เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 05:03:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: mp 45 เทียบกับ g30  (อ่าน 3336 ครั้ง)
rung
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:47:27 PM »

จอง g30 ไปแล้วแต่ยังเงียบอยู่ เห็นในโบว์ชัวร์ สน.สก ที่อยู่ในหนังสือ อวป มีสมิท เอ็มพี 45 ดูแล้วสวยดี
แต่ไม่ค่อยเห็นมีใครพูดถึงปืนรุ่นนี้เลย อยากให้พี่ๆลองเปรียบเทียบหน่อยครับ กล็อก30 กับ สมิท เอ็มพี45นะครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 03:57:58 PM »

Glock 30 เพิ่งมีใน อวป. ลองดู สมิท นะครับ

1. สไลท์สเตนเลสรมดำแบบ เมโลไนท์ (Melonite) เพิ่มความคงทนสูงสุดในทุกสภาวะ อากาศ ผิวแข็ง 68 รอกเวลส์ สเกล C

2.  โครงโพลิเมอร์ ซิเทล (Zytel) เนื้อแข็งพิเศษ ทำผิวกันลื่น

3. ชิ้นสเตนเลสเชื่อมระหว่างสลักยึดสไลท์ด้านหน้ากับชุดลั่นไกด้านหลัง เพิ่มความแข็งแรงของชุดกลไกปืนและลดแรงบิดที่กระทำต่อโครงโพลิเมอร์

4. ศูนย์หน้าและศูนย์หนังเหล็กรมดำ ศูนย์หลังต่ำแบบต่อสู้แต้มจุดขาวสองจุด เล็งได้รวดเร็ว เคาะปรับซ้าย-ขวาได้ ท้ายศูนย์หลังมีขอบสร้างเงาเพิ่มความชัดเจนให้กับขอบศูนย์หลังเมื่อแดดจัด ศูนย์หน้าแต้มจุดขาว

5.  คันปลดสไลท์ทั้งสองด้าน

6.  ปุ่มปลดซองกระสุนสับเปลี่ยนซ้าย-ขวาได้

7.  รูท้ายรังเพลิงด้านบนสไลท์สำหรับตรวจกระสุนในรังเพลิง

8. รางพิคาทินีติดอุปกรณ์เสริมใต้โครงปืน

M&P 45

ขนาดกระสุน   .45

ความจุซองกระสุน   10 นัด

คามยาวลำกล้อง   115 มม. (4.5 นิ้ว)

ศูนย์ปืน   ศูนย์เหล็กรมดำ ศูนย์หน้าแต้มจุดขาว ศูนย์หลังเคาะปรับได้ แต้มจุดขาวสองจุด

ความยาวปืน   205 มม. (8.05 นิ้ว)

น้ำหนักปืน   (ไม่บรรจุกระสุน) 840 กรัม (29.6 ออนซ์)

วัสดุ   1. สไลท์ปืนสเตนเลสรมดำแบบ เมโลไนท์ (Melonite) ผิวแข็ง 68 รอกเวลส์ สเกล C   2. โครงปืนโพลิเมอร์ ซิเทล (Zytel) เนื้อแข็งพิเศษ ทำผิวกันลื่น

ระบบการยิง   กึ่งอัตโนมัติทุกนัด น้ำหนักไกประมาณ 2,950 กรัม (6.5 ปอนด์)

ระบบความปลอดภัย   1. นิรภัยแข็มแทงชนวน   2. ห้ามไกแบบ 1911

M&P 45 Mid Size

ขนาดกระสุน   .45

ความจุซองกระสุน   10 นัด

คามยาวลำกล้อง   102 มม. (4 นิ้ว)

ศูนย์ปืน   ศูนย์เหล็กรมดำ ศูนย์หน้าแต้มจุดขาว ศูนย์หลังเคาะปรับได้ แต้มจุดขาวสองจุด

ความยาวปืน   191.8 มม. (7.55 นิ้ว)

น้ำหนักปืน (ไม่บรรจุกระสุน)   785 กรัม (27.7 ออนซ์)

วัสดุ   1. สไลท์ปืนสเตนเลสรมดำแบบ เมโลไนท์ (Melonite) ผิวแข็ง 68 รอกเวลส์ สเกล C   2. โครงปืนโพลิเมอร์ ซิเทล (Zytel) เนื้อแข็งพิเศษ ทำผิวกันลื่น

ระบบการยิง   กึ่งอัตโนมัติทุกนัด น้ำหนักไกประมาณ 3,175 กรัม (7 ปอนด์) ระยะลากไกเท่ากันทุกนัด 7.6 มม (.3 นิ้ว)

ระบบความปลอดภัย   1. นิรภัยแข็งแทงชนวน   2. ห้ามไกแบบ 1911
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2009, 04:10:38 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:08:05 PM »

เอาเป็นว่า เคยอ่านฟอรั่มของฝรั่ง เขาบอกว่า เอ็มพี45ก็ดีครับ
ส่วนกล็อกรอแฟนๆมืองไทยให้คอมเมนต์ก็แล้วกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NSD
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 05:56:32 PM »

รอฟังด้วยคนนะครับ
forrest gump-รักในหลวง
Website Sponsor
Sr. Member

คะแนน 211

ผมไม่เป็นกลางเพราะผมอยู่ข้างราชบัลลังก์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:26:51 PM »

เพื่อนผมรับปืนสวัสดิการ MP มาแล้วครับ
ลองไปยิงเล่นกันก็ใช้งานได้ดีครับ สำหรับผมมันจับถนัดมือกว่า Glock ครับ
ส่วนกว้างของตัวปืนก็น้อยกว่า Glock ครับ พกพาง่าย มีช่องมองกระสุนว่าโหลดเข้ารังเพลิงหรือยัง
ยังไม่ำด้ลองถอดประกอบใดๆครับ เพราะผมและเพื่อนก็มือใหม่กันทั้งคู่ แต่ดูจากคู่มือแล้วชิ้นส่วนถอดประกอบมีน้อยครับ ท่าทางจะถอด-ประกอบง่าย
เพื่อนผมมันบอกว่านี่เค้าออกมาฆ่า Glock เลย...แต่ผมว่าปืนทั้งสองยี่ห้อนี้มีข้อดี-ด้อยและเหมาะกับคนที่แตกต่างกันครับ ผมมือเล็กนิ้วยาวจับ MP แล้วดีกว่า Glock 21 ครับ จริงๆแล้วก็สามารถเปลี่ยนกริปยางได้แต่เราไม่ได้เปลี่ยนครับเดิมๆเลย ยิงกันด้วยความเห่อ...
เพื่อนผมชอบปุ่มปลดสไลด์ที่ทำงานได้ทั้งซ้าย-ขวาซึ่งเพื่อนผมถนัดซ้าย
ถ้าจะเทียบผมว่าน่าจะเทียบกับ Golck 21 เพราะน่าจะสูสีกันมากว่าทั้งขนาดและมิติ
แต่สุดท้าย Glock ก็ได้เปรียบในเรื่องจำนวนกระัสุนที่มากกว่านิดหน่อยเพราะตัวปืนหนากว่า
ผมรู้แต่ว่าายิงมันส์ทั้ง 2 กระบอกและครับ พกดีทั้งสองกระบอกแหละครับ...อยู่ที่กาลเวลาครับว่า MP จะใช้เวลาแค่ไหนในการสร้างชื่อเสียง แต่ผมบอกได้เลยว่า MP เป้นปืนที่ดีอีกหระบอกหนึ่งครับ

จักปกป้องราชอาณาจักรไทย จักเทิดไท้องค์ราชันย์
เฟสบุค CERAKOTE
https://www.facebook.com/ThaiCerakote
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 12:35:56 PM »

สำหรับ เอ็ม แอนด์ พี โพลิเมอร์เป็น ซิเทล แข็งทนมาก (มีมีด CRKT ด้ามแบบนี้ครับ) แต่ผมห่วงแต่ชิ้นส่วนปรับขนาดด้าม เคยจับเล่นมันไม่แข็งมากงองได้ ดูเหมือนเป็นวัสดุคนละแบบ ไม่รู้ว่านานๆ ไปอยู่ในรถร้อนๆ จะเสื่อม/เหนียวหรือเปล่า?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 01:10:50 PM »

..มาสนันสนุน M&P45..
2007 Handgun of the Year

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
rung
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 07:04:24 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ สมิทก็น่าสนใจไม่เบาเลยครับ สวยด้วยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์