เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:18:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำกล้องปืนชุปโคร์ม  (อ่าน 2596 ครั้ง)
K2A
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 12:12:34 PM »

รบกวนถามผู้รู้ครับ....ถ้าผมนำลำกล้องปืนไปชุปฮาร์ดโคร์มเพื่อให้ดูแลง่าย

จะมีผลเสียต่อความแม่นยำ,ความทนทาน,แข็งแรงของเนื้อโลหะไหมครับ

คิดว่าจะชุปลำกล้องของ คิมเบอร์ cdp.ครับ

Pooh + Pim
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 12:17:44 PM »

ที่เห็นส่วนมาก ช่างจะชุบแค่ผิวภายนอกลำกล้องนะครับ  ส่วนผิวในรังเพลิง และเกลียว ช่างจะไม่ชุบให้

ถามดู ช่างว่า ไม่สามารถควบคุมคุณภาพการชุบ ได้ดีเท่าแบบที่ทำจากโรงงานโดยตรง เลยไม่กล้าเสี่ยง กลัวได้ไม่คุ้มเสีย

ปืนค่าย ยุโรปตะวันออกมักจะชุบโครม ในผิวลำกล้องมาตั้งแต่โรงานแล้วนะครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
ครูดำ.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

ครูดำคนเดิม

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 12:39:18 PM »

.....ผมยังไม่เคยเห็นสนิมปืนขึ้นจากด้านนอกลำกล้องเลยนะครับ  เท่าที่เคยเห็นก็มีน้อยมาก  ส่วนภายในลำกล้องถ้าดูแลรักษาดีๆ ยิงเสร็จล้างให้สะอาดอย่าให้มีเศษตะกั่วตกค้าง  ผมว่าผิวภายในลำกล้องจะเงา  งาม ทนกว่าผิวภายในโครงด้ามปืนกว่าแน่ครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 12:48:26 PM »

Grin หมั่นเช็ดน้ำมัน หรือมีผ้าชื้นน้ำมันประจำซักผืนเอาไว้เช็ดปืน ผมว่าไม่ยากนะเกินไปนะครับ Grin

Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 01:01:31 PM »

ก่อนจะชุบ ฮาร์โครม ช่างจะต้อง ปัดผิวชิ้นงาน เตรียมไว้ก่อนครับ  กรณี ลำกล้องช่าง คงไม่กล้าปัดผิวด้านใน เป็นแน่

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 01:46:10 PM »

ผมคิดว่าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปทำเลยครับ หมั่นทำความสะอาดอยู่เสมอโดยเฉพาะหลังยิงเสร็จ ก็น่าจะไม่มีปัญหานะครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 02:34:16 PM »

รบกวนถามผู้รู้ครับ....ถ้าผมนำลำกล้องปืนไปชุปฮาร์ดโคร์มเพื่อให้ดูแลง่าย

จะมีผลเสียต่อความแม่นยำ,ความทนทาน,แข็งแรงของเนื้อโลหะไหมครับ

คิดว่าจะชุปลำกล้องของ คิมเบอร์ cdp.ครับ
ไม่มีผลเสียครับ
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 02:49:27 PM »

และถ้าลำกล้องเราเป็นสนิมจนไม่สามารถล้างออกได้  เราสามารถนำไปชุบฮาร์ดโครมได้ไหมครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 05:58:35 PM »

การชุบโครมภายในลำกล้อง ไม่น่ามีใครรับทำ และไม่น่าทำเนื่องจาก
1. ไม่สามารถควบคุมปริมาณในการเกาะของโลหะชุบภายในลำกล้องได้

2.  การชุบ จะเพิ่มความหนาบนผิวโลหะถึงจะน้อยก็ตาม (ประมาณ0.0003 นิ้ว)แต่เมื่อเกิดการพอกผิวโลหะขึ้นเส้นผ่าศูนย์กลางของลำกล้องปืนย่อมเล็กลง ซึ่งจะมีผลต่อแรงดันของแก๊สร้อนที่ดันหัวกระสุนเมื่อยิงด้วย ถ้าเป็นปืนระบบออโต หรือ ปืนที่ใช้กระสุนที่มีแรงดันสูง ผลกระทบจะเห็นได้ชัดเจนถึงผลเสีย
ส่วนมากช่างที่รับชุบจะอุดลำกล้องก่อนชุบลำกล้อง ส่วนการชุบในปืนลูกโม่ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาจะอุดหรือไม่ เพราะปืนลูกโม่ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแก๊สร้อน และ แรงดันมากเหมือนอย่างปืนออโต สาเหตุหลักเนื่องจากแก๊สร้อนจะสามารถระบายออกทางช่องว่างระหว่างโม่กับท้ายลำกล้อง และอย่างเส้นผ่าศูนย์กลางของปืนลูกโม่สมิธ(.356-.357)โตกว่าลูกโม่โคลท์ (.354-.355)แต่ปืนโคลท์ก็ไม่มีปัญหาเรื่องแรงดันของแก๊สร้อนที่มากเกินไป ดังนั้นการโครมที่ไม่ได้พอกโลหะให้หนาเกินไป คงส่งผลกระทบน้อยต่อปืนลูกโม่ ยกเว้นรูลำกล้องมีเส้นผ่าศูนย์กลางเล็กอยู่แล้ว การโครมก็ไม่ส่งผลดีเหมือนกันครับ

อย่างที่สองการโครมลำกล้องจากโรงงานโดยมากโรงงานจะทำให้เส้นผ่าศูนย์กลางเผื่อเพื่อทำโครมได้ ดังนั้นจึงไม่มีปัญหา (อย่างลำกล้อง เบเร็ตต้า 92FS จากอิตาลี)

ข้อดีของลำกล้องที่โครม
1. ความร้อนเกิดขึ้นช้ากว่า เนื่องจากค่าแรงเสียดทานน้อยเพราะผิวที่แข็งของลำกล้อง
2. ลำกล้องสึกหรอช้ากว่า
3. ดูแลรักษาง่าย

อย่างไรก็ตาม ลำกล้องที่ไม่ได้โครมก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ดี เพราะสิ่งที่กล่าวมา ผลลัพธ์ที่ได้จากการโครมซึ่งเราสามารถเห็นความแตกต่างได้ไม่มาก แต่การทำโครมลำกล้องภายหลังเองกลับจะอันตรายมากกว่า ยกเว้นจะทำเพียงแค่ผิวนอกลำกล้องเท่านั้น ซึ่งสิ่งที่ได้คงเป็นแค่ความสวยงาม และดูแลง่ายขึ้นเล็กน้อยก็เท่านั้นเอง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2005, 06:02:24 PM »

ขอบคุณครับ คุณโจ  เข้าใจแล้ว ว่าทำไม่ช่างถึงไม่รับทำ   Smiley

หน้า: [1]
  พิมพ์