เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:34:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่ซื้อปืนมาแล้ว มีเหตุการณ์ที่ต้องเอาปืนออกมาใช้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สินบ้าง อยากทราบประสบการณ์  (อ่าน 2039 ครั้ง)
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 02:10:52 PM »

เน้นที่พลเรือนอย่างเราๆผมๆเป็นหลักอะครับ แต่ไ่ม่เน้นท่านที่เป็นตำรวจและทหารไม่ใช่อะไรหรอกนะครับ ก็เพราะว่าท่านอยู่ในหน้าที่คงมีโอกาสได้ใช้อยู่บ่อยกว่าพวกเราที่เป็นแค่ "พลเรือน"ครับ

คือหลายคนอาจจะซื้อไว้แต่เก็บเป็นปีๆ ถึงสิบปีก็ยังไม่เคยมีโอกาสนำออกมาใช้จริงๆ

เลยอยากทราบประสบการณ์ที่แต่ละท่านเคยมีโอกาสใช้"ปืน"จริงๆครับ ว่าเจอสถานการณ์อะไรบ้าง และท่านได้ใช้"ปืน"ตอบสนองอย่างไร

ขอบคุณครับ

คืนนี้เอง เพิ่งได้มีโอกาสนำปืนออกมาใช้ หลังจากตั้งกระทู้ บังเอิญจริงๆครับ
ที่บ้านผมข้างล่างเปิดเป็นร้านอินเทอร์เน็ต 24ชม. โดยผมเป็นเจ้าของแต่ใช้พนักงานคุมร้าน เมื่อคืนประมาณตี2 ขณะที่ผมนอนหลับอยู่ มีโทรศัพท์เข้ามาแจ้งว่า หน้าบ้านผมมีกลุ่มวัยรุ่นนั่งกินเหล้าเีสียงดังมากรบกวนบ้านใกล้เรือนเคียง ผมก็เลยรีบตื่นเพื่อลงไปจัดการระงับ และไล่วงเหล้า แต่ภรรยาก็กำชับว่า ให้เอาปืนใส่กระเป๋าลงไปด้วย เผื่อวัยรุ่นจะเป็นกลุ่มเด็กแว้นท์ ผมก็เตรียมลงไปพร้อมปืนBrowning พอลงไปก็พบว่า กลุ่มวัยรุ่นที่ตั้งวงเหล้าเสียงดังนั้นคือ พนักงานร้านผมเองพร้อมเพื่อนอีก 3คน โห ผมโกรธมากเลยครับ กินเหล้าในเวลางาน แถมทำเสียงดังจนเป็นที่เดือดร้อนเพื่อนบ้านของผม

ก็เลยจัดการ (ไม่ได้ชักปืนมายิงนะครับ แหะๆ) ด่าและให้เก็บโต๊ะเดี๋ยวนั้น พร้อมคาดโทษว่าจะไล่ออกถ้าไม่สำนึก ฯลฯ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมต้องจัดการกับพนักงานคนนี้เองครับ แต่ก็โล่งใจที่ไม่ใช่พวกแว้นท์ที่ผมคิด ไม่อย่างนั้น อาจจะไม่จบง่ายอย่างนี้ อีกอย่างผมก็เสียวไม่อยากให้ตำรวจมาอะไรกับร้านผมบ่อย เพราะด้วยความเป็นร้านอินเทอร์เน็ตที่ไม่ยอมจ่ายส่วย แต่สน.ที่ดูแลพื้นที่นี้อยู่ก็ดีนะครับ ไ่ม่มีอะไรกับร้านผม

แต่อย่างไรก็ตาม พบว่า การมีปืน แต่ไม่ได้ใช้ ก็ยังดีกว่า ไม่มีแล้วต้องใช้ครับ อุ่นใจกว่ากันเยอะ

.....ผมเคยครั้งหนึ่งครับทะลึ่งเข้ามาในบริเวณบ้านเกือบตีสอง..ตั้งใจว่าจะยิงหัวเลยครับวันนั้นแต่มันอยู่ไกลเราไปหน่อยกลัวเวลาขึ้นศาลจะเป็นทำเกินกว่าเหตุ...เลยได้แค่ร้องเตือนพร้อมกับเสียง.357ลงสนามดิน2นัด..เรียบร้อยครับมันไม่อยู่ให้เราถามชื่อหรอกครับ
คิดไว้ว่าถ้าวันนั้นยิงหัว..จะเอาปืนเด็กเล่นของลูกชายมาใส่ไว้ที่มือเลยครับ....ใส่ทำไมคิดเองนะครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 04:27:52 PM »

ของผมป้องกันคนประมาณ 4 ครั้งแล้วมั้งครับ(สัตว์นี่นับไม่ถ้วนครับ)  แต่ไม่ได้ยิงสักครั้งครับ ชักออกมา ก็เรียบร้อยแล้วครับ ครั้งล่าสุดก็ปีที่แล้วมีคนปีนรั้วเข้ามางัดหน้าต่างห้องนอนผมที่บ้านเช่า พอดีตื่นมาเข้าห้องน้ำ มองเห็นเป็นเงาที่ผ้าม่าน ตอนนั้น มี 10/22 อยู่ เลยขึ้นลูกเลื่อนและตะโกนขู่ออกไปครับ (ไม่ยิงใส่เพราะไม่เห็นอาวุธในมือคนร้าย) ผลก็คือ คนร้ายถอยออกไป แต่ผมมาเสียท่าตอนออกไปตามจับ เพราะไม่เคยซ้อมการทำ CQB ครับ ดีที่คนร้ายหนีออกไป และไม่มีอาวุธครับ ไม่งั้นวันนี้อาจจะ....... ครับ

ปล. มีคนกล่าวว่าคนที่มือปืนถูกกฏหมายในตัวแล้วได้ใช้ปืนนั้นป้องกันตัวมีแค่ 25% ของผู้ที่มือปืนครอบครองทั้งหมดครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์