เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 01:32:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันว่าปืนเกรดเอ....หึ...หึ...หึ..  (อ่าน 5048 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:26:50 AM »

เราๆท่านๆคงจะได้ยินได้ฟังกันบ่อยๆว่าปืนสวัสดิการเป็นปืนเกรดบี  ผมมีพี่ชายซื้อปืนลูกโม่จากร้านพาหนะพระอินทร์  พี่ผมก็ยีนยันอย่างหนักแน่นว่าปืนลูกโม่พ่นทรายกระบอกขาวผ่องของแกเป็นปืนเกรดเอรักมากมายครับ ยิงครั้งเดียวแล้วเช็ดเก็บ  นานๆก็เอามาเช็ดมาถู ยิงแห้งก็ไม่กล้า ผมได้มีโอกาสสัมผัสอย่างไกล้ชิด(ช่วยแกล้าง) ผมพินิจพิเคราะห์อย่างละเอียดพบว่าผ่านการเก็บงานอย่างละเอียดรอบคอบร่องรอยการผลิตหยาบๆหายไปหมด(สมิทโรงงานเดิมๆในช่วงหลังๆงานหยาบนะครับเช่นช่องล๊อกตีนผียังมีเศษขี้โลหะเยินๆ ..เอานิ้วแตะโม่ให้ฝืดแล้วค่อยง้างนกมีบางช่องโม่ไม่ล๊อกกริ๊ก)แต่ปืนร้านแขกล๊อกทุกช่องโม่แล้วนกยังง้างได้อีกหน่อย เหนี่ยวนิ่มเหนี่ยวเบาเหนี่ยวลื่น ผมพนันหัวได้ครับว่านี่ผ่านมือช่างปืนเก่งๆมา  พี่ชายผมเอาปืนลูกโม่ผม(ตอนนั้นยังใหม่เดิมๆ)ไปลองยิงดูท่าทางแกไม่ประทับใจเลยครับ ผมบอกแกว่าโดนฟันมาแกก็ไม่เชื่อ

เจ็ดแปดปีก่อนเพื่อนที่สนิทกันเคยเอาปืนลูกโม่ .38 พ่นทรายเจาะพอร์ตมาขายให้ในราคามือสองที่แพงกว่าปืนใหม่ในตอนนั้นนะครับ จะบ้าตายปืน .38สี่นิ้ว มันยังจะเจาะพอร์ต  คนซื้อก็มั่นอกมั่นใจเป็นหนักหนาว่าถือปืนเกรดเอแล้วไร้เทียมทาน

ชมภูทวีปเขาเก่งนะครับเข้าใจหาช่องว่างหาจังหวะมาทำมาหากิน  กรณีปืนบราวนิ่งนี่ผมนึกถึงตอนยนตะกละเอาบีเอ็มดับบลิวมาทำตลาดในไทยเมื่อสามสิบปีก่อนนะครับ ตอนนั้นเบนซ์แพงกว่าแต่ยนตกละโฆษณาจนคนเขื่อว่าบีเอ็มดีกว่าเบนซ์  บราวนิ่งไฮพาวเวอร์ร้านแขกก็ทำราคาจนคนไม่รู้คิดว่าบราวนิ่งต้องแพง  แต่เรื่องดีหรือไม่ผมไม่รู้ครับเพราะไม่เคยมีปืนออโต้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:40:45 AM »

ผมเห็นกับตาเลยครับ วันที่ไปขอป.3 ที่อำเภอ วันนั้นมีคนนำปืนบราวนิว ไฮเพาเวอร์ มาตรวจโอนที่อำเภอ
ลองถามและขอชมดูเป็นขวัญตา ได้ความว่าซื้อต่อมาเป็นปืนมือสอง ราคา190,000 บาท
     แกก็คุยด้วยความภาคภูมิใจว่าแกได้ของเกรดเอ และวัสดุต่างจากที่ร้านอื่นขาย และยังอวดอ้างสรพคุณ(ที่
เราได้ยินได้ฟังจนชินหู)ให้ฟัง ผมได้แต่นั่งพยักหน้าฟังแกชื่นชมปืนของแก
     เป็นไปได้ว่า ร้านนี้ ได้ปรับแต่งไกปืนให้ราบเรียบและเบาลงทุกกระบอกก่อนขาย เพราะรู้ว่าคนไทยไม่ชอบ
ปืนไกหนัก และการเก็บรายละเอียดปลีกย่อยของแต่ละกระบอกให้ดูดี คนที่หลงชื่นชมอยู่แล้ว จึงคิดว่า เป็นปืน
คนละเกรดกัน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:47:56 AM »

เรียกว่าเอามาโมฯนิดหน่อยก่อนปล่อยในราคาแพงโค ตะ ระ..  Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:49:27 AM »

จริงๆต้องเรียกว่าปืนแต่งมากกว่าปืนเกรดเอ...แต่ราคาแพงกว่าปืนแต่งจากโรงงานซะอีก...ฉลาดร้ายจริงๆ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:53:38 AM »

จริงๆต้องเรียกว่าปืนแต่งมากกว่าปืนเกรดเอ...แต่ราคาแพงกว่าปืนแต่งจากโรงงานซะอีก...ฉลาดร้ายจริงๆ

ผมว่า ปืนยำ ครับ ปืนดีๆทำเสียหมดเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
mardun11
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:05:40 PM »

ฮิๆๆๆ นานาจิตตังครับ ลางเนื้อชอบลางยา ครับ อย่าว่ากัน อย่างผมใช้ ๗.๖๕ เพื่อนๆๆก็ว่า ผมเลยถามว่าปืนเอามาโชว์หรือเอามาใช้ และผมซื้อมาได้ กว่า ๖ ปี ยังยิงม่ะถึง ๑๐๐ นัดเลย
สิงห์ภูธร (รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 37

ดำรงธรรมนำไทยใสสะอาด

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:11:49 PM »

ผมเห็นกับตาเลยครับ วันที่ไปขอป.3 ที่อำเภอ วันนั้นมีคนนำปืนบราวนิว ไฮเพาเวอร์ มาตรวจโอนที่อำเภอ
ลองถามและขอชมดูเป็นขวัญตา ได้ความว่าซื้อต่อมาเป็นปืนมือสอง ราคา190,000 บาท
     แกก็คุยด้วยความภาคภูมิใจว่าแกได้ของเกรดเอ และวัสดุต่างจากที่ร้านอื่นขาย และยังอวดอ้างสรพคุณ(ที่
เราได้ยินได้ฟังจนชินหู)ให้ฟัง ผมได้แต่นั่งพยักหน้าฟังแกชื่นชมปืนของแก
     เป็นไปได้ว่า ร้านนี้ ได้ปรับแต่งไกปืนให้ราบเรียบและเบาลงทุกกระบอกก่อนขาย เพราะรู้ว่าคนไทยไม่ชอบ
ปืนไกหนัก และการเก็บรายละเอียดปลีกย่อยของแต่ละกระบอกให้ดูดี คนที่หลงชื่นชมอยู่แล้ว จึงคิดว่า เป็นปืน
คนละเกรดกัน
      เมื่อวันอังคารที่ผ่านมามีคนเอาใบคู่มือกับปืนมาให้ปลัดตรวจปืนเพื่อออกป.4 พอดีผมนั่งทำงานโต๊ะข้างหน้าปลัดเลยได้เห็นคนเอาบราวนิง ไฮเพาเวอร์ สแตนเลส ไกทอง ผมเลยตามเขาว่ามือสองหรือมือหนึ่งครับพี่ เขาตอบว่ามือสอง ราคาแสนแปด ร้านอินโดฯ ผมเลยลุกไปดูแปปหนึ่ง แล้วก็กลับมานั่งทำงานต่อ คิดในใจ ขนาดมือสองยังแพงขนาดนี้เลย เศร้า

(หวงแหนถิ่นกำเนิด เกิดเป็นชาวราชบุรี)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:20:48 PM »

พ่อตาเพื่อน ซื้อ686มาตัว แกบอกเป็นไทเทเนี่ยม ไม่เป็นสนิม
เราก็งง เพราะรหัสนี้ ทำปืนสแตนเลส
ขอดูกลายเป็นว่า 686 พ่นทรายทับผิว และเจาะพอร์ตรูปสี่เหลี่ยมด้านไม่เท่า
ซึ่งถ้าเป็นสมิท เพอร์ฟอร์แมนซ์จะเจาพอร์ตแบบโค้งๆมนๆ

วันที่เอามาให้ผมดูเพราะ เหนือด้ามมีสนิมจับอยู่เล็กน้อย แกงงมาก
นายห้างบอกว่าไทเทเนี่ยมไม่เป็นสนิม แล้วเป็นได้ไง
ผมก็ได้แต่เช็ดๆ  ยอมโง่ บอกว่าไม่ทราบครับ  อาจโดนอะไรมาก็ได้

ที่สำคัญ แกไม่เคยจับปืนไทเทเนี่ยม เลยไม่ทราบว่าไทเทเนี่ยมเบาอย่างไร 
ผมจับดูแล้ว ก็น้ำหนักสแตนเลสนี่เอง

อ้อ..เพิ่มเติม  ซื้อมาราวปี44 ราคา90000บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 12:24:22 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:32:15 PM »

เพื่อนผมโดนมาแล้วครับบราวนิ่ง .380 ทำจากวัสดุ 3 ชนิด ไกทอง ผิวนิเกิล สไลด์ดำ อะไรประมาณนี้ครับ
ซื้อมาเมื่อ 3 หรือ 4 ปีที่แล้ว เพื่อนบอกราคาอย่างภาคภูมิใจ 135k
ยิงทีสะเก็ดไฟแตกออกใส่มือ มีบางนัดสับไม่แตก คาบปลอกก็มี เพือนทำหน้ายิ้มๆ บอกอาทิตย์ก่อนยิงแล้วยังไม่ได้ล้างปืนมันเลยติด ผมมีโอกาสจะไปซื้อปืนเพื่อนบอกจะพาไปซื้อร้านที่เขาไปซื้อบราวนิ่งมา ผมบอกไปร้านอื่นก็ได้เราไม่มีเงินเป็นแสนเหมือนนาย
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:29:36 PM »

น่ากลัวจัง
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

หล่อระยะร้อยเมตร

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 02:33:56 PM »

ตอน686 ราคา 42,000-45,000 ร้านนี้ยังขายสมิธเกรดเอนกขาวไกขาวในราคา 79,500 และก็ขายได้ด้วย
คนที่ซื้อร้านนี้ส่วนใหญ่จะซื้อปืนกระบอกแรกไม่ได้ทำการบ้านไม่ได้อ่านหนังสือ เลยคิดว่าของที่แพงที่สุดน่าจะดีที่สุด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 05:05:00 PM »

ผมอ่านข้อความของท่านอภิสิทธิ์แล้วสงสัยครับ...

ว่าท่านอภิสิทธิ์เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการกระทำของทางร้าน...

ผมขอยกตัวอย่างนะครับ...

สมมุติว่าผมซื้อรถยุโรปชื่อดังป้ายแดง...

โชว์รูมแห่งหนึ่งบอกผมว่ารถปรับแต่งอย่างดีมาจากโรงงาน ทำนอง AMG หรือ ALPINA...

แต่อันที่จริงปรับแต่งกันที่อู่โนเนมข้างทาง...

โดยอัพราคาขึ้นมาอีก 50-75%...

ถ้าหากผมซื้อมา จะเรียกว่าถูกหลอกลวงได้ไหมครับ...คิก คิก

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 05:59:39 PM »

ผมอ่านข้อความของท่านอภิสิทธิ์แล้วสงสัยครับ...

ว่าท่านอภิสิทธิ์เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการกระทำของทางร้าน...

ผมขอยกตัวอย่างนะครับ...

สมมุติว่าผมซื้อรถยุโรปชื่อดังป้ายแดง...

โชว์รูมแห่งหนึ่งบอกผมว่ารถปรับแต่งอย่างดีมาจากโรงงาน ทำนอง AMG หรือ ALPINA...

แต่อันที่จริงปรับแต่งกันที่อู่โนเนมข้างทาง...

โดยอัพราคาขึ้นมาอีก 50-75%...

ถ้าหากผมซื้อมา จะเรียกว่าถูกหลอกลวงได้ไหมครับ...คิก คิก

ผมไม่ยอมเป็นลูกค้าร้านปืนเหล่านี้แน่ๆครับ หึ...หึ...อาบังเปอร์ฟอร์มมานซ์. แลบลิ้น...หึ....หึ...แต่คุณหมอรู้สึกเซ็งเป็ดเหมือนผมบ้างไหมครับเซ็งร้านดีๆ(ค่อนข้างดี)ที่พูดจาไม่เพราะเรื่องมากขอดูปืนยาก ไม่ค่อยต้อนรับลูกค้าจะซื้อทีต้องวางเงินมัดจำแล้วค่อยมาลุ้น กว่าจะได้ปืนสักกระบอกเทียวไล้เทียวขื่อกรุงเทพ-ลำปางหมดเงินเป็นหมื่นๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน  เซ็งลูกค้าปืนเศรษฐีชอบใจเอาเลยไม่คิดเยอะใครบอกอะไรก็ไม่ฟัง(เขาเชื่อแชมป์ยิงปืนมืออาชีพที่ร้านบาบูจ้างมาอธิบาย)สุดท้ายเซ็งร้านปืนยอดฝีมือ-กระบวนท่าเยอะ-เทคนิคแยะเผลอไม่ได้โดนฟันหัวแบะ   สุดท้ายเซ็งนายทะเบียน เซ็งมากๆเลยครับ เศร้า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:07:56 PM »

ผมมีวาสนาได้สัมผัส โคลท์ โกลด์คัพ ตัวขาว เกรดซุปเปอร์เอ และหลายๆๆๆๆเอ มาครั้งหนึ่ง (โกลด์คัพทั่วไปเราก็ถือกันว่าเกรดเออยู่แล้วใช่ใหมครับ เพราะฉนั้นถ้าออกจากร้านนี้ก็ต้องซุปเปอร์เอหรือหลายๆๆๆๆๆเอใช่ใหมครับ)
สิ่งแรกที่เห็นคือการเก็บริ้วรอยเครื่องจักร  และการลบขอบ ลบคมอย่างประณีต  ลองเหนี่ยวไกดู ลื่น เรียบ และรู้สึกว่าเบากว่ากระบอกเกรดบีอื่นๆ........อย่างที่สองก็คือเจาะพอร์ทมาเรียบร้อย........ผมมึนตึ้บ.....ไอ้พวก 1911 นี่โคลท์เขาทำเจาะพอร์ทมาด้วยหรือครับ......
หลังอ่อน นก ไก ศูนย์ เปลี่ยนเป็นของแต่งมาแล้ว......แมกกาซีน(เจ้าของบอกว่า)ยังเป็นของสั่งพิเศษมาเลย........
ผมมีโอกาส วาสนา ได้จับต้อง ดู ได้แค่นั้น  เพราะเจ้าของอนุญาตให้จับได้(โดยใช้ผ้ารองมือก่อน...)  ลองเหนี่ยวไกดูได้แต่ห้ามบรรจุลูกจริง(ใส่ลูกดัมมี่)  ห้ามถอดใดๆ  แล้วก็อย่าดูนาน (เดี๋ยวปีนข้าจะสึก.......อันนี้ผมพูดเอง.....)
พอถามราคา(เพิ่งซื้อมาเมื่อไม่เกิน 10 เดือนนี้แหละ)ท่านกำนันบอกว่า......แพงกว่ายี่ห้อ แบร์ อีกนะนั่น  เลขสองนำหน้ากว่ามากๆหน่อยด้วย.......แม่นกว่าทุกกระบอกที่กำนันเคยเห็น  ยิงเด็ดปีกแมลงวันได้(อันนี้ผมประชด... คิก คิก)  ฟังสรรพคุณแล้ว....เฮ้อ....จะเป็นลมมมมมมม.........
ท่านไม่ได้ตั้งใจจะไปซื้อเจ้านี่หรอก แค่ไปราชการที่กระทรวงเสร็จแล้วเดินเลยไปเที่ยวแถวนั้น เพราะชอบไปดู.....เขาก็คุยด้วยอย่างดี ต้อนรับดี.....ถามว่ากำนันใช้ปืนอะไรอยู่ (เขาเรียกถูกซิ ก็แต่งเครื่องแบบไปนี่) กำนันก็ตอบว่า โคลท์ 1911 เก่าๆ (ซีรีส์ 70 ใช้น้อยมากๆ.....ผมจ้องอยู่).....ก็เลยนำมาสู่การต้องมีปืนประดับบารมี.....ของหายาก หรือมีชิ้นเดียวในเมืองไทย.....ไม่ได้เตรียม ป3  ไม่ได้เตรียมเงินมาไม่เป็นไร....เอาปืนไปก่อน.....โถ..มือถือกำนันก็พก โทรกลับบ้านบอกแม่อีหนูโอนเงินทันที ไม่งั้นเสียเหลี่ยมกำนันหมด.....ใบป3 นะเรอะ กับนายอำเภอก็มาด้วยกัน เดี๋ยวก็กลับพร้อมกัน แล้วอีก 3วัน ค่อยเอามาให้ร้านก็ได้.......
       สิ่งที่ผมนับถือร้านนี้ก็คือ จิตวิทยาในการกล่อมเหยื่อจนยอมให้งับด้วยความเต็มใจ......ท่านสมาชิกครับ...ปืนประดับบารมี.....คิดได้ไงงงงง......ตั้งแต่ซื้อมากระบอกนี้ยังไม่เคยยิงกระสุนซักนัด.......แล้วก็คงไม่มีตลอดไป......ถ้าไม่มีเจาะรูปลายกระบอกก็ยังพอทน......แต่นี่ดูแล้วมันขัดตาครับ.....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 06:13:16 PM »

ขอด่าร้านนี้ในใจละกันครับ......สิ้นดี

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์