยครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:54:39 PM »

จากตารางที่คุณ ธำรง ให้มา ถ้าเอากระสุน 9 มม. เทียบกับกระสุน .45 เอซีพี

จะเห็นไว้ว่าตัวเลขของ 9 มม. เยอะกว่าก็เพราะคนเลือกใช้กระสุน 9 มม. มากกว่าครับ  เยี่ยม เยี่ยม

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:03:46 PM »

จากตารางที่คุณ ธำรง ให้มา ถ้าเอากระสุน 9 มม. เทียบกับกระสุน .45 เอซีพี

จะเห็นไว้ว่าตัวเลขของ 9 มม. เยอะกว่าก็เพราะคนเลือกใช้กระสุน 9 มม. มากกว่าครับ  เยี่ยม เยี่ยม

ตัวเลขของ Evan Marshall และ Ed Sanow   เท่ากับเป็นการรู้สำรวจตัวเองว่า มีความเข้าใจ ในการนำเสนอดีพอแล้วหรือยัง. .

และเรื่องนี้ มันเป็นวาระ เพื่อแผนการตลาดของบริษัท ปั้นกระสุนขาย เป็นด้านหลัก..  มั้ง ครับ.     คิก คิก

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:09:25 PM »

Grin Grin Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:14:48 PM »

ไหว้ขอบคุณครับความรู้ความรู้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 03:14:15 PM »

ก็เป็นข้อมูลการใช้อาวุธปืนในสังคมหนึ่งเท่านั้น  บ้านเราไม่มีใครรวบรวมทำสถิติ
แต่.......25 ACP ดูเหมือนเป็นขนาดที่คนสังคมนั้นใช้ยิงกันจริงๆมากที่สุด ลองคลิกดูครับ  Wink

ผมเคยลองสุ่มเช็คขนาดที่คนวางใจใช้ติดตัว.....บ้านเราขนาดที่ขอป.12 มากที่สุด คือ 9มม. เพราะเกินกว่านี้ไม่อนุญาต  คิก คิก

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 03:24:48 PM »

ขอบคุณครับ เก็บเปรียบเทียบดูก็ดีเหมือนกันครับ

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 03:33:40 PM »

ผู้รู้หลายท่านได้ให้ความเห็นกระทู้ไว้แล้ว

ผมขอเสริม ความเห็นส่วนตัวละกัน

ตอนฝึกยิงปืนใหม่ ๆ ยังยิงไม่แม่น ก็กังวลใจ อยากได้ปืนกระสุนเยอะ ๆ ไว้อุ่นใจ

พอยิงนาน ๆ ไป เริ่มยิงถูกมากกว่าผิด ปืนกระสุนเยอะ ๆ ที่เคยอุ่นใจกลายเป็นภาระ หนักเอว

แล้วก็กลายเป็นหันมาคบปืนกระบอกที่ไปไหนไปได้ ไม่เป็นภาระมากนัก+กระสุนสำรองจำนวนหนึ่ง

สุดท้ายมาได้ข้อสรุปที่ว่า "เล็กใหญ่เป็นเรื่องรอง เทคนิค+การฝึกฝนเป็นเรื่องใหญ่กว่า"

มีอะไร ใช้อย่างนั้น ให้คล่อง ดีที่สุด

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 06:34:51 PM »

ห้ามไปเจอะเอาบรู๊ซ วิลลิส เป็นใช้ได้
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 06:54:48 PM »

เวลายิงออกไปขอให้โดนเถอะครับ  9 มม นี้แหละ หายห่วง  Grin

ได้ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ   ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์