เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:10:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เพียงพอกับการต่อสู้ทุกเหตุการณ์หรือเปล่าครับ
เพียงพอ
อ่อนอาณุภาพ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจยับยั้งของ9 มม.  (อ่าน 15604 ครั้ง)
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 11:57:34 PM »

กระสุน 9 มม. พาราฯ เป็นกระสุนที่ใช้ได้ครอบคลุมจุดประสงค์หลายอย่างกว่าครับ

ถ้าจะให้หยุดยั้งโดยเปรียบเทียบกับ 11 มม. ก็คงไม่ได้ ยังไง 11 มม. ก็หยุดยั้งดีกว่า

คือแรงผลักมากกว่า 9 มม. อยู่เยอะครับ ถ้าจะว่ากันในการวางตำแหน่งกระสุน .22 ก็ไม่เหลือครับ

ขออนุญาตน่ะครับ ผมว่าข้อมูลที่เป็นตัวเลขของ คุณธำรงกับข้อความของ คุณ c.tong สวนทางกันรึเปล่าครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยจะดีมากครับท่านทั้งสอง เป็นข้อเท็จจริงอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ ยิ้มีเลศนัย

1.ถ้าจำเป็นต้องยิงเพื่อป้องกันตัว เพียง 1 นัดที่กลางลำตัว
จะสามารถยับยั้งได้หรือเปล่าครับ(ใช้ลูกFMJ)
2.จริงหรือเปล่าครับที่ว่าการยั้บยั้งของ 9มม. เทียบกันแบบไม่เห็นฝุ่นเลยกับ.45
เมื่อใช้กระสุนแบบเดียวกัน

เอา FMJ เป็นหลัก.....

9mm Luger 115 gr FMJ สถิติหยุดยั้งในนัดเดียว 58-70%
.45 ACP 230 gr FMJ สถิติหยุดยั้งในนัดเดียว 57-62%

ที่มา :  http://www.handloads.com/misc/stoppingpower.asp

B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:19:39 AM »

ทุกเหตุการณ์
กระสุน 9 มม. พาราฯ เป็นกระสุนที่ใช้ได้ครอบคลุมจุดประสงค์หลายอย่างกว่าครับ

ถ้าจะให้หยุดยั้งโดยเปรียบเทียบกับ 11 มม. ก็คงไม่ได้ ยังไง 11 มม. ก็หยุดยั้งดีกว่า

คือแรงผลักมากกว่า 9 มม. อยู่เยอะครับ ถ้าจะว่ากันในการวางตำแหน่งกระสุน .22 ก็ไม่เหลือครับ

ขออนุญาตน่ะครับ ผมว่าข้อมูลที่เป็นตัวเลขของ คุณธำรงกับข้อความของ คุณ c.tong สวนทางกันรึเปล่าครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยจะดีมากครับท่านทั้งสอง เป็นข้อเท็จจริงอย่างไรครับ ขอบพระคุณครับ ยิ้มีเลศนัย

1.ถ้าจำเป็นต้องยิงเพื่อป้องกันตัว เพียง 1 นัดที่กลางลำตัว
จะสามารถยับยั้งได้หรือเปล่าครับ(ใช้ลูกFMJ)
2.จริงหรือเปล่าครับที่ว่าการยั้บยั้งของ 9มม. เทียบกันแบบไม่เห็นฝุ่นเลยกับ.45

9mm Luger 115 gr FMJ สถิติหยุดยั้งในนัดเดียว 58-70%
.45 ACP 230 gr FMJ สถิติหยุดยั้งในนัดเดียว 57-62%

ที่มา :  http://www.handloads.com/misc/stoppingpower.asp

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:09:23 AM »

กระสุนมาตรฐานขนาด 9 มม. กับ .45 เอซีพี (11 มม.)

กระสุนมาตรฐานขนาด 9 มม. พาราฯ 115 เกรน แบบ เอฟเอ็มเจ ให้ความเร็วต้น 1,115 ฟุต ต่อ วินาที แรงปะทะต้น 340 ฟุต/ปอนด์ ต่อ วินาที

กระสุนมาตรฐานขนาด .45 เอซีพี 230 เกรน แบบ เอฟเอ็มเจ ให้ความเร็วต้น 850 ฟุต ต่อ วินาที แรงปะทะต้น 369 ฟุต/ปอนด์ ต่อ วินาที

จากตารางที่เห็น จะเอาเปอร์เซ็นมาเปรียบเทียนไม่ได้ครับ เพราะว่ายิงไปไม่เท่ากัน และ ก็ไม่รู้ว่ายิงโดนจุดไหนของร่างกายบ้าง

ลองดูง่ายๆ ครับ 9 มม. เอฟเอ็มเจ แถวสุดท้าย คือ ยิงไป 24 คน มี 14 ที่หยุดอยู่กับที่ อีก 10 คน ยังไม่หยุด

และ .45 เอซีพี เอฟเอ็มเจ แถวสุดท้าย คือ ยิงไป 14 คน มี 8 คน ที่หยุดอยู่กับที่ อีก 6 คนยังไม่หยุด

และ 9 มม. เอฟเอ็มเจ แถวบนสุด ยิงไป 315 คน มีหยุดอยู่กับที่ 221 คน อีก 94 คนยังไม่หยุด

และ .45 เอซีพี เอฟเอ็มเจ แถวบนสุด ยิงไป 215 คน มีหยุดอยู่กับที่ 134 คน อีก 81 คนยังไม่หยุด

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:16:16 AM »

เอาง่ายๆนะครับ...

กองทัพสหรัฐรับปืนพกขนาด 9 ม.ม.พาราฯเข้าประจำการ แทนปืนพกขนาด 11 ม.ม.ครับ...Cheesy

แต่เมกาก็กำลังมอง  11  กลับมาเข้าประจำการใหม่อีกไม่กี่มากน้อยนี้มิใช่หรือครับ

ผมก็ได้ยินมาครับ...

แต่อันนั้นยังเป็นแค่ข่าวครับ...

แต่ที่ท่าน จขกท.ต้องการทราบคืออำนาจการหยุดยั้งของกระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราฯ...

นัยยะที่ผมโพสท์ตอนแรกหมายถึงว่า...

"กระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราเบลลั่ม มีอานุภาพหยุดยั้งสัตว์สองเท้าผิวบางได้อย่างเพียงพอ...

โดยสามารถอ้างจากการที่กองทัพสหรัฐอเมริกา ซึ่งถือว่าเป็นกองทัพที่มีอำนาจและความสามารถสูงที่สุด...

ได้ทดสอบและได้ให้ความไว้วางใจรับเข้าประจำการ..."

มิได้ต้องการจะบอกว่า...

"อำนาจการหยุดยั้งของกระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราฯเหนือกว่าขนาด 11 ม.ม.ครับ..."

ขอบคุณครับ...ไหว้
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 01:23:19 AM »

กระสุนมาตรฐานขนาด 9 มม. กับ .45 เอซีพี (11 มม.)

กระสุนมาตรฐานขนาด 9 มม. พาราฯ 115 เกรน แบบ เอฟเอ็มเจ ให้ความเร็วต้น 1,115 ฟุต ต่อ วินาที แรงปะทะต้น 340 ฟุต/ปอนด์ ต่อ วินาที

กระสุนมาตรฐานขนาด .45 เอซีพี 230 เกรน แบบ เอฟเอ็มเจ ให้ความเร็วต้น 850 ฟุต ต่อ วินาที แรงปะทะต้น 369 ฟุต/ปอนด์ ต่อ วินาที

จากตารางที่เห็น จะเอาเปอร์เซ็นมาเปรียบเทียนไม่ได้ครับ เพราะว่ายิงไปไม่เท่ากัน และ ก็ไม่รู้ว่ายิงโดนจุดไหนของร่างกายบ้าง

ลองดูง่ายๆ ครับ 9 มม. เอฟเอ็มเจ แถวสุดท้าย คือ ยิงไป 24 คน มี 14 ที่หยุดอยู่กับที่ อีก 10 คน ยังไม่หยุด

และ .45 เอซีพี เอฟเอ็มเจ แถวสุดท้าย คือ ยิงไป 14 คน มี 8 คน ที่หยุดอยู่กับที่ อีก 6 คนยังไม่หยุด

และ 9 มม. เอฟเอ็มเจ แถวบนสุด ยิงไป 315 คน มีหยุดอยู่กับที่ 221 คน อีก 94 คนยังไม่หยุด

และ .45 เอซีพี เอฟเอ็มเจ แถวบนสุด ยิงไป 215 คน มีหยุดอยู่กับที่ 134 คน อีก 81 คนยังไม่หยุด

แสดงว่าข้อมูลแบบนี้ก็ทำให้ ผู้ที่ไม่รู้ เกิดการสับสนได้สิครับ  อ๋อย
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 02:04:40 AM »

เปอร์เซ็นที่ได้ก็เอาจำนวณ นัดเดียวหยุด หาร ด้วย จำนวณทั้งหมด แล้ว คูณ ออกมาเป็น เปอร์เซ็นครับ อย่าง

กระสุน 9 มม. นัดเดียวหยุดยั้ง 221 หาร ด้วยจำนวณทั้งหมดคือ 315 แล้ว คูณ ออกมาก็จะได้ 70%

กระสุน .45 เอซีพี นัดเดียวหยุดยั้ง 134 หาร ด้วยจำนวณทั้งหมดคือ 215 แล้ว คูณ ออกมาก็จะได้ 62%

จากเปอร์เซ็นที่เห็น กระสุน 9 มม. สูงกว่า .45 เอซีพี ก็เพราะมีตัวแปลมากกว่า เลยได้เปอร์มากกว่าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 05:50:11 AM »

แสดงว่าข้อมูลแบบนี้ก็ทำให้ ผู้ที่ไม่รู้ เกิดการสับสนได้สิครับ  อ๋อย

ตอบคุณ FORD-TECH-CHI-CHI ว่า จขกท.เปิดประเด็นคำถาม ถึงการยับยั้งของกระสุน 9มม. แบบ FMJ และต่อด้วยคำถามเชิงเปรียบเทียบกับ .45 ในกระสุนแบบเดียวกัน

ผมจึงเอาข้อมูลที่ได้จากการที่ Evan Marshall และ Ed Sanow รวบรวมไว้จากเหตุการณ์จริง และแปะลิงค์ไว้ให้เผื่อการสืบค้นพิจารณาของผู้ที่สนใจใคร่รู้ต่อไป มิได้เติมความเห็นใดๆลงไป เป็นเรื่องที่แต่ละท่านจะพิจารณาเอง

ส่วนท่านใดมีความเห็นอย่างไร ผมก็ไม่มีข้อพิสูจน์ที่จะไปก้าวล่วง
การหยุดยั้งของกระสุนขนาดต่างๆเป็นเรื่องถกเถียงไม่รู้จบ เพราะตัวแปรนั้นมากมาย
โดยความคิดความเชื่อส่วนตัว ผมไม่วางใจในกระสุนปืนพกสั้นขนาดใดๆทั้งสิ้น  Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 07:02:41 AM »

กองทัพสหรัฐรับปืนพกขนาด 9 ม.ม.พาราฯเข้าประจำการ แทนปืนพกขนาด 11 ม.ม.ครับ...Cheesy

แต่เมกาก็กำลังมอง  11  กลับมาเข้าประจำการใหม่อีกไม่กี่มากน้อยนี้มิใช่หรือครับ

แต่อันนั้นยังเป็นแค่ข่าวครับ...

แต่ที่ท่าน จขกท.ต้องการทราบคืออำนาจการหยุดยั้งของกระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราฯ...

นัยยะที่ผมโพสท์ตอนแรกหมายถึงว่า...

"กระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราเบลลั่ม มีอานุภาพหยุดยั้งสัตว์สองเท้าผิวบางได้อย่างเพียงพอ...

โดยสามารถอ้างจากการที่กองทัพสหรัฐอเมริกา ซึ่งถือว่าเป็นกองทัพที่มีอำนาจและความสามารถสูงที่สุด...

ได้ทดสอบและได้ให้ความไว้วางใจรับเข้าประจำการ..."

"อำนาจการหยุดยั้งของกระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราฯเหนือกว่าขนาด 11 ม.ม.ครับ..."

เท่าที่ทราบ กองทัพสหรัฐฯ เอา .45 กลับเข้าประจำการ ในหน่วยทหารที่ปฏิบัติการรบแบบรบพิเศษครับ................

ด้วยเพราะความเร็วต้นของ .45 ACP มาตรฐานนั้น "ต่ำกว่าเสียง" ................. ทำให้สามารถใช้ในภารกิจที่ต้องใช้ปืนติดเครื่องลดเสียง(ท่อเก็บเสียง)ได้เป็นอย่างดี.................... เรียกง่ายว่า เย็บปากได้สนิท กว่าการที่เอากระสุน 9 มม. พาราฯมาเย็บปากให้เงียบเพราะความเร็วจะมากกว่าเสียง............... เย็บปากลำบาก

ปืนพกที่ใช้ในภารกิจนี้ ขนาด .45 ACP จึงเป็นลักษณะพึงประสงค์ในการปฏิบัติงานรูปแบบนี้...............รวมทั้งผลจากการวิจัยของ socom ที่มีข้อมูลจากกำลังพลที่ปฏิบัติงานในรูปแบบนี้ เป็นข้อพิจารณาให้ใช้ปืนพกเก็บเสียงขนาด .45 ACP ................

เรื่องนี้เป็นเหตุผลหลัก  อำนาจการหยุดยั้งของกระสุน เป็นเหตุผลรองลงมา.................

ส่วนปืนพกที่ใช้กระสุน 9 มม.พาราฯนั้น กองทัพสหรัฐแจกจ่ายในหน่วยกำลังรบหลักแบบการรบตามแบบเป็นส่วนใหญ่ครับ ................

แต่มีข้อพิจารณาอย่างหนึ่งสำหรับกระสุนปืนพกทางทหารว่า ................ อาวุธหลักในการรบ ไม่ใช่ปืนพกนะครับ แต่เป็นปืนไรเฟิลโจมตี ปืนกล ปืนกลมือ ฯลฯ .............

ปืนพกเป็นอาวุธรองเท่านั้น สำหรับการปฏิบัติการทางทหาร................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:17:15 AM »

เท่าที่ทราบ กองทัพสหรัฐฯ เอา .45 กลับเข้าประจำการ ในหน่วยทหารที่ปฏิบัติการรบแบบรบพิเศษครับ................

ด้วยเพราะความเร็วต้นของ .45 ACP มาตรฐานนั้น "ต่ำกว่าเสียง" ................. ทำให้สามารถใช้ในภารกิจที่ต้องใช้ปืนติดเครื่องลดเสียง(ท่อเก็บเสียง)ได้เป็นอย่างดี.................... เรียกง่ายว่า เย็บปากได้สนิท กว่าการที่เอากระสุน 9 มม. พาราฯมาเย็บปากให้เงียบเพราะความเร็วจะมากกว่าเสียง............... เย็บปากลำบาก

ปืนพกที่ใช้ในภารกิจนี้ ขนาด .45 ACP จึงเป็นลักษณะพึงประสงค์ในการปฏิบัติงานรูปแบบนี้...............รวมทั้งผลจากการวิจัยของ socom ที่มีข้อมูลจากกำลังพลที่ปฏิบัติงานในรูปแบบนี้ เป็นข้อพิจารณาให้ใช้ปืนพกเก็บเสียงขนาด .45 ACP ................

เรื่องนี้เป็นเหตุผลหลัก  อำนาจการหยุดยั้งของกระสุน เป็นเหตุผลรองลงมา.................

ส่วนปืนพกที่ใช้กระสุน 9 มม.พาราฯนั้น กองทัพสหรัฐแจกจ่ายในหน่วยกำลังรบหลักแบบการรบตามแบบเป็นส่วนใหญ่ครับ ................

แต่มีข้อพิจารณาอย่างหนึ่งสำหรับกระสุนปืนพกทางทหารว่า ................ อาวุธหลักในการรบ ไม่ใช่ปืนพกนะครับ แต่เป็นปืนไรเฟิลโจมตี ปืนกล ปืนกลมือ ฯลฯ .............

ปืนพกเป็นอาวุธรองเท่านั้น สำหรับการปฏิบัติการทางทหาร................
ทีแรกนึกว่าเลือก .45 เพราะอำนาจยับยั้งที่สูงกว่าเยอะ

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2009, 10:19:55 AM โดย noomanus » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 10:37:58 AM »

ท่านที่มีปืน 9 มม.ใช้งานอยู่และเคยแต่ยิงเป้าสนาม  / ลองหาโอกาศทดสอบกับวัสดุอื่นดูครับ..แต่อย่าลืมความปลอดภัยนะครับ... ลำกล้องยิ่งยาวยิ่งทำลายดีนะครับ...เอาลูกที่หาได้ทั่วไปตามสนามทั้ง JHP, FMJ ก็เหลือเชื่อครับ และให้เพื่อนที่ใช้ .38 , .45 มายิงดูกัน..ผมไม่ได้บอกว่า 9 มม.เหนือ..  แต่ให้ท่านได้เห็นด้วยตาและจะได้มั่นใจกับปืนที่มีอยู่กระบอกเดียวและท่านที่ใช้ติดตัวทุกวันเพื่อเสริมสร้างความมั่นใจนอกจากยิงแม่น ยิ่งลูกดกท่านก็อมยิ้มได้แล้วครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:11:28 AM »

..........

ความสำคัญประการหนึ่ง สำหรับคนมีปืนด้วยกัน.. คือ ยิงให้โดนไว้ก่อน.และเซฟตัวเองไปพร้อมกัน 
ไม่ใช่ไปมุ่งหวังแต่ ยิงให้ตาย ลูกเดียว.. ส่วน อีกลูกของอีกฝ่าย ไม่ได้ระวังกันเลย

มนุษย์มีเลือดเนื้อ มีความรู้สึกเจ็บปวด..  เมื่อ อมหัวกระสุนปืนเข้าไป.. ร่างกายจะเสียสมดุล จะต้องเสียอาการ 
อย่ามองข้ามข้อเท็จจริงตรงนี้ ไปเสีย . ไม่เชื่อก็ไปให้ พยาบาล จิ้มเข็มที่แขนซ้าย.. ดูซิ.  ตกใจ

กระสุน ในระดับนี้ ไม่มีมนุษย์หน้าไหน หรือแม้แต่มนุษย์หมาป่า ที่มีเขี้ยวลากดิน จะทนทานได้.. จะมามัวเปรียบอยู่ทำไมกัน

เลือกใช้อาวุธปืนให้เป็น ให้เหมาะสมกับสถานการณ์ และปรับเปลี่ยนมุมมอง เพื่อส่งเสริม การใช้งานในอาวุธปืน
ให้สมกับศักยภาพ ของปืน กระบอก นั้น นั้น  ดีกว่า  นะครับ.

และขอฝาก ซ้ำ ไว้อีกครั้ง จำนวนกระสุนที่มาก..  ที่มีอยู่ในตัวปืน คือศักยภาพของปืน
กระบอกนั้น  คือศักยภาพของปืน ๙ พารา   เยี่ยม[/color]

ผมเห็นด้วยกับ  " คุณ Ro@d "... เยี่ยม
เมื่อก่อนถ้าให้เลือกใช้สำหรับปืนสั้น ผมมั่นใจ ขนาด 11 มม.มากกว่า แต่พอลองประเมินพฤติกรรมและและการตัดสินใจของตัวเอง
ปัจจุบันนี้ผมเลือก 9 มม.แทน เหตุผลไม่มีอะไร? มากหรอกครับ ในสถานะการ์ณที่ไม่คาดคิด( บางทียังมีเวลาคิด )
ถ้าพอยังมีสติ คงไม่ได้กะยิงใครให้ตายจริงๆ ผมขอปืนกระสุน สำหรับยิงเผื่อ ยิงผิดแยอะๆหน่อย.. อุ่นใจดี... Cheesy
ดังนั่นปืนลูกดกสำหรับผมจึงสำคัญ และเมื่อพิจารณา ความอึดสรีระร่างกายคนไทย ลูก 9 มม. ผมว่าเหลือๆครับ
แต่ถ้าผมเป็นพวกที่ผ่านการฝึก และชำนาญการใช้อาวุธระดับหนึ่ง คงต้องกลับไปเลือก 11 มม. ตามที่ใจชอบและอยากเหมือนเดิมครับ

พูดกันเรื่องกระสุน.. เห็นหลายๆหัวข้อแล้ว นานาจิตตังครับ... เพราะความไม่สิ้นสุดนี้แหล่ะ  ทำให้เราสับสนกัน...ผมช่วยโหวตให้แล้วครับ ... Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:25:45 AM »

9 มม.สำหรับผม ให้ด้อยกว่า .38 Super ครับ...ที่สนามค่ายอดิศร 14/8/52 ผมเอา .22 21A ไปซ้อมยิงมาและซื้อลูก .357 บุลเล็ต 158 เกรนเก็บไว้ของ S&B...และขอลองลูก .38 super ใส่โม่ 19-3 ได้ไม่มีปัญหาและอยากลองยิงทางสนามหลายท่านได้แนะนำว่าไม่สมควรและไม่จำเป็น อันนี้คงมีหลายกระทู้แล้วนะครับ   สรุป..  ตอนนี้สนามอดิศร สระบุรีมีลูก .38 super ครับ ปลอกสีเงิน ยี่ห้อไม่ทราบแต่ +p ท่านที่ต้องการ  รีบไปนะครับ ผมขออภัยที่รายงานช้าไปหน่อย

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:29:07 AM »

ลูก FMJ ครับ โทร.. 036-230323 ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:30:54 AM »

เลือกใช้ให้เหมาะแก่สถานการณ์ ครับ.. เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ วิสาสะกับ เพื่อนทหารที่ลงไปปฎิบัติหน้าที่ ๓ จชต.

และโดน ระเบิดจนรถพลิก.. พอหลุดออกจากตัวรถ  พวก ที่ซุ่มอยู่ ก็กรู เข้ามากด ซ้ำด้วย ปืนยิงเร็ว

ปืนยิงเร็วที่ถือมาด้วย.. กระเด็นหาย

ก็ได้อาศัย Glock ๑๙ ที่อยู่กับซองพกนอก กับกระสุนที่จุอยู่ ๑๖ นัดคาลำ ส่วนแม็กฯสำลองอีก ๒ กระเด็นหายไปเมื่อรถถูกระเบิด

ยิงสวนเข้าลำตัวอีกฝ่าย ๒-๓ นัด จาก ๖-๗ นัด และอีก ๑ นัดอย่างประณีต เข้าปากทะลุท้ายทอย

กับอีกคน โดนไป ล้มหงายขณะที่วิ่ง จึงกดซ้ำกับกระสุนที่เหลือ ..  เยี่ยม

Thai0
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 11:48:58 AM »

ขอตอบเเบบนอกเรื่อง เเต่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

สำหรับผมไม่มีอะไรเป็นสูตรสำเร็จ ว่าขนาดเเละชนิดอะไรดีที่สุด สำหรับผม ขนาดเเละชนิดอะไรก็ได้ที่เรามีเเละได้ซ่อมยิงบ่อยๆๆ ดีที่สูดสำหรับผมครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์