เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 04:59:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เพียงพอกับการต่อสู้ทุกเหตุการณ์หรือเปล่าครับ
เพียงพอ
อ่อนอาณุภาพ

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจยับยั้งของ9 มม.  (อ่าน 15555 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:44:08 PM »

เลือกใช้ให้เหมาะแก่สถานการณ์ ครับ.. เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้ วิสาสะกับ เพื่อนทหารที่ลงไปปฎิบัติหน้าที่ ๓ จชต.

และโดน ระเบิดจนรถพลิก.. พอหลุดออกจากตัวรถ  พวก ที่ซุ่มอยู่ ก็กรู เข้ามากด ซ้ำด้วย ปืนยิงเร็ว

ปืนยิงเร็วที่ถือมาด้วย.. กระเด็นหาย

ก็ได้อาศัย Glock ๑๙ ที่อยู่กับซองพกนอก กับกระสุนที่จุอยู่ ๑๖ นัดคาลำ ส่วนแม็กฯสำลองอีก ๒ กระเด็นหายไปเมื่อรถถูกระเบิด

ยิงสวนเข้าลำตัวอีกฝ่าย ๒-๓ นัด จาก ๖-๗ นัด และอีก ๑ นัดอย่างประณีต เข้าปากทะลุท้ายทอย

กับอีกคน โดนไป ล้มหงายขณะที่วิ่ง จึงกดซ้ำกับกระสุนที่เหลือ ..  เยี่ยม

Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 07:55:22 PM »

เอาง่ายๆนะครับ...

กองทัพสหรัฐรับปืนพกขนาด 9 ม.ม.พาราฯเข้าประจำการ แทนปืนพกขนาด 11 ม.ม.ครับ...Cheesy

แต่เมกาก็กำลังมอง  11  กลับมาเข้าประจำการใหม่อีกไม่กี่มากน้อยนี้มิใช่หรือครับ

ผมก็ได้ยินมาครับ...

แต่อันนั้นยังเป็นแค่ข่าวครับ...

แต่ที่ท่าน จขกท.ต้องการทราบคืออำนาจการหยุดยั้งของกระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราฯ...

นัยยะที่ผมโพสท์ตอนแรกหมายถึงว่า...

"กระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราเบลลั่ม มีอานุภาพหยุดยั้งสัตว์สองเท้าผิวบางได้อย่างเพียงพอ...

โดยสามารถอ้างจากการที่กองทัพสหรัฐอเมริกา ซึ่งถือว่าเป็นกองทัพที่มีอำนาจและความสามารถสูงที่สุด...

ได้ทดสอบและได้ให้ความไว้วางใจรับเข้าประจำการ..."

มิได้ต้องการจะบอกว่า...

"อำนาจการหยุดยั้งของกระสุนขนาด 9 ม.ม.พาราฯเหนือกว่าขนาด 11 ม.ม.ครับ..."

ขอบคุณครับ...ไหว้

เท่าที่ทราบ กองทัพสหรัฐฯ เอา .45 กลับเข้าประจำการ ในหน่วยทหารที่ปฏิบัติการรบแบบรบพิเศษครับ................

ด้วยเพราะความเร็วต้นของ .45 ACP มาตรฐานนั้น "ต่ำกว่าเสียง" ................. ทำให้สามารถใช้ในภารกิจที่ต้องใช้ปืนติดเครื่องลดเสียง(ท่อเก็บเสียง)ได้เป็นอย่างดี.................... เรียกง่ายว่า เย็บปากได้สนิท กว่าการที่เอากระสุน 9 มม. พาราฯมาเย็บปากให้เงียบเพราะความเร็วจะมากกว่าเสียง............... เย็บปากลำบาก

ปืนพกที่ใช้ในภารกิจนี้ ขนาด .45 ACP จึงเป็นลักษณะพึงประสงค์ในการปฏิบัติงานรูปแบบนี้...............รวมทั้งผลจากการวิจัยของ socom ที่มีข้อมูลจากกำลังพลที่ปฏิบัติงานในรูปแบบนี้ เป็นข้อพิจารณาให้ใช้ปืนพกเก็บเสียงขนาด .45 ACP ................

เรื่องนี้เป็นเหตุผลหลัก  อำนาจการหยุดยั้งของกระสุน เป็นเหตุผลรองลงมา.................

ส่วนปืนพกที่ใช้กระสุน 9 มม.พาราฯนั้น กองทัพสหรัฐแจกจ่ายในหน่วยกำลังรบหลักแบบการรบตามแบบเป็นส่วนใหญ่ครับ ................

แต่มีข้อพิจารณาอย่างหนึ่งสำหรับกระสุนปืนพกทางทหารว่า ................ อาวุธหลักในการรบ ไม่ใช่ปืนพกนะครับ แต่เป็นปืนไรเฟิลโจมตี ปืนกล ปืนกลมือ ฯลฯ .............

ปืนพกเป็นอาวุธรองเท่านั้น สำหรับการปฏิบัติการทางทหาร................
เห็นว่ามีโครงการจัดหาครับ แต่ เลิกไปแล้ว แว่วว่า HK 45 นำโด่ง ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46178.60

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 09:17:55 PM »

ผมกล่าวถึงหน่วยแบบ"รบพิเศษ"ในกองทัพสหรัฐฯครับ ที่ยังใช้ .45 ACP อยู่................... Cheesy

จะเป็นปืนอะไร ก็คงแล้วแต่การทดสอบและจัดหาครับ  เยี่ยม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
chaichana.g
Jr. Member
**

คะแนน 26

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 11:20:36 PM »

เอาง่ายๆนะครับ...

กองทัพสหรัฐรับปืนพกขนาด 9 ม.ม.พาราฯเข้าประจำการ แทนปืนพกขนาด 11 ม.ม.ครับ...Cheesy

นั่นมันการเมืองครับ

ถ้ากล่าวถึงกระสุน 9 มม. พาราฯ กับ .45 ACP ................ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องการเมืองครับ

กองทัพสหรัฐฯปรับขนาดกระสุนปืนพกจาก .45 ACP เป็น 9 มม. พาราฯ ให้เป็นมาตรฐานเดียวกับกองทัพของชาติต่างๆที่อยู่ในสนธิสัญญาแอตแลนติดเหนือ(นาโต้)....................และเพื่อใช้ได้กับปืนกลมือที่ใช้ในกองทัพที่เป็นขนาด 9 มม. พาราฯ เพื่อง่ายในการส่งกำลังบำรุง............จึงมีการประกาศให้ผู้ผลิตเสนอแบบปืนขนาด 9 มม. พาราฯ เข้าประกวดการทดสอบ.................

การเมืองที่คุณกล่าว ............ คือยี่ห้อและแบบปืนครับ............ที่ Beretta 92F ชนะการประกวดเพราะมีปัจจัยเรื่องการเมืองและรับเงื่อนไขการตั้งโรงงานผลิตในสหรัฐฯได้ ตามที่กำหนด..................

เจตนาผมโพสต์คือตอบประโยคที่ว่า...กองทัพสหรัฐรับปืนพกขนาด 9 ม.ม.พาราฯเข้าประจำการ แทนปืนพกขนาด 11 ม.ม.ครับ...ซึ่งไม่เกี่ยวกับ...จขกท.ตั้งแต่ต้น....(แต่ท่านสมาชิกบอกเป็นนัยยะว่าชอบ 9มม..)และไม่มีเจตนาลบหลู่ความคิดเห็นของท่านสมาชิกครับ.....................
ฉะนั้นผมขอเพิ่มเติมครับ.........เพราะยี่ห้อและแบบปืนนี่ล่ะครับ(ผมก็อ่านจากท่านมะขิ่นเขียนอีกนั่นล่ะครับ)...
ที่ทำให้แบบกระสุนเปลี่ยนตามไปด้วยโดยสิ้นเชิง......(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ).....แม้กำลังพลบางส่วนจะไม่เต็มใจ....(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
เหตุนี้ด้วยความที่ด้อยปัญญาผมเลยตีความเป็นการเมือง(แบบทุนนิยม)ตามไปด้วย...เหลือไว้แต่ "รบพิเศษ"ตามที่ท่านบอก
ที่ยังใช้.45อยู่....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 07:04:35 AM »

เจตนาผมโพสต์คือตอบประโยคที่ว่า...กองทัพสหรัฐรับปืนพกขนาด 9 ม.ม.พาราฯเข้าประจำการ แทนปืนพกขนาด 11 ม.ม.ครับ...ซึ่งไม่เกี่ยวกับ...จขกท.ตั้งแต่ต้น....(แต่ท่านสมาชิกบอกเป็นนัยยะว่าชอบ 9มม..)และไม่มีเจตนาลบหลู่ความคิดเห็นของท่านสมาชิกครับ.....................
ฉะนั้นผมขอเพิ่มเติมครับ.........เพราะยี่ห้อและแบบปืนนี่ล่ะครับ(ผมก็อ่านจากท่านมะขิ่นเขียนอีกนั่นล่ะครับ)...
ที่ทำให้แบบกระสุนเปลี่ยนตามไปด้วยโดยสิ้นเชิง......(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ).....แม้กำลังพลบางส่วนจะไม่เต็มใจ....(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
เหตุนี้ด้วยความที่ด้อยปัญญาผมเลยตีความเป็นการเมือง(แบบทุนนิยม)ตามไปด้วย...เหลือไว้แต่ "รบพิเศษ"ตามที่ท่านบอก
ที่ยังใช้.45อยู่....

ผมไม่เห็นว่าท่านจะลบหลู่ความคิดเห็นของท่านใดเลยครับ .................... กลับดีเสียอีกที่ยกข้อมูลมาถกแถลงกัน เยี่ยม

ตามข้อความนี้ "ฉะนั้นผมขอเพิ่มเติมครับ.........เพราะยี่ห้อและแบบปืนนี่ล่ะครับ(ผมก็อ่านจากท่านมะขิ่นเขียนอีกนั่นล่ะครับ)...
ที่ทำให้แบบกระสุนเปลี่ยนตามไปด้วยโดยสิ้นเชิง......(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ).....แม้กำลังพลบางส่วนจะไม่เต็มใจ....(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)"............

ถ้ากล่าวว่า เพราะยี่ห้อและแบบปืน ซึ่งคงหมายความว่า กองทัพสหรัฐฯ ใช้ Beretta 92FS ทำให้แบบกระสุนเปลี่ยนตามไปด้วยโดยสิ้นเชิงนั้น ................. ก็ไม่ใช่อีกครับ

ปืน Beretta 92F ที่ชนะการประกวดและรับเข้าประจำการในกองทัพสหรัฐฯ ....................หลังจากที่กองทัพสหรัฐฯ กำหนดและเปิดการประกวด ปืนพกขนาด 9 มม. พาราฯใหม่ครับ.......................ถ้าจำไม่ผิด มีปืนที่เข้าประกวดหลายยี่ห้อ/รุ่น เช่น SIG226  HK P7M13  ซึ่งถ้า Beretta 92F ไม่ส่งเข้าประกวด .............. กองทัพสหรัฐฯ คงจะมีปืนยี่ห้อ/รุ่นอื่น ที่เป็นขนาด 9 มม.พาราฯ เข้าประจำการแทน............................

นั่นคือ เปลี่ยนขนาดกระสุนก่อนจาก .45 เป็น 9 ................แล้วค่อยเลือกแบบปืน ไม่ใช่เลือกปืนก่อนแล้วเปลี่ยนขนาดกระสุนตาม

กองทัพสหรัฐฯ ก็มีข้อพิจารณาเรื่องอาวุธ เหมือนๆกองทัพอื่นเช่นกัน .................. ที่พิจารณาเรื่องอาวุธหลักและรอง ในหน่วยทั่วๆไปเป็นส่วนรวมก่อน ............... คือ ปืนเล็กยาวโจมตี เป็น M16 ปืนพกเป็น Beretta 92FS เป็นหลัก...................แล้วไปพิจารณาแตกรุ่น แตกแบบ ในหน่วยที่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้อาวุธแตกต่าง อีกประเด็นหนึ่ง...................และถ้ามองถึงกองทัพไทย อาวุธหลักและรอง ในหน่วยรบหลัก คือ M16 และ M1911A1 หน่วยสนับสนุนการรบและการช่วยรบเป็น HK33 ปืนพกเหมือนกัน.................. พอมาพิจารณาเฉพาะหน่วยๆไป ก็มีอาวุธหลักและรอง ต่างกันออกไป เช่น M4 Travo Styer AUG Garil แม้กระทั่ง AK47 AK47S  และปืนพกก็มีขนาด 9 มม. พาราฯแทรกอยู่............

รบพิเศษสหรัฐฯ เท่าที่ผมทราบ ใช้ปืน .45 คือ HK Mk23 ส่วน 9 มม.พาราฯ ใช้ SIG228 ครับ ..............ไม่ได้มีเฉพาะ .45 อย่างเดียว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 11:58:20 AM »

ที่รบพิเศษยังใช้ 9 มม.อยู่แสดงว่า  ผลของการใช้งานอญู๋ในเกณฑ์ดีมากกว่าเสียใช่ไหมครับ

ถึงการใช้งานสู้ 11 มม ไม่ได้ก็ตาม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 01:11:11 PM »

ดูๆ ไปประเพณีนิยม และความเป็นมา (ใช้มาตลอด) ก็มีส่วนในการเลือกขนาดกระสุนเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่ว่าทำจิตว่างแล้วก็คิดคำนวนเรื่องประสิทธภาพกระสุนอย่างเดียว ทางยุโรปตะวันตกหน่วยพิเศษหลายสิบหน่วยถึงใช้แต่ 9 มม.พารา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
lovesingha
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 02:51:21 PM »

สิบเอ็ด เห็น ๆครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:05:54 PM »

เมื่อพูดถึง อานุภาพของกระสุนปืน.. จักต้องพิจารณา อาวุธปืนที่มารองรับการทำงานของกระสุนปืนด้วย

มาตรฐาน ๙ พารา จุ ๑๕ นัด+/-  และ .๔๕   ๗ หรือ ๘ นัด +/- .. แต่ถ้าคิดจะแบกกระสุนกันแล้ว

อาจพบว่า .๔๕ เพิ่มได้ เป็น ๑๕ นัด แต่ในขณะที่ ๙ พารา up เป็น ๓๐ นัด..   

อย่าไปวิ่งไล่ตาม คิดแข่งกันในเรื่องชิงดี ชิงเด่น แบบ คนมีปืนกระบอกเดียวอยู่เลย .. 

คนคอปืนส่วนใหญ่ ล้วนคบทั้ง ๒ ขนาด นี้ เป็นเพื่อนอยู่แล้ว..  และต่างก็เลือกใช้อาวุธปืนต่างขนาดที่มีอยู่.. ไปตามแต่สถานการณ์  .  Cheesy :

STOPED
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:51:55 AM »

ขณะนี้ผมอยากได้ปืน ขนาด 9 มม.ครับ  อ้อ... ตามกระทู้ขอบอกว่า....เพียงพอครับ ไหว้

เกิดขึ้นมา ดำเนินอยู่ เปลี่ยนสภาพไป  ไม่คงที่ เป็นอย่างนี้ตลอดมา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:01:56 AM »

ที่รบพิเศษยังใช้ 9 มม.อยู่แสดงว่า  ผลของการใช้งานอญู๋ในเกณฑ์ดีมากกว่าเสียใช่ไหมครับ

ถึงการใช้งานสู้ 11 มม ไม่ได้ก็ตาม

ไม่ใช่ครับ ............ภารกิจที่จะต้องปฏิบัติ เป็นตัวกำหนด ว่าจะใช้ปืนแบบไหน

ที่หน่วยรบพิเศษเลือกใช้ .45 เพราะ"เก็บเสียง"ได้เงียบกว่า 9 มม. พาราฯ...............เป็นความสำคัญลำดับแรกครับ ส่วนความแม่นยำที่เหนือกว่า จะถือว่าเป็นผลพลอยได้ ก็ย่อมได้ .................และเลือกใช้ในภารกิจที่ต้องการความเงียบจริงๆ ..............

ถ้าภารกิจที่ไม่จำเป็นที่จะใช้การเก็บเสียง หน่วยนั้นๆอาจจะเลือก 9 มม. พาราฯก็ได้ เพราะจุกระสุนได้มากกว่า..................

ลักษณะการเลือกตามภารกิจนี้ จะพิจารณากันอย่างรอบคอบ ก่อนปฏิบัติการ เพราะต้องคำนึงถีง การใช้กระสุนและซองกระสุนร่วมกันได้ด้วย ..................

STOPED
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:12:32 AM »

ทำให้นึกถึงตอนนั่งฟังคำสั่งยุทธการเลยครับ(แต่จำไม่ได้เรื่องนี้อยู่ในหัวข้อเท่าใด) Cheesy

เกิดขึ้นมา ดำเนินอยู่ เปลี่ยนสภาพไป  ไม่คงที่ เป็นอย่างนี้ตลอดมา
forrest gump-รักในหลวง
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:27:44 AM »

ผมคิดว่าอำนาจการยิงของ 9 มม. อยู่้ในขั้นที่พอใช้งานได้นะครับ
และการใช้งานจริงก็จะเป็นตัวกำหนดรายละเอียดของอาวุธว่าควรจะเป็นแบบไหน คาลิเบอร์อะไร
9 มม.ยังมีข้อได้เปรียบในเรื่องของจำนวนกระสุนเมื่อเทียบกับ 11 มม.ในโครงปืนแบบเดียวกัน และเรื่องของการจัดหากระสุน
ผมกำลังคิดถึงปืนพกกลกึ่งอัตโนมัติหลายยี่ห้อครับ Uzi, Mac 10 , TMP หรือแม้แต่ MP5 ครับที่เอาความได้เปรียบในเรื่องจำนวนกระสุนมาชดเชยพลังงานจลน์และโมเมนตัมของหัวกระสุนที่ให้แรงปะทะสู้ 11 มม. ไม่ได้ แต่ก็ชดเชยในเรื่องของจำนวนกระสุนและความสามารถในการพกพากระสุนเข้าสู่พื้นที่ภารกิจ
ผมคิดว่าปืนกลมือที่มีกระสุน.45 ACP 20 นัดเมื่อเปรีัยบเทียบกับ ปกม. 9 มม. ทีีมีกระสุน 30 นัด....ปืนที่มีกระสุน 30 นัดอาจสร้างความแตกต่างในผลลัพธ์ของภารกิจครับ
และผมคิดว่าปืนพกที่มีกระสุึนมากขึ้นอีกสัก 2-3 นัดน่าจะอุ่นใจมากขึ้นครับ
เราควรสร้างทางเลือกที่ดีเอาไว้มากๆก่อนครับ ผมว่าอย่าไปปิดกั้นว่าจะต้องใช้เท่านั้น เท่านี้ เพราะบางทีเมื่อภารกิจมันไม่สอดคล้องกับขนาดกระสุนที่เรามี เราอาจเสียเปรียบครับ
ถ้าผมได้ ป.3 ปืนลูกซองแล้ว ต่อไปที่ผมอยากได้คือ 9 มม. และ11 มม. ตามลำดับครับ (ถ้าทำได้นะครับ...)

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
เฟสบุค CERAKOTE
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 11:42:30 AM »

ผมคิดว่าอำนาจการยิงของ 9 มม. อยู่้ในขั้นที่พอใช้งานได้นะครับ
และการใช้งานจริงก็จะเป็นตัวกำหนดรายละเอียดของอาวุธว่าควรจะเป็นแบบไหน คาลิเบอร์อะไร
9 มม.ยังมีข้อได้เปรียบในเรื่องของจำนวนกระสุนเมื่อเทียบกับ 11 มม.ในโครงปืนแบบเดียวกัน และเรื่องของการจัดหากระสุน
ผมกำลังคิดถึงปืนพกกลกึ่งอัตโนมัติหลายยี่ห้อครับ Uzi, Mac 10 , TMP หรือแม้แต่ MP5 ครับที่เอาความได้เปรียบในเรื่องจำนวนกระสุนมาชดเชยพลังงานจลน์และโมเมนตัมของหัวกระสุนที่ให้แรงปะทะสู้ 11 มม. ไม่ได้ แต่ก็ชดเชยในเรื่องของจำนวนกระสุนและความสามารถในการพกพากระสุนเข้าสู่พื้นที่ภารกิจ
ผมคิดว่าปืนกลมือที่มีกระสุน.45 ACP 20 นัดเมื่อเปรีัยบเทียบกับ ปกม. 9 มม. ทีีมีกระสุน 30 นัด....ปืนที่มีกระสุน 30 นัดอาจสร้างความแตกต่างในผลลัพธ์ของภารกิจครับ
และผมคิดว่าปืนพกที่มีกระสุึนมากขึ้นอีกสัก 2-3 นัดน่าจะอุ่นใจมากขึ้นครับ
เราควรสร้างทางเลือกที่ดีเอาไว้มากๆก่อนครับ ผมว่าอย่าไปปิดกั้นว่าจะต้องใช้เท่านั้น เท่านี้ เพราะบางทีเมื่อภารกิจมันไม่สอดคล้องกับขนาดกระสุนที่เรามี เราอาจเสียเปรียบครับ
ถ้าผมได้ ป.3 ปืนลูกซองแล้ว ต่อไปที่ผมอยากได้คือ 9 มม. และ11 มม. ตามลำดับครับ (ถ้าทำได้นะครับ...)

...................   เยี่ยม.. +๑  ให้สำหรับสมาชิกใหม่ และความเห็นที่ดี ครับ.  Cheesy

.357.45
Newbie
*

คะแนน 1

เงินซื้ออะไรซื้อได้แต่ซื้อจิตใจคนไม่ได้

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:13:02 PM »

............ขนาดไหนก็หยุดยั้งได้ครับเจอหนังกะติ๊กยังหยุดได้เลยครับ( โดนเบ้าตาครับ )............................................... ไหว้

ขำก๊าก   Grin

คบคนเช่นใดย่อมเป็นเช่นนั้น...
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์