เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 02:32:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เพียงพอกับการต่อสู้ทุกเหตุการณ์หรือเปล่าครับ
เพียงพอ
อ่อนอาณุภาพ

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อำนาจยับยั้งของ9 มม.  (อ่าน 15543 ครั้ง)
mac9
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:30:13 PM »

ผมว่า ทั้ง9และ.45ล้วนเป็นปืนใช้งานและมีอำนาจยับยั้งแตกต่างกันอยู่บ้างแต่ถ้าจะคบกับ9มม.ก็ไว้ใจได้ครับ
อย่ามองแต่ข้อเสียซิครับจะทำให้เรากังวลกับปืนที่ใช้อยู่เพราะปืนทุกกระบอกเราซื้อ/เรามี/เราต้องมั่นใจในสิ่งที่เรามีครับ
***กระสุนทุกขนาดถ้าถูกจุดสำคัญย่อมหยุดศัตรูได้ครับ***.............สำคัญว่าต้องยิงให้ถูก......
BeEr(รักในหลวง)
Mine is for protecting human life
Hero Member

คะแนน 182

คนรักปืน

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 03:23:03 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความคิดเห็น ผมได้ความรู้มากมายเลยทีเดียว  จากสมาชิกทุกๆท่าน
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:56:45 AM »

ผมว่า ทั้ง9และ.45ล้วนเป็นปืนใช้งานและมีอำนาจยับยั้งแตกต่างกันอยู่บ้างแต่ถ้าจะคบกับ9มม.ก็ไว้ใจได้ครับ
อย่ามองแต่ข้อเสียซิครับจะทำให้เรากังวลกับปืนที่ใช้อยู่เพราะปืนทุกกระบอกเราซื้อ/เรามี/เราต้องมั่นใจในสิ่งที่เรามีครับ
***กระสุนทุกขนาดถ้าถูกจุดสำคัญย่อมหยุดศัตรูได้ครับ***.............สำคัญว่าต้องยิงให้ถูก......
...................................ผมก็ว่ายังงั้นแหละครับ.................................... ไหว้
Almon'zo
ชีวิตซ้ำ ๆ ... เหตุการณ์เดิม ๆ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 06:00:00 PM »

สวัสดีครับ ผมโหวตไปแล้วผมคิดว่า "เพียงพอ" ครับ
ในความคิดของผม"ปืน ก็คือ ปืน" จะขนาดไหน น้ำหนักเท่าไหร่
มันไม่น่าจะเอาทฤษฏีคุณสมบัติเฉพาะของปืนแต่ละขนาด
แยกแยะออกมาในทางปฏิบัติได้ เพราะเวลาใช้งานจริง มีเหตุจริง
คงไม่มีท่านใดมาแยกแยะ วิเคราะห์ ความได้เปรียบเสียเปรียบ

จากที่ผมตามอ่านมาปืนแต่ละขนาดก็มีประโยชน์แตกตางกันครับ
แต่ก็มีวัตถุประสงค์ไปในทางเดียวกันทั้งสิ้น (อันนี้ผมเข้าใจแบบนั้น)

เหมือนเราซื้อรถกระบะ กับ ซื้อรถเก๋ง รถทั้ง 2 แบบ
สามารถใช้งานและพาเราไปถึงจุดหมายได้ทั้งสิ้น
การเลือกใช้ก็คงจะต้องขึ้นอยู่กับสถานะการณ์ และภาระกิจ

ผมว่าคนไทยส่วนมากจะเลือกซื้อปืนจากความเหมาะสมของตัวเอง
ทั้งความจำเป็น ทั้งร่างกาย และทุนทรัพย์

ยกตัวอย่างผมเองจอง .45

-ผมก็คิดว่าเพียงพอ (คิดถึงจำนวนลูก) แถมมี 2 แม็กด้วย
 เพราะไม่ได้ไปยิงฝ่าวงล้อมกองโจรที่ไหน
-อีกความคิด .45 มันเกินไปรึเปล่า คิดในแง่ของขนาดลูก
 ขนาด 9 มม. ก็พอแล้วมั้ง
-พอไปจับ ดูข้อมูลขนาด 9 มม. เอ้ย!! ทำไมลูกเยอะจัง 10+ มากไปรึเปล่า
-แต่ที่ตอนนี้จอง .45 ก็เพราะจับถนัด ชอบรูปทรงครับ พี่ก็เชียร์ แนวโน้มป.3 ก็ดี

ผมเองก็มือใหม่ครับ ยังไม่รู้เลยว่าขนาดไหนมันร้ายแรงกว่ากัน
(เพราะยังไม่เคยโดนซักขนาด...อิอิ) ก็ได้แต่ ฟังเค้าเล่าว่ามาทั้งหมดครับ
สมัยเรียนเพื่อนของเพื่อนโดนปืนปากกา เห็นว่ายังตาย

อีกอย่างถ้าผมจัดการเรื่อง .45 เรียบร้อยแล้ว ผมว่าจะหา 9 มม.ไว้มั่ง
อาจจะเป็นลูกโม่ หรือ อาจจะเป็น กึ่ง A/T
เปลี่ยนแปลงได้แล้วแต่กระแสจิต ณ เวลานั้นครับ

1 ความคิดเห็นนะครับ อย่าซีเรียส ขอบคุณครับ

...top

ชาว Mitsubishi Galant Ultima
 www.ultima-g.net

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำแนะนำครับ หลงรัก
CHATEPAPHAYOM
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:28:07 PM »

ความคิดส่วนตัว แล้วแต่โอกาส แน่นอน11มม.แรงปะทะมากกว่า9มม.แต่9มม.อำนาจการทะลุทะลวงมากกว่าผมเคยสอบถามพรรคพวกตามสน.ว่าทำไมต้องใช้ปืน2ขนาดในการทำงานเขาบอกว่าถ้าในที่ชุมชนเวลาวิสามัญใช้11มม.เพราะจะไม่ทะลุไปโดนคนอื่นหรือแฉลบมากเหมือน9มม.แต่ถ้าที่โล่งใช้9มม.ดีกว่าลูกดกดีทะลุทะลวงดีกว่าผมใช้ทั้ง2ขนาดแต่มั่นใจ11มม.มากกว่าเวลาไปไหนชอบพก11มม.เพราะตอนเด็กๆเคยเห็นคนโดยยิงต่อหน้าต่อตาหลายครั้ง โดน.38 ตั้ง6นัดเข้าลำตัวยังเดินโซเซอยู่ตั้งนานแถมยังยิงสวนโดนคนยิงอีก แต่เห็นโดน11มม.เข้าหน้าอกนัดเดียวกระเด็นตกเก้าอี้เหมือนโดนถีบ
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8]
  พิมพ์