เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:33:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้อาจารย์ พีๆน้องๆเพื่อนๆ ช่วยอธิบายข้อดี-ข้อเสีย M686 พลัส  (อ่าน 2802 ครั้ง)
mee88
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:56:18 PM »

ไหว้ สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ พี่ๆน้องๆเพือนๆ
ขอให้อาจารย์ พีๆน้องๆเพื่อนๆ ช่วยวิจารย์ ข้อดี-ข้อเสีย ขอM686 พลัส 7นัดหน่อยครับ
พอดีกำลังตัดสินใจอยู่ ระหว่าง6นัดกับ7นัด ว่าตัวให้ดีกว่ากัน...
ว่าเดือนตุลาคมจะไปซื้อ ราคาประมาณ90เค+-นิดหน่อย ราคานี้พอสู้ได้หรือเปล่าครับ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:52:12 PM »

ไหว้ สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ พี่ๆน้องๆเพือนๆ
ขอให้อาจารย์ พีๆน้องๆเพื่อนๆ ช่วยวิจารย์ ข้อดี-ข้อเสีย ขอM686 พลัส 7นัดหน่อยครับ
พอดีกำลังตัดสินใจอยู่ ระหว่าง6นัดกับ7นัด ว่าตัวให้ดีกว่ากัน...
ว่าเดือนตุลาคมจะไปซื้อ ราคาประมาณ90เค+-นิดหน่อย ราคานี้พอสู้ได้หรือเปล่าครับ ไหว้
    ราคา 90k นิดๆ ถือว่าเป็นราคาที่พอๆกันทุกร้านที่มีวางเลยนะครับ โอกาสที่ราคาจะสูงกว่านี้
เป็นไปได้สูงมาก เพราะการที่คนต้องการใช้มีเป็นจำนวนมาก แต่ของมีขายน้อย
    m686 จัดเป็นปืนลูกโม่โครงกลางที่ขึ้นชื่อที่สุดของสมิธ เพราะความแข็งแรงบวกความแม่นยำ
และไกที่ราบลื่นของสมิธ ทำให้รุ่นนี้ เป็นที่ต้องการของนักยิงปืน ทั้งไว้แข่งขันและไว้ป้องกันตัว
    หากเลือกได้ ผมเลือกแบบ 7 นัดครับ ลูกเยอะกว่า ที่สำคัญ ราคาขายต่อสูงกว่าด้วยครับ
    ข้อเสีย น่าจะเรื่องรูปร่างครับ พกซ่อนไม่เนียน พกนอกก็หนักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2009, 05:22:19 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:59:49 PM »

........อาวุธปืนในดวงใจผมครับ..ถ้ามีครอบครองได้แนะนำรุ่น7นัดครับ
ข้อเสียสำหรับผมคือ...ผมไม่มีปัญญาซื้อครับ..ตังค์ไม่มี

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 03:18:52 PM »

สมิธฯ เอ็ม 686 แต่ก่อนอยากได้มาก พอได้มาก็ใช้ไม่เท่าไหร่ สุดท้ายก็ต้องปล่อยไป เพราะมันใหญ่ และ หนักพกไม่ไหว

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
mee88
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 06:16:34 PM »

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ พี่ๆน้องๆเพือนๆ
ว่าเดือนตุลาคมจะไปซื้อ ราคาประมาณ90เค+-นิดหน่อย ราคานี้พอสู้ได้หรือเปล่าครับ
 อ๋อย

จังหวะนกสับ 6นัดกับ7นัด จริงหรือเปล่าครับ ที่จังหวะสับ7นัดโม่จะหมุนสุดก่อนนกจะสับไม่เหมือน6นัด ที่จังหวะนกสับกับโม่หมุนสุดใกล้เคียงกันมากๆ
และจังหวะที่จะเหนียวไกนัดต่อไปจะสั้นกว่ารุ่น6นัด
น้องใหม่ครับขอปรึกษาท่านที่มีประสบการณ์หน่อยจ้า... ไหว้
mee88
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 12:27:04 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน......
nawin 847
รับใช้ประเทศชาติอยู่ที่ 3 จชต.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 01:38:53 PM »

ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร ไม่สามารถบอกข้อดี - เสีย ได้ครับ  ......  แต่ผมชอบ 686 ขนาด .357  ลำกล้อง 2.5  นิ้ว  6 นัด   เยี่ยม เยี่ยม
เหตุผลที่ชอบ เพราะ สั้น พกมิดชิด หมัดหนัก เพียงพอกับการป้องกันตัว และสามารถยิงได้ทั้ง .38 และ .357  (ความคิดเห็นของผมนะครับ) 
 ไหว้ ไหว้...ขอบคุณครับ... หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2009, 01:49:57 PM โดย nawin 847 » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 05:15:27 PM »

โด่เอ๊ย.....อย่าเพิ่งร้องให้ซิครับ ..... ผมมีอยู่อันหนึ่ง เคยเทียบกับ รุ่น 6 นัดมาบ้างแล้ว
เจ็ดนัด ที่เข้ามาของผม เป็น 686 พลัส ขีด 4 (คงแปลว่า พัฒนาครั้งที่ 4 กระมัง)  ทีนี้ ของท่านที่จะซื้อ เป็นขีดอะไรล่ะครับ   ให้เปิดบานพับลูกโม่ดู จะเห็นมันแกะอักษรไว้แหละครับว่า 686 ขีดอะไร

ของผม ขีด 4 ก็มีข้อให้เปรียบเทียบกับ 686 รุ่นก่อนๆ ดังนี้
1.ไก และ นก ปืน ของ 686 ขีด 4 จะรมดำ เป็นลายไข่นกกระทา ด่างๆ ดากๆ แต่สวยดี คลาสสิก  ส่วนไกปืนและนกปืนของรุ่นก่อนๆ เขาชุบเป็นสีขาวตะกั่ว สีเดียวกับตัวปืน จึงดูไม่ตัดกัน
2.ชุดศูนย์หลังของ 686 ขีด 4 จะสวย มีการปาดมนโค้ง สวยงามกว่า รุ่นก่อนๆ ขีด 4
3.ปุ่มเปิด-ปิดโม่ปืน ขีด 4 บางรุ่นที่เข้ามา เป็นแบบเก่า คือทรงกลมๆ แต่รุ่นขีด 4 ของผม เป็นทรงรีๆ เรียว แบบของใหม่ๆ อันนี้ แล้วแต่ชอบ ผมชอบแบบเก่า ดูแล้วสวยดี แต่มันติดมากับปืนแล้ว ทำไงได้ แต่ดูเหมือนแบบรีๆ จะเรียบเนียนกว่า ไม่คม
4.ความหนาของลูกโม่  หนังสือ อวป.ของเรานี่แหละ ทีมงานได้วัดความอ้วนของลูกโม่แล้ว จำได้ลางๆ ว่า ไม่แตกต่างกัน แต่ที่แตกต่าง คือ ช่องโม่มันจะชิดกันมากขึ้น ดูเหมือนโม่จะบางๆ ทำให้เกิดความเสียวว่ามันจะแตกหรือเปล่า
แต่ผมเชื่อว่า ฝรั่ง เขาคงลองมาแล้วแหละว่ามันไม่แตก
5. เรื่องช่องโม่ เหลื่อมกับช่องหยุดโม่ ....อวป.ของเรานี่แหละบอกว่า ช่องโม่ ของ 7 นัด มันเหลื่อมกับช่องหยุดโม่
ดีเสียอีก ไม่เหมือนรุ่น 6 นัด ที่ช่องหยุดโม่ ตรงกับช่องรังเพลิง ทำให้ดูเหมือนรังเพลิงของ 7 นัด ไม่มีส่วนที่บางที่สุด

ไอ้อย่างอื่น เช่นด้าม ราว์นบัด  อะไรทำนองนั้น หลังจากรุ่น ขีด 4 เป็นต้นมา ก็เห็น 686 เป็นราว์นบัด กันหมดแล้วมิใช่หรือครับ

เท่าที่พอนึกได้ ก็แค่นี้แหละครับ 

อ๋อ ของผม ไม่มีกุญแจล๊อคปืนนะครับ ......
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 11:23:08 PM »

ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร ไม่สามารถบอกข้อดี - เสีย ได้ครับ  ......  แต่ผมชอบ 686 ขนาด .357  ลำกล้อง 2.5  นิ้ว  6 นัด   เยี่ยม เยี่ยม
เหตุผลที่ชอบ เพราะ สั้น พกมิดชิด หมัดหนัก เพียงพอกับการป้องกันตัว และสามารถยิงได้ทั้ง .38 และ .357  (ความคิดเห็นของผมนะครับ) 
 ไหว้ ไหว้...ขอบคุณครับ... หลงรัก หลงรัก

มีขายอยู่หน้ากระทู้ ขาย นะครับ ลองพิจารณาดู 686 - 3 ลำกล้อง 2.5นิ้วครับ
ขอบคุณครับ

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
tee_maeklong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 06:43:32 AM »

ข้อดีคือเป็นปืนลูกโม่โครงแอลที่พัฒนาขึ้นมารองรับ.357โดยเฉพาะ  ระบบไกขของสมิทธก็ขึ้นชื่อด้านตวัดสั้นและเฉียบคม  แถมรุ่นนี้บรรจุ7นัดอีก  ส่วนข้อเสียก็คือซื้อบ่อยๆอาจเป็นอันตรายต่อเงินในกระเป๋าได้ครับอิอิ
mee88
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 01:32:42 PM »

Grin ขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้  ไหว้
mee88
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:52:39 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอดันกระทู้หน่อย เพื่อจะตัดสินใจง่ายขึ้น
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:11:22 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน ขอดันกระทู้หน่อย เพื่อจะตัดสินใจง่ายขึ้น
เรื่องประสิทธิภาพนั้น ผมว่าไม่น่าคิดมากนะ
เรื่องราคา ถ้าดูแล้วเป็นราคาท้องตลาด หัวไม่แตกมาก ชั่วโมงนี้ ปืนแพง ก็น่าโอเคนะ
ได้มาแล้วลองไปหาปุ่มไม้มะค่า มาทำด้ามแบบ มีร่องหน้านิ้วซิ  ลงน้ำยาชักลายไม้เสียหน่อยละก็
อาการลังเล จะหายเป็นปลิดทิ้ง  เพราะไอ้ลายเกลียวๆ เมฆ ของปุ่มไม้มะค่า จะทำให้คุณหลงเสน่ห์ ไอ้ปืนแสตนเลส นี่ชนิดถอนตัวไม่ขึ้น เวลาไปสนาม ควักออกจากกล่อง วางในช่องยิง ระวัง จะมีคนมาขอจับ
พอจับเสร็จแล้ว คนจับทำหน้าฉงน เอ๊ะพี่.....ทำไมของพี่ มีเจ็ดรูล่ะครับ

เรื่องความแม่น เรื่องแต่งไก ก็ 686 ทั่วไป ซึ่งในวงการนักปั้นเอ๊กซ์ ก็ยอมรับนับถือเข้ามาอยู่ในกรุกันถ้วนหน้า
686 ขึ้นชื่อเรื่องสั่งได้อยู่แล้ว ของเรา สั่งได้ด้วย 7 รูด้วย .....เอาเหอะ
pipop
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:03:40 PM »

4.ความหนาของลูกโม่  หนังสือ อวป.ของเรานี่แหละ ทีมงานได้วัดความอ้วนของลูกโม่แล้ว จำได้ลางๆ ว่า ไม่แตกต่างกัน แต่ที่แตกต่าง คือ ช่องโม่มันจะชิดกันมากขึ้น ดูเหมือนโม่จะบางๆ ทำให้เกิดความเสียวว่ามันจะแตกหรือเปล่า
แต่ผมเชื่อว่า ฝรั่ง เขาคงลองมาแล้วแหละว่ามันไม่แตก
5. เรื่องช่องโม่ เหลื่อมกับช่องหยุดโม่ ....อวป.ของเรานี่แหละบอกว่า ช่องโม่ ของ 7 นัด มันเหลื่อมกับช่องหยุดโม่
ดีเสียอีก ไม่เหมือนรุ่น 6 นัด ที่ช่องหยุดโม่ ตรงกับช่องรังเพลิง ทำให้ดูเหมือนรังเพลิงของ 7 นัด ไม่มีส่วนที่บางที่สุด

น้ำหนักปืน 7 นัด จะเบากว่า 6 นัด เพราะเนื้อเหล็กที่โม่ถูกเบียดให้ใส่ 7 นัดได้ ทำให้พกได้สบายกว่านิดหน่อย แต่ได้กำไรมา 1 นัด ที่อาจชี้เป็นชี้ตายได้
เชียร์ 7 นัดครับ เอาเลย ปืนดีสมบุกสมบัน ใช้ได้ชั่วชีวิต ตกสู่รุ่นลูกหลานได้สบายแฮ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:01:21 PM »

โด่เอ๊ย.....อย่าเพิ่งร้องให้ซิครับ ..... ผมมีอยู่อันหนึ่ง เคยเทียบกับ รุ่น 6 นัดมาบ้างแล้ว
เจ็ดนัด ที่เข้ามาของผม เป็น 686 พลัส ขีด 4 (คงแปลว่า พัฒนาครั้งที่ 4 กระมัง)  ทีนี้ ของท่านที่จะซื้อ เป็นขีดอะไรล่ะครับ   ให้เปิดบานพับลูกโม่ดู จะเห็นมันแกะอักษรไว้แหละครับว่า 686 ขีดอะไร

ของผม ขีด 4 ก็มีข้อให้เปรียบเทียบกับ 686 รุ่นก่อนๆ ดังนี้
1.ไก และ นก ปืน ของ 686 ขีด 4 จะรมดำ เป็นลายไข่นกกระทา ด่างๆ ดากๆ แต่สวยดี คลาสสิก  ส่วนไกปืนและนกปืนของรุ่นก่อนๆ เขาชุบเป็นสีขาวตะกั่ว สีเดียวกับตัวปืน จึงดูไม่ตัดกัน
2.ชุดศูนย์หลังของ 686 ขีด 4 จะสวย มีการปาดมนโค้ง สวยงามกว่า รุ่นก่อนๆ ขีด 4
3.ปุ่มเปิด-ปิดโม่ปืน ขีด 4 บางรุ่นที่เข้ามา เป็นแบบเก่า คือทรงกลมๆ แต่รุ่นขีด 4 ของผม เป็นทรงรีๆ เรียว แบบของใหม่ๆ อันนี้ แล้วแต่ชอบ ผมชอบแบบเก่า ดูแล้วสวยดี แต่มันติดมากับปืนแล้ว ทำไงได้ แต่ดูเหมือนแบบรีๆ จะเรียบเนียนกว่า ไม่คม

ไอ้อย่างอื่น เช่นด้าม ราว์นบัด  อะไรทำนองนั้น หลังจากรุ่น ขีด 4 เป็นต้นมา ก็เห็น 686 เป็นราว์นบัด กันหมดแล้วมิใช่หรือครับ

เท่าที่พอนึกได้ ก็แค่นี้แหละครับ 

อ๋อ ของผม ไม่มีกุญแจล๊อคปืนนะครับ ......

Grin ท่าน mee88 หมายถึงจังหวะโม่หยุดหมุนก่อนจังหวะนกสับหรือเปล่าครับท่านเต๋า Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์