เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 09:10:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่า ปืนกระบอกนี้ มันรุ่นอะไรครับ  (อ่าน 5005 ครั้ง)
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:22:46 PM »

พอดีเพื่อนได้มา เลยยืมถ่ายรูปมา แต่ความสงสัยอยากรู้ว่ามันปืน อะไร ผลิตโดยใคร เมื่อไหร่ เพราะหายี่ห้อไม่เจอเลย กระสุนที่ใช้ ก็ขนาด 9 มม.ครับ

อีกด้าน

ใครมีประวัติ ก็ช่วยแชร์ความรุ้ให้หน่อยนะครับ
เห็นเพื่อนบอกว่าเป็นปืนสมัยสงครามโลก
ขอขอบคุณล่วงหน้าละกันครับ 

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:27:01 PM »

Grin Luger Parabelum P-08 Grin

liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:40:19 PM »

ลูเกอร์ พาราเบลลั่ม 9 มม. ครับ
เคยเป็นปืนประจำตัวนายทหารเยอรมันสมัยสงครามโลก
ออกแบบโดย George Luger
ระบบ Toggle Action ของพาราฯ ที่แท้
ก็เอาแบบมาจากปืนกลหนักแม็กซิม
ระบบการปิดเปิดรังเพลิง แบบนี้ไม่มีใครลอกไปใช้อีกแล้ว
เพราะแพงและยากต่อการทำมาก
ปืนพาราฯ ได้ถูกผลิตตั้งแต่ปี ค.ศ. 1900-1945
ใช้กระสุน 3 แบบ คือ .30 ลูเกอร์ 9 มม. พาราฯ
และ .45 ACP ซึ่ง .45 นี้มีแค่ 2 กระบอกในโลกเท่านั้น
มีลำกล้องตั้งแต่ 4" 6" และ 8"(รุ่นทหารปืนใหญ่เยอรมัน)
มีบางรุ่นลำกล้องยาว12-16 นิ้ว ซึ่งหายากมาก
จำนวนผลิตปืนรุ่นนี้มีหลายล้านกระบอกในช่วงสงคราม

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 01:41:53 PM »

Grin Luger Parabelum P-08 Grin

ลูเกอร์ พาราเบลลั่ม 9 มม. ครับ
เคยเป็นปืนประจำตัวนายทหารเยอรมันสมัยสงครามโลก
ระบบ Toggle Action ของพาราฯ ที่แท้
ระบบการปิดเปิดรังเพลิง แบบนี้ไม่มีใครลอกไปใช้อีกแล้ว
ปืนพาราฯ ได้ถูกผลิตตั้งแต่ปี ค.ศ. 1900-1945
ใช้กระสุน 3 แบบ คือ .30 ลูเกอร์ 9 มม. พาราฯ
และ .45 ACP ซึ่ง .45 นี้มีแค่ 2 กระบอกในโลกเท่านั้น
มีลำกล้องตั้งแต่ 4" 6" และ 8"(รุ่นทหารปืนใหญ่เยอรมัน)
มีบางรุ่นลำกล้องยาว12-16 นิ้ว ซึ่งหายากมาก
จำนวนผลิตปืนรุ่นนี้มีหลายล้านกระบอกในช่วงสงคราม

โอ้ ไวทันใจ ขอบคุณมากเลยครับ
ของเยอรมันนี้เอง ตอนแรกที่เห็น ผมก็เดาว่าเป้นของญี่ปุ่นไปโน้นเลย เอิ้กๆๆ คนละซีกโลกเลย(ไม่ค่อยสนใจปืนซะเท่าไหร่ เพิ่งเริ่มมาสนใจ ก็ตอนที่จะซื้อปืนเลยมีความรุ้เท่าหางอึ่ง)

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 02:17:54 PM »

ความรู้ผมก็หางอึ่งเหมือนกันครับ อาศัยข้อมูลจากเวป ประเภทจำเขามาพูดอีกทีอ่ะครับ หุหุ

ลองดูลิงค์นี้ครับ http://www.thailandoutdoor.com/GunStory/para/para.htm แล้วคุณจะรักปืนตัวนี้ไปอีกนาน ^______^

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:45:55 PM »

ข้อมูลที่คุณไปเอามาไม่ถูกครับ...............ปืนกลแมกซิม ไม่ใด้ใช้ระบบลูกเลื่อนแบบข้อเหวี่ยง

Luger/Parabellum ออกแบบลูกเลื่อนแบบข้อเหวี่ยงมาจากปืนพกบอร์ชาด ที่เป็นระบบ Borchards' locking system 

The Parabellum pistole was developed by Georg Luger in Germany, ca. in 1898. The Parabellum name comes from ancient Latin saying Si vis Pacem, Para bellum - if you want Peace, prepare for War. The Lugers' design is based on earlier Hugo Borchard idea, but Luger re-designed the Borchards' locking system into much smaller package. Most pre-WW II Parabellums were developed by DWM company in Germany, with some being manufactured under license in other countries. During WW II, many companies, such as Mauser werke and others, also produced Lugers.

http://world.guns.ru/handguns/hg67-e.htm

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:32:23 PM »

โห ..... น้าฟักได้มาแต่ใด ....... เอาตัวจริงไปแลถี  ยามเย็นที่ร้อยเกาะเสาร์หน้านะ  เยี่ยม  น้ำลายหก

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:39:26 PM »

ผมเห็นตำรวจ สภต โพธิ์แก้ว  พกข้างเอวทุกวันเลยครับ รุ่นนี้

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:46:38 PM »

พี่  มะขิ่น  รบกวนต่อยอดเรื่องความยาวลำกล้องด้วย สิครับ

จำได้ว่ามี   กี่นิ้ว ของทหารม้า กี่นิ้วของทหารปืนใหญ่    ไหว้

ของพ่อตามีกระบอกนึง 4 นิ้วได้ครับ หวงมาก ขอไม่ยอมให้เลย 

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:20:58 PM »

พี่  มะขิ่น  รบกวนต่อยอดเรื่องความยาวลำกล้องด้วย สิครับ

จำได้ว่ามี   กี่นิ้ว ของทหารม้า กี่นิ้วของทหารปืนใหญ่    ไหว้

ของพ่อตามีกระบอกนึง 4 นิ้วได้ครับ หวงมาก ขอไม่ยอมให้เลย 

แล้วหน่วยไหนจะยอมกันละ    อิ  อิ   ผมแซวเล่นนะครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:44:58 PM »

มีหลังอ่อนด้วยตัวนี้  หายากครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:53:39 PM »

จำได้ว่ามี   กี่นิ้ว ของทหารม้า กี่นิ้วของทหารปืนใหญ่    ไหว้

หลักๆ 3 แบบครับ ............

4 นิ้วศูนย์ตาย Army version ........... 6 นิ้ว ศูนย์ตาย Naval version และ 8 นิ้ว ศูนย์ปรับ มีพานท้ายไม้ประทับไหล่ที่เป็นซองปืนด้วย Artiliry version ครับ ..............

ตัวหลังอ่อนในภาพเป็นรุ่นแรกๆ ที่ผลิตมาแล้วส่งไปขายกองทัพบกสวิส ขนาด .30 Luger ครับ ................ ต่อมาปรับเป็นขนาด 9 มม. แล้วตัดหลังอ่อนออก ..................

ตัวนี้ถ้าเป็น 9 มม.แล้วมีหลังอ่อนอีก ......หายากมากๆครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:05:37 PM »

แล้วหน่วยไหนจะยอมกันละ    อิ  อิ   ผมแซวเล่นนะครับ

คงต้องหวงเพราะไปขอลูกสาวพ่อมาแล้ว...ยังจะขอปืนอีก   คิก คิก 

เลยว่าจะใช้แผนสอง ให้ลูกชายไปขอไว้ครับพี่ป้อม

หลักๆ 3 แบบครับ ............

4 นิ้วศูนย์ตาย Army version ........... 6 นิ้ว ศูนย์ตาย Naval version และ 8 นิ้ว ศูนย์ปรับ มีพานท้ายไม้ประทับไหล่ที่เป็นซองปืนด้วย Artiliry version ครับ ..............

ตัวหลังอ่อนในภาพเป็นรุ่นแรกๆ ที่ผลิตมาแล้วส่งไปขายกองทัพบกสวิส ขนาด .30 Luger ครับ ................ ต่อมาปรับเป็นขนาด 9 มม. แล้วตัดหลังอ่อนออก ..................

ตัวนี้ถ้าเป็น 9 มม.แล้วมีหลังอ่อนอีก ......หายากมากๆครับ

ไหว้ ขอบพระคุณครับ พี่ มะขิ่น เคยเจอตัวนึง ยาว  ๆ 8 นิ้ว

อย่างพี่ว่า แต่เป็นของไม่ถูกต้องครับเลยต้องผ่านไป

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:06:29 PM »

ชิ้นส่วนภายใน..ไม่ทราบว่าจะเหมือน...รูเก้อร์mk.II หรือป่าวครับ..?
คนคิดคนเดียวกัน...รูปทรงก็คล้ายกัน..
ที่เห็นแตกต่างก็คือ..ขนาดของลูกกระสุนที่ใช้..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 11:10:37 PM »

ชิ้นส่วนภายใน..ไม่ทราบว่าจะเหมือน...รูเก้อร์mk.II หรือป่าวครับ..?
คนคิดคนเดียวกัน...รูปทรงก็คล้ายกัน..
ที่เห็นแตกต่างก็คือ..ขนาดของลูกกระสุนที่ใช้..
อันนี้เรียกลูเก้อร์ครับ  ไม่ใช่ รูเก้อร์ ครับ
คนคิดคนละคนครับผม
รูเก้อร์ นั้นเอาแบบมาจากปืนนัมบุ ของญี่ปุ่นครับ  Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์