เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:20:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่ซื้อปืนมาแล้ว มีเหตุการณ์ที่ต้องเอาปืนออกมาใช้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สินบ้าง อยากทราบประสบการณ์  (อ่าน 2037 ครั้ง)
gueeng
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:13:19 PM »

เน้นที่พลเรือนอย่างเราๆผมๆเป็นหลักอะครับ แต่ไ่ม่เน้นท่านที่เป็นตำรวจและทหารไม่ใช่อะไรหรอกนะครับ ก็เพราะว่าท่านอยู่ในหน้าที่คงมีโอกาสได้ใช้อยู่บ่อยกว่าพวกเราที่เป็นแค่ "พลเรือน"ครับ

คือหลายคนอาจจะซื้อไว้แต่เก็บเป็นปีๆ ถึงสิบปีก็ยังไม่เคยมีโอกาสนำออกมาใช้จริงๆ

เลยอยากทราบประสบการณ์ที่แต่ละท่านเคยมีโอกาสใช้"ปืน"จริงๆครับ ว่าเจอสถานการณ์อะไรบ้าง และท่านได้ใช้"ปืน"ตอบสนองอย่างไร

ขอบคุณครับ

คืนนี้เอง เพิ่งได้มีโอกาสนำปืนออกมาใช้ หลังจากตั้งกระทู้ บังเอิญจริงๆครับ
ที่บ้านผมข้างล่างเปิดเป็นร้านอินเทอร์เน็ต 24ชม. โดยผมเป็นเจ้าของแต่ใช้พนักงานคุมร้าน เมื่อคืนประมาณตี2 ขณะที่ผมนอนหลับอยู่ มีโทรศัพท์เข้ามาแจ้งว่า หน้าบ้านผมมีกลุ่มวัยรุ่นนั่งกินเหล้าเีสียงดังมากรบกวนบ้านใกล้เรือนเคียง ผมก็เลยรีบตื่นเพื่อลงไปจัดการระงับ และไล่วงเหล้า แต่ภรรยาก็กำชับว่า ให้เอาปืนใส่กระเป๋าลงไปด้วย เผื่อวัยรุ่นจะเป็นกลุ่มเด็กแว้นท์ ผมก็เตรียมลงไปพร้อมปืนBrowning พอลงไปก็พบว่า กลุ่มวัยรุ่นที่ตั้งวงเหล้าเสียงดังนั้นคือ พนักงานร้านผมเองพร้อมเพื่อนอีก 3คน โห ผมโกรธมากเลยครับ กินเหล้าในเวลางาน แถมทำเสียงดังจนเป็นที่เดือดร้อนเพื่อนบ้านของผม

ก็เลยจัดการ (ไม่ได้ชักปืนมายิงนะครับ แหะๆ) ด่าและให้เก็บโต๊ะเดี๋ยวนั้น พร้อมคาดโทษว่าจะไล่ออกถ้าไม่สำนึก ฯลฯ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมต้องจัดการกับพนักงานคนนี้เองครับ แต่ก็โล่งใจที่ไม่ใช่พวกแว้นท์ที่ผมคิด ไม่อย่างนั้น อาจจะไม่จบง่ายอย่างนี้ อีกอย่างผมก็เสียวไม่อยากให้ตำรวจมาอะไรกับร้านผมบ่อย เพราะด้วยความเป็นร้านอินเทอร์เน็ตที่ไม่ยอมจ่ายส่วย แต่สน.ที่ดูแลพื้นที่นี้อยู่ก็ดีนะครับ ไ่ม่มีอะไรกับร้านผม

แต่อย่างไรก็ตาม พบว่า การมีปืน แต่ไม่ได้ใช้ ก็ยังดีกว่า ไม่มีแล้วต้องใช้ครับ อุ่นใจกว่ากันเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 10:48:21 AM โดย gueeng » บันทึกการเข้า

ทรงพลานุภาพอยู่เสมอ คมยิ่งกว่าดาบสองคมใดๆ
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 02:56:45 AM »

ยังไม่เคยครับ แต่ถือหลักมีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:41:02 AM »

เคยครับใช้ยิงป้องกันพวกสัตว์มีพิษที่กัดเราแล้วถึงตายนะครับ   ใช้หลายครั้งด้วยครับ (เกียวกันใหมนี่)  คิก คิก คิก คิก คิก คิก  เคยใช้ระงับเหตุวัยรุ่นจะยกพวกตีกัน   ยิงไล่ให้ออกไปนอกพื้นที่ๆจัดงานมงคล(งานแต่งน้องเมีย)แม็กฯหนึ่ง  แล้วเสียบเข้าใหม่อีกแม็กฯ....วัยรุ่นที่จะยกพวกตีกันสลายหายไปหมด   อาจเป็นเพราะพวกเขาคงนึกว่าผมเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบก็ได้จึงได้แยกย้ายหนีกันไปหมด
sigsauer
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:44:30 AM »

ยังไม่เคยแต่พกติดตัวทั้งวันเพราะงานบังคับจนกว่าจะปิดร้านถึงจะเอาเก็บแต่อย่าถึงกะต้องยิงเลยเสียว
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:56:31 AM »

มีไว้เผื่อเกิดเหตุการณ์ที่ต้องใช้จะได้ใช้  สรุปยังไม่เคยใช้จริงมีแต่เผื่อไว้

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
YODDEE
สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี ร่างกาย กระทำในสิ่งที่ถูกต้องและดี สมอง+จิตใจ+ร่างกาย=การกระทำที่ดีและถูกต้อง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

สมอง+จิตใจ คิดและไตร่ตรองแต่ในสิ่งที่ดี

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:57:37 AM »

ยังไม่เคยครับ แต่ถือหลักมีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

หัวอกเดียวกันเลย

Think  good. Say  good. Manners  good  =  Good  human.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:54:13 AM »

ประสบการณ์และการประมวลสถานการณ์  จะสอนให้เรา "รู้จักที่จะมี" และ "รู้จักใช้"
แต่มิได้สอนให้เรา "นำไปเป็นแบบอย่าง" ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 09:57:07 AM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
gueeng
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:50:40 AM »

เคยครับใช้ยิงป้องกันพวกสัตว์มีพิษที่กัดเราแล้วถึงตายนะครับ   ใช้หลายครั้งด้วยครับ (เกียวกันใหมนี่)  คิก คิก คิก คิก คิก คิก  เคยใช้ระงับเหตุวัยรุ่นจะยกพวกตีกัน   ยิงไล่ให้ออกไปนอกพื้นที่ๆจัดงานมงคล(งานแต่งน้องเมีย)แม็กฯหนึ่ง  แล้วเสียบเข้าใหม่อีกแม็กฯ....วัยรุ่นที่จะยกพวกตีกันสลายหายไปหมด   อาจเป็นเพราะพวกเขาคงนึกว่าผมเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบก็ได้จึงได้แยกย้ายหนีกันไปหมด

อันนี้เล่นซะหมดแม็กเลยเหรอครับ โห กระสุนหัวรู ไฮดร้าช๊อตด้วยปะครับ อิอิ ลูกละร้อย

ทรงพลานุภาพอยู่เสมอ คมยิ่งกว่าดาบสองคมใดๆ
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:57:22 AM »

Smiley ยังไม่เคยมีครับ
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 12:14:12 PM »

ไม่รู้จะเข้าข่ายบ้างมั้ย ....ตอนที่ยังไม่มีปืน คุณโจรแอบเข้าบ้าน(ศูนย์บริการยางรถยนต์)ยามวิกาลหลายครั้ง (กลางวัน 1 ครั้ง)แต่ไม่สำเร็จเพราะติดสัญญาณกันขโมยของซีคอมฯ...แต่พอขวนขวายได้ปืนมาครอบครอง (อย่างถูกต้อง 7 กระบอก) กลับไม่มีโจรมาเยี่ยม(ให้ลองปืน)อีกเลย ....ไม่เชื่อโปรดอย่าลบหลู่
gueeng
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 12:59:06 PM »

ไม่รู้จะเข้าข่ายบ้างมั้ย ....ตอนที่ยังไม่มีปืน คุณโจรแอบเข้าบ้าน(ศูนย์บริการยางรถยนต์)ยามวิกาลหลายครั้ง (กลางวัน 1 ครั้ง)แต่ไม่สำเร็จเพราะติดสัญญาณกันขโมยของซีคอมฯ...แต่พอขวนขวายได้ปืนมาครอบครอง (อย่างถูกต้อง 7 กระบอก) กลับไม่มีโจรมาเยี่ยม(ให้ลองปืน)อีกเลย ....ไม่เชื่อโปรดอย่าลบหลู่
โอ้โห 7กระบอก กะแจกให้คนงานช่วยกันยิง "ถล่ม" โจรเลยปะคับ ฮา

mee88
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:21:00 PM »

ตกใจ ก็มีนะครับ เรื่องมันนานมาแล้ว มีขโมยขึ้นบ้านบ่อยมาก พูดว่าเดือนละ2ครั้งเลยก็ได้ ก็เลยไปแจ้งว่าที่สน.ไว้ แต่ก็ไม่มีไรเกิดขึ้น ลืมบอกไปว่าประมาณปี44 อยู่อยุธยา
หลังจากแจ้งความแล้วเดือนนั้นก็จะมีสายตรวจ วนเวียนตรวจอยู่ประมาณเดือนนึ่งล่ะก็หายไป หลังจากนั้นมันก็กลับมาขโมยเหมือนเดิม
ผมก็เกิดความหมั่นไส้ทนไม่ไหวล่ะต้องทำอะไรสักอย่าง... ต้องเอาลูกชายจากกรุงเทพไป พร้อมเพือนมันอีก2กล่อง ล่ะไม่รู้ว่าวันนั้นเราหรือมันก็ไม่รู้ ที่ซวย...
เกือบตี1 ผมได้ยินเสียง กึบ กับ ดังมาจากห้องด้านบนบ้าน พอดียังไม่นอนนั้งดื่มอยู่กับเพือนบ้านข้างล่าง ก็วิ่งไปหยิบลูกชาย M686 .357 และเพื่อนลูกอีก2กล่อง ขึ้นไปบนบ้าน
พอดีมันกำลังปีนเข้ามาเลย... บวกกลับความเมาและโมโหว่าโดนขโมยไปหลายครั้งล่ะ... ก็เลยใส่ไปปังๆๆ กดไปเกือบกล่อง เพื่อนที่นั้งกินด้วยเข้ามาห้ามก่อน
ไม่งันนะ หมอคงได้ตัดมือโจรทิ้งแน่ เพือนบ้านก็โทรเรียกตำรวจจับไปสน.
ที่โมโหหนักว่าก็คือ ไอ่ขโมยมันเป็นลูกของตำรวจสน.นั้นด้วย
แต่กลับกับหมด ความซวย...ตกมาอยู่กับเราอีก สารวัตรแจ้งข้อหามาให้เราอีก ทำเกินกว่าเหตุ อันนี้ไม่ว่า เราตอบที่ศาลได้ว่าบันดานโทสะ
แม้ยังแจ้งว่าทำร้ายผู้อื่นโดยเจตนาอีก ตกลงโจรถูกหรือครับนี่... ขึ้นบ้านคนอื่นกลับไม่ผิดกฎหมายหรือครับนี่...
สารวัตรมาคุยกับเราว่าขอเงิน5,000 ค่ารักษาพยาบาลให้โจร เรื่องจะไม่ไปถึงศาล ดูมันทำสิครับ เราถูกหรือเราผิดว่ะนี่...ตอนนั้นเซ้งจิตมาก
ผมเลยบอกไปว่าเดียวขอปรึกษาพี่สาว(ผมยังไม่ได้บอกสารวัตรว่าพี่สาวเป็นผู้พิพากษา)ดูก่อน พอเช้าพี่สาวก็มาเจอที่สน. คุยกับร้อยเวร บอกสารวัตรออกเวรไปแล้ว ที่สำคัญเป็นไปได้หรือว่าร้อยเวรไม่ทราบเรื่องอีกตะหาก งงเลยครับ...
ก็เลยขอเบอร์โทรกลับร้อยเวร โทรหาสารวัตร ให้ไปคุยกับที่บ้านผม(ที่เกิดเหตุ)
นั้งคุยกันสักพักนึ่งสารวัตรก็ยังยืนยันว่าขอเงินห้าพันค่ารักษาพยาบาล แต่พี่สาวบอกว่าได้อย่างไร ขโมยมีสิทธิอะไรมาเรียกร้อง... เจ้าทุกข์สิต้องเรียกร้อง
สารวัตรก็เลยบอกว่างันไปคุยกันที่ศาลล่ะกัน พี่สาวผมก็ตกลง
พอขึ้นศาล ผมโดนปรับค่าทำเกินกว่าเหตุ2,000 เพราะศาลเห็นใจ ไม่งันคงหนักกว่านี่ บวกกลับพี่สาวแอบบันทึกเสียงสนทนากับสารวัตรไว้ด้วย
สุดท้ายไอ่ขโมยก็คือ หลานสารวัตรนั้นเอง โทษติด1ปี6เดือนไม่รอลงอาญา แถมชดใช่ค่าเสียหายด้วย  ส่วนสารวัตรโดนย้ายไปแถวๆชายแดน
gueeng
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:35:22 PM »

ตกใจ ก็มีนะครับ เรื่องมันนานมาแล้ว มีขโมยขึ้นบ้านบ่อยมาก พูดว่าเดือนละ2ครั้งเลยก็ได้ ก็เลยไปแจ้งว่าที่สน.ไว้ แต่ก็ไม่มีไรเกิดขึ้น ลืมบอกไปว่าประมาณปี44 อยู่อยุธยา
หลังจากแจ้งความแล้วเดือนนั้นก็จะมีสายตรวจ วนเวียนตรวจอยู่ประมาณเดือนนึ่งล่ะก็หายไป หลังจากนั้นมันก็กลับมาขโมยเหมือนเดิม
ผมก็เกิดความหมั่นไส้ทนไม่ไหวล่ะต้องทำอะไรสักอย่าง... ต้องเอาลูกชายจากกรุงเทพไป พร้อมเพือนมันอีก2กล่อง ล่ะไม่รู้ว่าวันนั้นเราหรือมันก็ไม่รู้ ที่ซวย...
เกือบตี1 ผมได้ยินเสียง กึบ กับ ดังมาจากห้องด้านบนบ้าน พอดียังไม่นอนนั้งดื่มอยู่กับเพือนบ้านข้างล่าง ก็วิ่งไปหยิบลูกชาย M686 .357 และเพื่อนลูกอีก2กล่อง ขึ้นไปบนบ้าน
พอดีมันกำลังปีนเข้ามาเลย... บวกกลับความเมาและโมโหว่าโดนขโมยไปหลายครั้งล่ะ... ก็เลยใส่ไปปังๆๆ กดไปเกือบกล่อง เพื่อนที่นั้งกินด้วยเข้ามาห้ามก่อน
ไม่งันนะ หมอคงได้ตัดมือโจรทิ้งแน่ เพือนบ้านก็โทรเรียกตำรวจจับไปสน.
ที่โมโหหนักว่าก็คือ ไอ่ขโมยมันเป็นลูกของตำรวจสน.นั้นด้วย
แต่กลับกับหมด ความซวย...ตกมาอยู่กับเราอีก สารวัตรแจ้งข้อหามาให้เราอีก ทำเกินกว่าเหตุ อันนี้ไม่ว่า เราตอบที่ศาลได้ว่าบันดานโทสะ
แม้ยังแจ้งว่าทำร้ายผู้อื่นโดยเจตนาอีก ตกลงโจรถูกหรือครับนี่... ขึ้นบ้านคนอื่นกลับไม่ผิดกฎหมายหรือครับนี่...
สารวัตรมาคุยกับเราว่าขอเงิน5,000 ค่ารักษาพยาบาลให้โจร เรื่องจะไม่ไปถึงศาล ดูมันทำสิครับ เราถูกหรือเราผิดว่ะนี่...ตอนนั้นเซ้งจิตมาก
ผมเลยบอกไปว่าเดียวขอปรึกษาพี่สาว(ผมยังไม่ได้บอกสารวัตรว่าพี่สาวเป็นผู้พิพากษา)ดูก่อน พอเช้าพี่สาวก็มาเจอที่สน. คุยกับร้อยเวร บอกสารวัตรออกเวรไปแล้ว ที่สำคัญเป็นไปได้หรือว่าร้อยเวรไม่ทราบเรื่องอีกตะหาก งงเลยครับ...
ก็เลยขอเบอร์โทรกลับร้อยเวร โทรหาสารวัตร ให้ไปคุยกับที่บ้านผม(ที่เกิดเหตุ)
นั้งคุยกันสักพักนึ่งสารวัตรก็ยังยืนยันว่าขอเงินห้าพันค่ารักษาพยาบาล แต่พี่สาวบอกว่าได้อย่างไร ขโมยมีสิทธิอะไรมาเรียกร้อง... เจ้าทุกข์สิต้องเรียกร้อง
สารวัตรก็เลยบอกว่างันไปคุยกันที่ศาลล่ะกัน พี่สาวผมก็ตกลง
พอขึ้นศาล ผมโดนปรับค่าทำเกินกว่าเหตุ2,000 เพราะศาลเห็นใจ ไม่งันคงหนักกว่านี่ บวกกลับพี่สาวแอบบันทึกเสียงสนทนากับสารวัตรไว้ด้วย
สุดท้ายไอ่ขโมยก็คือ หลานสารวัตรนั้นเอง โทษติด1ปี6เดือนไม่รอลงอาญา แถมชดใช่ค่าเสียหายด้วย  ส่วนสารวัตรโดนย้ายไปแถวๆชายแดน

สุดยอดเลยครับ สำหรับประสบการณ์นี้ ขอบคุณมากเลยครับที่มาแบ่งปันให้ฟัง ท่านอื่นๆอาจจะได้เป็นอุทาหรณ์ด้วยครับ ถ้าเจอเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้น เกินกว่าเหตุด้วยบันดาลโทสะ ปรับ 2,000บาท จิ๊บๆครับ

อืม เรื่องการอัดเสียงไว้ เป็นสิ่งที่ดีมากครับ ตอนนี้มือถือผม ก็กดอัดเสียงง่ายมาก เอาไว้เป็นหลักฐานได้ครับเวลาเกิดอะไรขึ้น

เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:52:40 PM »

เมื่อก่อนมีคนมากินเหล้าบ้านผมบ่อยมากรำคาญมากๆเสียงดังมากตั้งแต่ซื้อปืนมาไม่เห็นมาอีกเลยครับถ้ามาอีกล่ะก็ยิงกลางวงเหล้าเลย   แบร่

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:59:37 PM »

เคยครับ แต่มันก็นานมากแล้วครับ.... Cheesy

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หน้า: [1] 2
  พิมพ์