เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:25:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนแพงไม่เป็นไร แต่จะทำอย่างไรให้กระสุนราคาถูก  (อ่าน 4060 ครั้ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:57:37 AM »

หลงรัก ปฏิเสธกันไม่ลงว่าทั้งปืนทั้งกระสุน แม้จะได้แค่วิพากษ์แต่ก็มีจุดยืนร่วมกันว่าพวกเราชาวปืนถึงจะแพงขนาดไหนก็ต้องตามไปยิง  Huh
วันหยุดนี้ เผื่อหลายๆ ท่านไม่รู้จะไปไหนลองคิดหาทางออกทำอย่างไร? ให้กระสุนราคาถูกลงได้บ้างครับ  Cheesy
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:45:25 AM »

Grin สงสัยว่า "บ่นไปก็เท่านั้นมั๊ง" สุดท้ายก็ต้องเป็นไปตามกลไกตลาด  งอน
เมื่อสักยี่สิบปีที่ผ่านมา .22CCI กล่องสีส้มยาวสวยๆ 100 นัด ตกนัดละ 50-70 สตางค์ เทียบปัจจุบันคิดว่า 5 บาท หรือ เติบโตประมาณ 1,000%   เศร้า
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:59:58 AM »

ต้องสนับสนุนให้ บริษัทในประเทศ ผลิตกระสุนให้มากขึ้น ทั้งในแง่ของจำนวนและชนิดของกระสุนเช่น 10 มม. 7.62 mm .45 LC ฯลฯ

ในขณะเดียวกันก็ต้องสร้างมาตรฐานให้กับกระสุนที่ผลิตในประเทศ

เมื่อมีการแข่งขันกันมากขึ้น ของก็จะถูกลง ตามค่า อุปสงค์ อุปทาน ครับ

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 09:14:29 AM »

ต้องสนับสนุนให้ บริษัทในประเทศ ผลิตกระสุนให้มากขึ้น ทั้งในแง่ของจำนวนและชนิดของกระสุนเช่น 10 มม. 7.62 mm .45 LC ฯลฯ

ในขณะเดียวกันก็ต้องสร้างมาตรฐานให้กับกระสุนที่ผลิตในประเทศ

เมื่อมีการแข่งขันกันมากขึ้น ของก็จะถูกลง ตามค่า อุปสงค์ อุปทาน ครับ

กระสุน 10 มม. 7.62 mm .45 LC  ที่กล่าว

มีอุปสงค์มากพอที่จะเปิดสายการผลิตไหมครับ ....................

ปล. ช่วยขยายความด้วยครับว่า 7.62 มม. เป็นกระสุนอะไร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:17:51 AM »

กระสุน 10 มม. 7.62 mm .45 LC  ที่กล่าว

มีอุปสงค์มากพอที่จะเปิดสายการผลิตไหมครับ ....................

ปล. ช่วยขยายความด้วยครับว่า 7.62 มม. เป็นกระสุนอะไร

7.62 x 25 ครับ รวมไปถึงพวก 7.63 เมาเซอร์ ด้วย

อันนี้ผมแค่ยกเป็นตัวอย่างเฉย ๆ ครับท่านมะขิ่น

ไม่อยากให้ปืนดี ๆ หลาย ๆ ตัวต้องเก็บเข้ากรุเพียงเพราะไม่มีกระสุนใช้

ร้านก็ไม่อยากสั่งเขามาเพราะลูกค้าไม่ค่อยมีใครซื้อไปใช้

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:26:07 AM »

7.62 x 25 ครับ รวมไปถึงพวก 7.63 เมาเซอร์ ด้วย

อันนี้ผมแค่ยกเป็นตัวอย่างเฉย ๆ ครับท่านมะขิ่น

ไม่อยากให้ปืนดี ๆ หลาย ๆ ตัวต้องเก็บเข้ากรุเพียงเพราะไม่มีกระสุนใช้

ร้านก็ไม่อยากสั่งเขามาเพราะลูกค้าไม่ค่อยมีใครซื้อไปใช้

ครับผม ................

ยากครับ อปสงค์ ไม่เท่าอุปทาน ................... ในด้านธุรกิจ เขาพิจารณาเรื่องจุดคุ้มทุนด้วยครับ แต่ถ้าเอาเรื่องการอนุรักษ์ หรือการบริการที่ดีในการตลาด ..............

ก็น่าคิด แต่ผมว่ายาก เพราะขนาดกระสุน .32 Auto กับ .380 ACP ซึ่งมีต้นทุนการผลิต ถูกกว่า .38 spl  9 พาราฯ .................. ผู้ผลิตบ้านเรายังโก่งราคาขายแพงเกินกว่าเหตุมาโดยตลอด เพราะรู้ว่า ในตลาดมีคนใช้ปืนขนาดนี้มากพอสมควร แต่ไม่มากขนาดแพร่หลายนัก รวมทั้งมีปืนรุ่นเก่าๆขนาดนี้เยอะ .............. กลายเป็นการมัดมือชกว่า มีปืนขนาดกระสุนนี้ ยังไงๆก็ต้องซื้อกระสุน เลยโก่งราคาได้มากกว่าขนาดอื่น .................

ถ้าเปิดสายการผลิตขนาดกระสุนที่กล่าวมาได้ ก็คงจะขายแพงครับ ............... ขนาดกระสุนที่แพร่หลายเช่น .38 9 .45 ยังขึ้นราคาเอาๆ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:47:55 AM »

เคยมีท่านใดคำนวณต้นทุนของกระสุนปืนแก็ปไว้บ้างไหมครับว่าเฉลี่ยนัดละเท่าไรครับ

เทียบกับความสะดวกและอนุภาพของกระสุนปืนบรรจุท้ายลำกล้องสมัยใหม่ที่ต้องจ่าย

เงินซื้อสำเร็จรูปมาเลย.....อย่างไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ

✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:51:49 AM »

ทำได้แค่  ..........

ต้องทำใจ ครับ
wardog
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:55:14 AM »

ถ้าคนไทยอัดกระสุนใช้เองในบ้านเองได้ รับรองราคาตกวูบ (ถ้าไม่ไปฟันราคาวัตถุดิบ) โดนชก
แต่มันก็แค่ฝันกลางวัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

---------------------------------------------------
คนใดใช้ชื่อไทยอยู่ กายก็ดูเหมือนไทยด้วยกัน  ได้อาศัยโพธิ์ทองแผ่นดินของราชันย์ แต่ใจมันยังเฝ้าคิดทำลาย
คนใดเห็นไทยเป็นทาส ดูถูกชาติเชื้อชนถิ่นไทย  แต่ยังฝังทำกิน กอบโกยสินไทยไป เหยียดคนไทยเช่นทาสของมัน

หนักแผ่นดิน หนักแผ่นดิน คนเช่นนี้เป
sinlop
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:57:07 AM »

ลูก380ราคาเท่าไห่รผมอยู่ต่างจังหวัดหายากมากครับ
sinlop
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 11:02:17 AM »

ลูก380ราคาเท่าไรผมอยู่ต่างจังหวัดหาไม่คอ่ยได้ครับ
depp40
Jr. Member
**

คะแนน 21

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 11:10:26 AM »

ตั้งกระทู้โดนใจอย่างนี้ .........  ผม +1  ให้ก่อนเลยครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 11:40:54 AM »

มีวิธีง่ายๆ ครับ... แค่แก้กฏหมายให้คนทั่วไปสามารถอัดกระสุนใช้เองที่บ้านเหมือนกับอเมริกา... แต่การปฏิบัติคงยาก... และคงมีรายการปืนระเบิดคามือมาให้เห็นบ่อยๆ เพราะเรื่องโมดิฟายแบบลองผิดลองถูกไม่มีการอ้างอิงหลักวิชาการ... ดัดแปลงแบบแหกกฏฉีกหลักการ(ทิ้ง)คนไทยส่วนใหญ่ถนัดนัก...

ปล.เรื่องการแกหกฏฉีกหลักการนั้น... ผมเองก็เคยเป็นครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 12:10:03 PM »

กระสุนขนาด .22 lr ไม่เห็นมียี่ห้อของประเทศไทยเลยครับ
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 12:55:49 PM »

ทำใจ หันมาเล่นปืนบีบีดีกว่า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์