เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:28:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกึ่งอัตโนมัติ กับปืนอัตโนมัติ  (อ่าน 4809 ครั้ง)
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 06:53:23 PM »

ผิดกฎหมายครับ

เหนี่ยวไกหนึ่งครั้งลูกออก 1 ลูก  กึ่งอัตโนมัติ

เหนี่ยวไกหนึ่งครั้งลูกออก 3 ลูก  เป็นแบบชุดอัตโนมัติ  ใช้ในปืนของกองทัพ  แล้วครับ

ไม่ผิดครับ

หากเหนี่ยวไกหนึ่งครั้งลูกออก 2 ลูก  ขำก๊าก  ขำก๊าก  ขำก๊าก

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:50:05 PM »

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
คือผมเคยผ่านตาว่าปืนรู้สึกจะHK
ที่เป็นรุ่น PM จำตัวเลขข้างล่างไม่ได้
บอกว่ายิงครั้งหนึ่งออก 3นัดผมเลยเก็บความสงสัยไว้ครับ
วันนี้นึกๆเลยมาถามดูครับ

ถ้ายังงั้น ผมขอถามคุณหมอ รวมทั้งท่านอื่น ๆ บ้าง
เคยเล่นรถยนต์บังคับไหมครับ  มันมีโซลินอยด์  โครงสร้างทางไฟฟ้าคล้ายมอเตอร์  แต่แทนที่จะหมุน มันจะแทงเดือยของมันออกไป  เพื่อบังคับเลี้ยว หรือกลไกอื่น
ผมก็เอาโซลินอยด์ ไปติดที่โกร่งไก สมมุติว่าเป็น 10/22
แล้วก็ต่อวงจรไทเมอร์  เช่นใช้ไอซี 555 ปรับตั้งให้ส่งพัลส์ มาป้อนโซลินอยด์ 600 ครั้ง/นาที
แบบนี้จะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ

เอามอเตอร์ DC มาติดลูกเบี้ยวแคมชาฟท์ ให้มีจุดเยื้องศูนย์ซัก 5/16 นิ้ว ไม่ง่ายกว่าหรือครับ

ผมก็กำลังคิดจะทำเจ้า ๑๐/๒๒ ให้เป็นบูลผับด้วยวิธีนี้อยู่เหมือนกับ ผมคิดว่าถ้ากดไกครั้งเดียวออกมากกว่า๑นัด น่าจะผิดกฏหมายครับ  แต่ถ้ากดหนึ่งครั้งออกหนึ่งนัดก็ไม่น่าจะผิด  ไหว้ 

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:24:49 AM »

คือผมเคยผ่านตาว่าปืนรู้สึกจะHK
ที่เป็นรุ่น PM จำตัวเลขข้างล่างไม่ได้
บอกว่ายิงครั้งหนึ่งออก 3นัดผมเลยเก็บความสงสัยไว้ครับ

ถ้ายังงั้น ผมขอถามคุณหมอ รวมทั้งท่านอื่น ๆ บ้าง
เคยเล่นรถยนต์บังคับไหมครับ  มันมีโซลินอยด์  โครงสร้างทางไฟฟ้าคล้ายมอเตอร์  แต่แทนที่จะหมุน มันจะแทงเดือยของมันออกไป  เพื่อบังคับเลี้ยว หรือกลไกอื่น
ผมก็เอาโซลินอยด์ ไปติดที่โกร่งไก สมมุติว่าเป็น 10/22
แล้วก็ต่อวงจรไทเมอร์  เช่นใช้ไอซี 555 ปรับตั้งให้ส่งพัลส์ มาป้อนโซลินอยด์ 600 ครั้ง/นาที

แบบนี้จะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ

ผมก็รอฟังความเห็น คอปืนท่านอื่น .อยู่..   Grin

การยิงกล คือการแก้ไก หรือเพิ่มเติมอุปกรณ์อำนวยการยิง ด้วยการเหนี่ยวไก ๑ ครั้ง กระสุนพ่นออกไปมากกว่า ๑ นัด 
ผิดกฎหมาย.. ถ้าใครขืนไปกระทำ

แต่ตามวิธีการของผู้การฯ  เหนี่ยวไก ๑ ครั้ง ออก ๑ นัด เคาะไก  ๒ ครั้งออก ๒ นัด  เป็นแต่ เหนี่ยว หรือจี้ไก อย่างรวดเร็ว มากครั้งเท่าใด
กระสุนก็ลั่นเท่าจำนวนที่เหนี่ยวไกนั้น. 

ไม่ผิดกฎหมายครับ..  และผู้การฯสุพินท์ ก็คงทราบดีอยู่แล้ว  แต่นำมาถามเพื่อเปิดทางให้ทราบวิธี กัน.  เยี่ยม

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:31:43 AM »

วิธีนี้หรือใช้ลูกบิดแคม  มีคนทำในเมกา ปรากฏว่าได้อยู่บ้านฟรี 10 ปี มี cable ให้ดูฟรีครับ
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:22:17 AM »

..... Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 04:24:59 PM โดย Orion » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:48:16 AM »

คุณ Orion ลองถามไปที่ ATF ดูซิครับ  ว่าถ้าเอามอเตอร์มาใส่ได้ไหม
มีคนหัวแหลมเอา แบบมือหมุนมาติดมอเตอร์  ปรากฏว่าได้เรื่อง
ผมเขียนไว้ไม่ชัดเจน  ผมหมายถึงถ้าเอามอเตอร์มาใส่ ที่คุณโพสให้ดูผมรู้จักครับ  มันไม่ผิดกฏหมายเพราะยังไงก็ต้องกดไกที่ละนัดอยู่ดี
เมื่อก่อน( พิมพ์ตก)ซื้อแบบที่เปลี่ยนด้ามปืน AK มาเล่น  เป็นแบบด้ามมีโกร่งกันหน้าด้าม  และมีกระเดื่องให้บีบและดัน
พอบีบก็หนึ่งนัด พอดันออกก็อีกหนึ่งนัด  ไม่ทราบคุณเคยเห็นไหม
เคยมีคนลงขายแบบเป็นชุด kit เป็นกล่องเล็กๆมีสกรูล๊อคกับโกร่งไก  มีแคมยื่นออกมาแตะหน้าไกไว้ ในกล่องมีมอเตอร์
มีสวิชท์ไว้ให้กด  ลงขายในหนัง Soldier of fortune  เคยเห็นไหมครับ 22 ปีได้แล้ว
ดูคุณจะชอบมากนะครับ  กลับมาเมกาไม่ซื้อ ของจริงซักกระบอกล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 09:54:04 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:12:00 AM »

คุณ Orion ลองถามไปที่ ATF ดูซิครับ  ว่าถ้าเอามอเตอร์มาใส่ได้ไหม
มีคนหัวแหลมเอา แบบมือหมุนมาติดมอเตอร์  ปรากฏว่าได้เรื่อง
ผมเขียนไว้ไม่ชัดเจน  ผมหมายถึงถ้าเอามอเตอร์มาใส่ ที่คุณโพสให้ดูผมรู้จักครับ  มันไม่ผิดกฏหมายเพราะยังไงก็ต้องกดไกที่ละนัดอยู่ดี
เมื่อก่อน( พิมพ์ตก)ซื้อแบบที่เปลี่ยนด้ามปืน AK มาเล่น  เป็นแบบด้ามมีโกร่งกันหน้าด้าม  และมีกระเดื่องให้บีบและดัน
พอบีบก็หนึ่งนัด พอดันออกก็อีกหนึ่งนัด  ไม่ทราบคุณเคยเห็นไหม
เคยมีคนลงขายแบบเป็นชุด kit เป็นกล่องเล็กๆมีสกรูล๊อคกับโกร่งไก  มีแคมยื่นออกมาแตะหน้าไกไว้ ในกล่องมีมอเตอร์
มีสวิชท์ไว้ให้กด  ลงขายในหนัง Soldier of fortune  เคยเห็นไหมครับ 22 ปีได้แล้ว
ดูคุณจะชอบมากนะครับ  กลับมาเมกาไม่ซื้อ ของจริงซักกระบอกล่ะครับ

ได้เรื่องยังไงครับ ช่วยยกเคสขยายความหน่อย นะครับ
เพราะ ATF ให้คำจำกัดความเกี่ยวกับ trigger attachment ไว้ค่อนข้างกว้างว่า
ไม่ได้เป็นชิ้นส่วนภายใน ไม่ได้เป็นการดัดแปลงจึงไม่ใช้ชิ้นส่วนควบคุม (non-NFA part)

ส่วนเรื่องบีบด้าน AK นั่ไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้สนใจ เลยไม่ได้มองหา
สมัยนั้นก็มีแต่ tri-burst ครับ กระดิกไก ยิงทีละ 3 นัด

ส่วน SOF ก็เลิกอ่านตั้งแต่ปี'90 แล้วครับ ตอนนีมีแต่ Am' Rifleman ที่ NRA แจกฟรีครับ
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:17:56 AM »

ระบบไก ใช้มือ หมุน แบบนี้ต้องหาขาหยั่งมาใช้งานด้วยมั้ยครับ Grin

ความรู้สึกที่wด้คงเหมื่อน พลยิงปืน แกต-ลิงค์(ถ้าสะกดผิดขออภัย)
ในหนังเรื่อง The Last samirai Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:19:36 AM »

เมื่อประมาณ สอง สามปีมาแล้ว  ผมเคยโพสพานท้ายปืน ที่เอามาใส่ปืน 10/22 แล้วพอเหนี่ยวไก จะทำให้เกิดอาการคล้ายๆกับ bump firing มาลงให้ดูกันในนี้  แต่ขายได้ไม่นานก็โดนทาง BATF สั่งห้ามขาย  และให้คนที่ซื้อไปส่งคืน
ที่จริงแล้วก็ไม่มีได้มีการดัดแปลงปืนเลยแม้แต่น้อย  เพียงแต่เปลี่ยนพานท้ายเท่านั้น  ก็ยังไม่ได้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:22:27 AM »

ผมไม่ถาม ATF หรอกครับเพราะรู้อยู่แล้วผิดกฏหมาย ถ้าเอา BMF มาติดมอเตอร์
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:31:44 AM »

ผมไม่ถาม ATF หรอกครับเพราะรู้อยู่แล้วผิดกฏหมาย ถ้าเอา BMF มาติดมอเตอร์

เจ้าของคำถามๆว่า
มีปัญหาอยากเรียนถามครับว่า
ถ้าหากปรับให้ปืนลั่นไกแต่ละครั้งกระสุนออก2-3นัด
ถือว่าเป็นปืนกึ่งอัตโนมัติหรือเป็นปืนอัตโนมัติครับ
แล้วถ้าทำเช่นนี้จะผิดกฏหมายไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ดังนั้นการจะรีบสรุปอะไรว่าผิดกฏหมาย ต้องต้องดูให้ละเอียดว่าเป็นอย่างไรครับ
เห็นแต่บอกว่าผิดกฏหมาย ผิดกฏหมาย ข้อไหนครับ หรือ เคสไหนครับ
คงจะเหมารวมๆกันไม่ได้นะครับ  เพราะแต่ละกรณีไม่เหมือนกันครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:48:55 AM »

คุณ Orion สำหรับ BMF ใส่มอเตอร์  ก็ต้องกดสวิทช์ให้ค้างไว้เพื่อให้ มอเตอร์ไปหมุนแคมให้ดันไก  ใช่ไหมครับ
ในเมื่่อกดสวิทช์ค้าง ก็กลายไปเป็น full auto ไป เพราะตัวสวิทช์เป็น trigger
ในกรณีที่หมอ Kamet ถามผมตอบให้ไม่ได้ เพราะผมไม่รู้กฏหมายไทย แต่ถ้ากดไกครั้งเดียวออก สามนัดนี่ มันก็เข้าข่ายปืนกลไม่ใช่เหรอ
ในกรณี hellfire , BMF , Tac trigger ในเมกาเป็นของเล่นที่ไม่ผิด  แต่บางรัฐก็ไม่ให้ขาย
สำหรับในไทยผมไม่รู้  ว่าผิดไหม  ใครช่วยลอกกฏหมายว่าด้วยอาวุธปืนกลมาให้ดูก็จักขอบพระคุณมากๆ
ATF คงไม่สนใจมั้งครับว่า  ทางเมืองไทยจะทำอย่างไร 

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:56:22 AM »

ไปนอนก่อนนะครับง่วงนอนแล้ว
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:17:52 AM »

BMF ใส่มอเตอร์  ก็ต้องกดสวิทช์ให้ค้างไว้เพื่อให้ มอเตอร์ไปหมุนแคมให้ดันไก  ใช่ไหมครับ
ในเมื่่อกดสวิทช์ค้าง ก็กลายไปเป็น full auto ไป เพราะตัวสวิทช์เป็น trigger

ขออภัยนะครับ ที่กล่าวผิดกฏหมายนั่น ท่านคิดเอาเองครับ
มีอีกหลายวิธีครับ ที่จะให้ผลแบบเดียวกัน แต่ทำแล้วจะคุ้มค่าปืนหรือ มีความสะดวกและแม่นยำหรือไม่ นั่นอีกเรื่องนึงครับ
แม้แต่การจะทำปืนกล gatling หรือ การจะดัดแปลงปืนหลังปี 86 ให้เป็น selective fire ก็ได้ หากต้องการโดยไม่ผิดกฏหมาย (ATF) ครับ

ดังนั้นการจะเหมารวมว่าผิดกฏหมาย ต้องดูเป็นเคสๆไปครับ ทำอย่างไร จะเหมาสรุปเอาเองไม่ได้ครับ
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 02:35:21 PM »

ไหว้
กราบขอบพระคุณในคำตอบอีกครั้งครับ
กราบขอบพระคุณท่านผู้การและท่านRoadด้วยครับ
คำถามหรืคำบอกเป็นนัยของท่านผู้การ
ก็เหมือนเราลั่นไกเร็วๆแต่เร็วกว่าที่มือเราสามารถทำได้
เป็นวิธีการหนึ่ง แต่ผมคงไม่ได้นำไปปฏิบัติเพราะยังกลัว
ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ
กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์