เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 07:38:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ขอมีคำถามอีกแล้วครับ  (อ่าน 1482 ครั้ง)
kitti_kawmanee
Jr. Member
**

คะแนน 18

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 12:31:06 PM »

1.ระหว่างcz452กับluger10/22 เปรียบเที่ยบกันแบบจุดต่อจุด ใครมีจุดด้อยจุดเด่นด้านใดบ้างครับ
2.กระสุนหัวระเบิดคืออะไรครับ มีคนเคยบอกผมว่าเมื่อหัวกระสุนผังเข้าไปในผิวหนังแล้วมันจะแตกตัวคล้ายลูกปลายสร้างความเสียหายกับอวัยวะภายในอย่างมากจริงหรือครับ

วันนี้ขอถามแค่นี้ก่อนนะครับเดี๋ยวขอตัวไปเรียนก่อนครับ สวัสดีครับ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:33:16 PM »

1.แล้วแต่ชอบแบบยิงช้าหรือยิงเร้ว
2.กระสุนหัวระเบิดเลิกผลิดไปแล้วตั้งแต่ประธานาธิบดีสหรัฐโดนยิงด้วย .22 หัวระเบิด ที่เห็นในปัจจุบันเป็นหัวรู เมื่อโดนยิงบาดแผลจะเหมือนว่าหัวกระสุนมันระเบิดแต่ความจริงหัวกระสุนแค่บานออกหรือฉีกขาดออกจากกัน ทำให้บาดแผลดูน่ากลัว ลองพิมพ์คำค้นหาว่ากระสุนหัวรู หรือ ไฮดร้าช็อต ดูครับ แล้วจะเข้าใจ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:55:06 PM »

cz452 ยิงทีละนัด  ruger 10/22 ยิงแบบออโตรัวเร็วต่อเนื่องได้ ชอบแบบไหนละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 02:01:52 PM โดย SK.436 » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 02:11:55 PM »

ถ้าชอบอารมณ์แบบ สไนเปอร์ หรือชอบอารมณ์แบบนายพรานใหญ่ เลือก cz452 ครับ
ถ้าชอบอารมณ์แบบไรเฟิลบู๊ ๆ นิดนึงก็ 10/22 ครับ

กระสุนหัวระเบิดที่ชาวบ้านเรียกกันก็คือกระสุนหัวรูที่เวลายิงหัวกระสุนความเร็วสูงกระทบของเหลวในร่างกายจะแบะบานสร้างความเสียหายให้กับเป้าหมายอย่างมาก แผลจะโหดร้ายไม่น่ามองเหมือนโดนระเบิดจิ๋วนั่นแหละครับ

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 02:33:32 PM »

การที่จะเลือกปืนลูกกรด หรือ .22 LR / .22 Magnum อย่างแรก คือ อยากแนะนำกระสุน .22 LR มากกว่าซึ่งเป็นที่นิยมแพร่หลายมากกว่า

ส่วนปืนลูกกรด ซีแซด กับ รูเกอร์ มีข้อเด่นที่ต่างกัน คือ ซีแซด 452 จะเป็นแบบระบบลูกเลือน ยิงแบบใจเย็นค่อยๆ ทำกลุ่มกระสุนไป

ส่วนปืนลูกกรด รูเกอร์ 10/22 เป็นระบบ กึ่งออโต สามารถยิงเร็วๆ ได้ส่วนมากจะเอาไว้แข่งขันประเภทที่ใช้ความเร็ว และสามารถตกแต่งได้

หลากหลายกว่า พูดง่ายๆ คือ ซีแซด ยิงแข่งขัน ทำกลุ่มกระสุน รูเกอร์ แข่งขัน ที่ต้องใช้ความเร็ว ถ้าปืนสองยี่ห้อนี้ออกมาจากโรงงาน

ไม่ได้มีการปรับแต่งใดๆ ความแม่นยำ รูเกอร์ จะเป็นลองอยู่นิดๆ ส่วนเรื่องของความทนทาน ถ้าปืนสองรุ่นนี้ ถูกใช้และยิงมาเท่าๆ กัน

ซีแซด จะดีกว่า เพราะระบบลูกเลือน บริหารด้วยมือ ส่วน รูเกอร์ จะออกอาการก่อน เพราะเป็นระบบ กึ่งออโต ซึ่งต้องใช้ความรุนแรงในการ

บริหารการทำงานของปืน ทั้ง ซีแซด และ รูเกอร์ จะทน หรือ ไม่ทน ก็ขึ้นอยู่กับคนใช้ว่าจะดูแลรักษา มาก น้อย เพียงใด ไม่ว่าปืนอะไรถ้า

ไม่ดูแลรักษาดีๆ แล้ว มันก็เท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องของกระสุนหัวระเบิด จริงๆ แล้วมันไม่ใช่กระสุนหัวระเบิดจริงๆ ครับ มันเป็นแค่กระสุนหัวรู เวลากระสุนหัวรู ถูกยิงออกไปแล้วกระทบ

กับของแข็งหรือสิ่งที่นุ่มๆ อย่างเนื้อหนังมังสาอย่างเราๆ ท่านๆ กระสุนหัวรูก็จะถูกต้านทำให้กระสุนหัวรู ตรงที่เป็นรูนี้ก็จะบานใหญ่ขยายออก

สร้างความเสียหายให้กับบาดแผล ถ้ากระสุนทะลุออก รูออกจะใหญ่กว่าปกติมาก ครับ  

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
kitti_kawmanee
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 02:25:02 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 03:11:07 PM »

1.ระหว่างcz452กับluger10/22 เปรียบเที่ยบกันแบบจุดต่อจุด ใครมีจุดด้อยจุดเด่นด้านใดบ้างครับ
2.กระสุนหัวระเบิดคืออะไรครับ มีคนเคยบอกผมว่าเมื่อหัวกระสุนผังเข้าไปในผิวหนังแล้วมันจะแตกตัวคล้ายลูกปลายสร้างความเสียหายกับอวัยวะภายในอย่างมากจริงหรือครับ

วันนี้ขอถามแค่นี้ก่อนนะครับเดี๋ยวขอตัวไปเรียนก่อนครับ สวัสดีครับ

10/22 จุดเด่นคือ
           1.ความสามารถในการยิงอย่างต่อเนื่อง(ยิงซ้ำนัดที่ 2 ได้เร็วกว่า ระบบ ลูกเลื่อน)
           2.แม็กกาซีนจุได้เท่ากันกับ CZ แต่ของ 10/22 จะไม่ยื่นพ้นออกมาจากตัวปืน
           จุดด้อย คือ
           1.ความแม่นยำมีน้อยกว่า CZ
CZ จุดเด่นคือ
           1.มีความแม่นยำมากกว่า 10/22
           จุดด้อย คือ
           1.การยิงซ้ำนัดที่ 2 ช้ากว่าแบบกึ่งอัตโนมัติ
           2.แม็กกาซีนจุได้เท่ากันกับ 10/22 แต่ของ CZ จะยื่นพ้นออกมาจากตัวปืน

ตอบ กระสุนอย่างนั้นเคยได้ยินว่ามีแต่ผิดกฏหมายครับ ส่วนคำว่า "กระสุนหัวระเบิด" ในความหมายของคนไทย คือ กระสุนที่มีการบานขยายตัวเมื่อกระทบกับเป้าหมายครับ หรือที่เรียกว่า JHP (กระสุนหัวรู) ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์