เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:01:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เพียงพอกับการต่อสู้ทุกเหตุการณ์หรือเปล่าครับ
เพียงพอ
อ่อนอาณุภาพ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจยับยั้งของ9 มม.  (อ่าน 15564 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:22:06 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ข้อมูลจริงเขียนแล้วจดจำไว้ได้  ไม่งั้นก็กลายเป็นตาบอดบอกทางคนหูหนวก  คิก คิก
เอ..แต่ผมจำได้ว่าเคยมีคนบอกผู้การว่า Glock เป็นปืนประจำ NATO ใช่ป่าวครับ  คิก คิก

ใช่ครับ ............... คนๆเดียวกันยังมั่วข้อมูลว่าปืน 1911 ไม่มีสะพานไก และ Browning 1935 (HI-POWER) ใช้ระบบการลั่นไกเหมือน 1911 อีกด้วย..............

มั่วดีครับ ............
อิอิอิ ไม่ได้มั่วครับ นั่งทางในเอาครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:27:00 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ข้อมูลจริงเขียนแล้วจดจำไว้ได้  ไม่งั้นก็กลายเป็นตาบอดบอกทางคนหูหนวก  คิก คิก
เอ..แต่ผมจำได้ว่าเคยมีคนบอกผู้การว่า Glock เป็นปืนประจำ NATO ใช่ป่าวครับ  คิก คิก

ใช่ครับ ............... คนๆเดียวกันยังมั่วข้อมูลว่าปืน 1911 ไม่มีสะพานไก และ Browning 1935 (HI-POWER) ใช้ระบบการลั่นไกเหมือน 1911 อีกด้วย..............

มั่วดีครับ ............

.....     คิก คิก  ผมก็จำได้ แต่ไม่อยากบอกว่าเป็นใคร ไม่ไช่ความลับสำคัญอะไร แต่เป็นเรื่องเสียรังวัด  ..   ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2009, 09:08:27 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:56:12 AM »

9 มม. อำนาจยับยั้งไม่มาก (เพราะขอ ป.๓ ง่ายกว่า)
ส่วน .45 กับ .357 มีอำนาจยับยั้ง (เวลาขอ ป.๓)   มากมายครับ  เยาะเย้ย ตกใจหน้าซีด แบร่

จูบบบบ  ส่วนเรื่องยิงคน ผมไม่ทราบครับ ไม่เคยยิงจริงๆซักที  ตกใจหน้าซีด

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:02:09 AM »

เข้ามาบอกว่าที่ตัวเลือกโพล...  จขกท. สะกดคำว่า"อานุภาพ"ผิดครับ...

สำหรับเรื่องกระสุน...

นายสมชายว่าทั้งสองแบบแรงเกินพอไว้ใจได้ครับ... ที่จริงลูกปืนที่นายสมชายว่าแรงพอไว้ใจได้สำหรับตัวเองกับครอบครัวคือแค่ลูกซ้อมนอก .38 ลูกโม่จากลำกล้องสองนิ้วเท่านั้นเองครับ คือนายสมชายกลัวยิงไม่ถูกมากกว่าลูกไม่แรง...

แต่ที่เห็นนายสมชายเลือก .45 หัวบอลติดปืน เป็นเพราะมันแรงที่สุดเท่าที่ยิงมือเดียวได้โดยยังยิงถูกเป้า และนายสมชายเลือกปืนก่อน มันเป็น 1911 เพราะจับถนัดมือรีบๆยิงหวังผลได้มากที่สุดโดยสติสัมปชันญะไม่ครบร้อย... ทีนี้ 1911 มันต้อง .38 ซุปเปอร์หรือไม่ก็ .45 acp ครับ...

ตามสถิติของอีวานฯ เขานับเฉพาะนัดเดียวเข้าหน้าอกตัวเปล่าๆไม่มีเสื้อผ้าหนา ไม่ผ่านกระจก ผ่านประตูหน้าต่างสิ่งกีดขวาง ฯลฯ... สมมติว่าโดนเข้าที่หน้าอกหนึ่งนัด(เข้าขวด) แต่มีอีกนัดเข้าที่หัวไหล่(ไหล่โผล่เสาไฟฟ้า) หรือหนึ่งนัดเข้าที่ต้นขา(นั่งยองๆบังเสาไฟฟ้า แล้วไหล่+หน้าอก+หัวบังเสา แต่หัวเข่ากับสะโพกโผล่) อย่างนี้ไม่ได้อยู่ในสถิติอีวานฯ ซึ่งอย่างนี้ยิงให้ถูกสำคัญกว่า แล้วถ้ายิงให้ถูกโดยลูกแรงกว่า เราก็เอาลูกแรงไว้ก่อนครับ...

ลูกแรงไม่แรงดูที่พลังงานอย่างเดียวไม่ได้ เพราะคำนวณความเร็วยกกำลังสอง แต่นำหนักหัวไม่ได้ยกกำลังด้วย... ที่ถูกต้องดูความแรงมาตรฐานของกระสุนแต่ละขนาดว่าหากใช้ดินขับเบอร์เดียวกัน แล้วขนาดกระสุนใดใช้ดินขับมากกว่ากันครับ...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:28:14 AM »

ทีแรกเห็นหัวข้อแล้วเฉยๆ...แต่ดูอีกทีตอบเยอะเหมือนกัน...คำถามนี้คล้ายๆกับคำถามว่าปืนลูกโม่กับออโตอันไหนดีกว่ากัน...ถ้า จขกท.ยังไม่มีปืนทั้ง 2 ขนาดนี้ ขอแนะนำขนาด .40 ครับ  Grin
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:03:48 AM »

http://www.thaipoliceshootingclub.com/forum/index.php?topic=718.0 ลองดูเล่นๆครับ
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:27:57 AM »

http://www.thaipoliceshootingclub.com/forum/index.php?topic=705.0 อีกชุดครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:55:47 AM »

สำหรับผมมั่นใจกับกระสุน 9 mm. พวกหัวรู้ไส้แกนกลาง hydra shock ครับ อานุภาพเพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว    เยี่ยม

แถมอำนาจในการฉีกกระเป๋านี่... เด็ดขาดดีครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:06:19 AM »

๙ พารา fmj  ๑๑๕ หรือ ๑๒๔ เกรน ราคาอย่างสูงนัดละ ๒๔ บาท  ๒ นัด ๔๘ บาท ๕ นัด ๑๒๐ บาท เท่ากับ ราคา หัวรู ๑๒๔ เกรน ชั้นดี ๑ นัด.

อมหัวรู อานุภาพเยี่ยมยอดขนาดไหน ก็ไม่เท่ากับอม  fmj ไป  ๒ นัด    อย่าไปหลงไหลได้ปลื้ม กับกระสุนทางเลือกให้มากนัก จนหลงลืม

ยิงให้โดน ไม่ใช่ยิงให้ตาย..ยิงให้โดน ถ้าเป็นภัย ค่อยซ้ำ นัดที่ ๒ หรือ ๓  เลือกลงโทษ โจร คนร้าย ให้มันรู้จักเจ็บปวด แสนสาหัส ดูบ้าง
เจ็บตัวด้วย ติดตะรางด้วย สาวไปถึงราก รวบมันให้หมด แก๊งค์  ด้วย

ชีวิต จบลงเมื่อตาย แล้ว  โจร คนร้าย มันจะรู้สึกเจ็บปวดอย่างไร แล้วถอนราก จับยกแก๊งค์ ได้ไหม.   Wink

BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 11:59:07 AM »

โดยส่วนตัวผมก็ใช้ หัวบอลธรรมดา  ยิ่งฟังพี่Roadยิ่งชอบ เข้าไปอีก
King of Bullet
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:04:01 PM »

ช่วยแนะนำลูกนอก Fmj แรงๆ ให้ผมซักยี่ห้อ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:12:54 PM »

ช่วยแนะนำลูกนอก Fmj แรงๆ ให้ผมซักยี่ห้อ

จาก เมกา  จากยุโรป ใช้ได้ทั้งนั้น ครับ..  ร้านปืน ช่วย กรองให้แล้ว.  เยี่ยม

ถ้าปืนท่านเป็นขนาด Compact หรือ Sub Compact  เลือกใช้  ๑๑๕ เกรน จะคุมปืน และซ้ำได้เร็ว

ถ้า เป็นขนาดตัวเต็ม จะเลือกกระสุนขาดน้ำหนักมาก ขึ้นก็ไม่เป็นไร ครับ.

น้ำหนักหัวกระสุน มีผล ต่อรีคอยด์ของปืน .. น้ำหนักปืน คือความสมดุล   ครับ.  Cheesy 

NIR45
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 02:10:57 PM »

9 มม. เพียงพอครับ... Cool  ขนาด .45 นิ้ว  สำหรับผมมันสะบัดสะบิ้ง น่าหมั่นไส้(หลาย ๆ เรื่อง) ขำก๊าก
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 05:34:02 PM »

ผมก็เลิกเห่อ  ไฮดรา ช็อค   เก็บไว้ดูเล่นนานแล้ว   ที่ติดปืนตอนนี้  หัวบอล  115, 124  เกรน เป็นหลัก  อาศัยคุมง่าย ปริมาณเยอะ  อำนาจหยุดยั้งผมว่าเพียงพอกับสรีระของคนแถว ๆ ประเทศเรา  Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
King of Bullet
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:25:14 PM »

ถ้าพูดถึงหัวรู ผมคงไม่ใช้ไฮดร้า-ช็อก  เพราะมันโบราณไปแล้ว   ใช้วิน เรนเจอร์ ดีกว่า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์