เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:46:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจอยากสั่งพานท้าย รบกวนถามข้อกฎหมายและวิธีการทางศุลกากรครับ  (อ่าน 2017 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 01:08:58 PM »

อยากสั่งพานท้ายปืนสั้นครับ แบบนี้ มีใครแนะนำได้บางครับ ทั้งข้อกฎหมายวิธีการสั่ง ขั้นตอนทางศุลกากรครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 02:29:11 PM »

สำหรับ พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ  ที่เกี่ยวข้องกับการขออนุญาตจากนายทะเบียนฯ และการสั่ง นำเข้า
ได้แก่

ตามมาตรา 7 แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ระบุไว้ว่า
...ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน
เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่...

ผู้ฝ่าฝืนจะมีโทษตามที่ระบุไว้

และตามมาตรา 4 แห่ง พ.ร.บ.แบบเดียวกัน ระบุไว้ว่า
...มาตรา 4 ในพระราชบัญญัตินี้
(1) "อาวุธปืน" หมายความรวมตลอดถึงอาวุธทุกชนิดซึ่งใช้ส่งเครื่องกระสุนปืน
โดยวิธีระเบิดหรือกำลังดันของแก๊สหรืออัดลมหรือเครื่องกลไกอย่างใด
ซึ่งต้องอาศัยอำนาจ ของพลังงานและส่วนหนึ่งส่วนใดของอาวุธนั้น ๆ
ซึ่งรัฐมนตรีเห็นว่าสำคัญและได้ระบุไว้ในกฎกระทรวง...

โดยได้ประกาศกฎกระทรวงฉบับที่ 3 ไว้ว่า...

ดังนั้น  ตามข้อ 1 ของกฎกระทรวงฉบับที่ 3
ไม่ถือว่า "พานท้าย" (ที่เป็นพายท้ายเฉย ๆ )   เป็นส่วนของอาวุธปืนฯ

ซึ่งสามารถ สั่ง นำเข้า มาภายในประเทศได้
โดยมิต้องขออนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่  ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2009, 03:30:28 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 02:38:21 PM »

แต่ผมแนะนำนะจ๊ะ  ท่าน hit

กรณีนี้  หาตามร้านที่ขายอุปกรณ์เสริมสวย น่าจะหาง่ายกว่านะจ๊ะ
สำหรับอุปกรณ์เสริมของไดร์เป่าผม อ่ะจ๊ะ  คริ คริ

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 04:47:26 PM »

อิอิอิ

ถ้ากล๊อคอยากได้พานท้าย  แค่ไปหลังวัง  ก็เมื่อยแล้ว

ต้องเดินทุกร้าน  สืบราคา  แบบว่า  มีทุกร้านอ่ะ

จริงมะครับ  พี่แมลงวัน  อิอิอิ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:34:03 PM »

อิอิอิ

ถ้ากล๊อคอยากได้พานท้าย  แค่ไปหลังวัง  ก็เมื่อยแล้ว

ต้องเดินทุกร้าน  สืบราคา  แบบว่า  มีทุกร้านอ่ะ

จริงมะครับ  พี่แมลงวัน  อิอิอิ Grin
แหม ....ไม่มีกล็อกใช้บ้างก็ให้มันรู้ไป

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:39:19 PM »

เคยอ่านกระทู้เก่าของผู้มีประสบการณ์ครับพี่ Hit Man..... แต่พอถึงศุลกากรตอนชำระค่าภาษี พอบอกว่าเป็นส่วนประกอบของอาวุธปืนรู้สึกว่าจะยุ่งยากในการนำออกมาครับ   Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:28:16 PM »

แต่ผมแนะนำนะจ๊ะ  ท่าน hit

กรณีนี้  หาตามร้านที่ขายอุปกรณ์เสริมสวย น่าจะหาง่ายกว่านะจ๊ะ
สำหรับอุปกรณ์เสริมของไดร์เป่าผม อ่ะจ๊ะ  คริ คริ

หาแล้วไม่มีครับพี่ แต่ยังไงก็ขอบคุณครับพี่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:29:19 PM »

เคยอ่านกระทู้เก่าของผู้มีประสบการณ์ครับพี่ Hit Man..... แต่พอถึงศุลกากรตอนชำระค่าภาษี พอบอกว่าเป็นส่วนประกอบของอาวุธปืนรู้สึกว่าจะยุ่งยากในการนำออกมาครับ   Grin
ต้องให้ร้านสั่งให้ว่างั้น..........เซ็งเป็ด

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:36:28 PM »

เคยอ่านกระทู้เก่าของผู้มีประสบการณ์ครับพี่ Hit Man..... แต่พอถึงศุลกากรตอนชำระค่าภาษี พอบอกว่าเป็นส่วนประกอบของอาวุธปืนรู้สึกว่าจะยุ่งยากในการนำออกมาครับ   Grin
ต้องให้ร้านสั่งให้ว่างั้น..........เซ็งเป็ด

เก็บตังค์ไว้ซื้อ...แบบในภาพดีกว่าจ๊ะ  ท่าน hit
ซื้อหนึ่ง  เหมือนได้สอง....คริ คริ
ส่วนน้ำยาล็อคเกลียว  เดี๋ยวมาเอาที่ผม...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:43:40 PM »

เก็บตังค์ไว้ซื้อ...แบบในภาพดีกว่าจ๊ะ  ท่าน hit
ซื้อหนึ่ง  เหมือนได้สอง....คริ คริ
ส่วนน้ำยาล็อคเกลียว  เดี๋ยวมาเอาที่ผม...

ไม่ชอบครับพี่ รอ night sight แบบ สามเหลี่ยม ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:48:30 PM »

คริ คริ  ผมไม่ได้แนะนำ Night sights แต่ผมแนะนำ Day-Night sights คริ คริ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:02:55 PM »

คริ คริ  ผมไม่ได้แนะนำ Night sights แต่ผมแนะนำ Day-Night sights คริ คริ

ของ คางโตผมเห็นมี trigicon  ทำออกมาด้วยนะพี่

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:08:37 PM »

ของ คางโตผมเห็นมี trigicon  ทำออกมาด้วยนะพี่

Trijicon ย่ะ  คริ คริ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:12:51 PM »

ราคาทุน trijicon ตั้ง 100 เหรียญฯ  คริ คริ
ได้แต่ Night ไม่ได้ Day  คริ คริ

บอกแล้ว...เก็บตังค์ไว้ซื้อ tru-glo ติดกล็อคดีกว่า  เอกภัทรก็มีขาย  คริ คริ
ทางที่ดี   ซื้อศูนย์ไว้รอปืนเถิดกั๊บ...คริ คริ
น้ำยาล็อคเกลียว...เดี๋ยวมาเอาทีผม  ไม่ต้องซื้อหรอก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:30:35 PM »

แต่ไม่ใช่ สามเหลี่ยม เลย ไม่สนจายครับ

ราคาทุน trijicon ตั้ง 100 เหรียญฯ  คริ คริ
ได้แต่ Night ไม่ได้ Day  คริ คริ

บอกแล้ว...เก็บตังค์ไว้ซื้อ tru-glo ติดกล็อคดีกว่า  เอกภัทรก็มีขาย  คริ คริ
ทางที่ดี   ซื้อศูนย์ไว้รอปืนเถิดกั๊บ...คริ คริ
น้ำยาล็อคเกลียว...เดี๋ยวมาเอาทีผม  ไม่ต้องซื้อหรอก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์