เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:29:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: colt .38 super ใช้ลูกซ้อม 9 มม.ยิงได้มั้ยครับ  (อ่าน 5618 ครั้ง)
TOM999
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 05:23:38 PM »

พอดีพึ่งได้ colt .38 super มาครับ   ของเก่ามีรามี่ 9 มม.อยู่ พอดีมีกระสุนซ้อมของ 9 มม.หลายกล่อง   ไม่ทราบว่าถ้าเราจะเอามายิงใน .38 ซุปเปอร์จะได้มั้ยครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 05:25:24 PM »

ยิงได้แน่นอนครับ เพราะทั้งเคยเห็นและเคยยิงมาแล้ว เยี่ยม

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 05:53:47 PM »

พอดีพึ่งได้ colt .38 super มาครับ   ของเก่ามีรามี่ 9 มม.อยู่ พอดีมีกระสุนซ้อมของ 9 มม.หลายกล่อง   ไม่ทราบว่าถ้าเราจะเอามายิงใน .38 ซุปเปอร์จะได้มั้ยครับ
ด้วยรักและหวังดี  ..... รังเพลิงมันไม่เท่ากันนะครับ .....แม้ยิงลั่นได้ก็จริงอยู่ แต่เสียดายคอรังเพลิงในลำกล้องที่ท่านมองไม่เห็น
ยิงได้ครับ ผมเคยยิง
แต่ปืน .38 ซูเปอร์ของท่าน เป็นโคลท์ มีค่า ควรค่าแก่การเก็บรักษา อย่าทำลายมันเลยครับ
ลูกซ้อม .38 ซุเปอร์ บางฤดู ก็พอหาได้ อย่าเอาลูก 9 ไปทำลายรังเพลิง โดยใช่เหตุเลยครับ
ปืนมีค่ากว่าการประหยัดเงินด้วยวิธีนี้อย่างมากมาย
ท่านลองเอากระสุนทั้งสองขนาดมาเทียบกันดูซีครับ มันไม่เหมือน .38 สเปเชี่ยล กับ .357 แม็กนั่มนะครับ
อย่าทำเลยครับ สงสารปืน
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:22:08 PM »

ความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวไม่ควรยิงครับ
  พอดีพึ่งได้ colt .38 super มาครับ   ของเก่ามีรามี่ 9 มม.อยู่ พอดีมีกระสุนซ้อมของ 9 มม.หลายกล่อง   ไม่ทราบว่าถ้าเราจะเอามายิงใน .38 ซุปเปอร์จะได้มั้ยครับ
ด้วยรักและหวังดี  ..... รังเพลิงมันไม่เท่ากันนะครับ .....แม้ยิงลั่นได้ก็จริงอยู่ แต่เสียดายคอรังเพลิงในลำกล้องที่ท่านมองไม่เห็น
ยิงได้ครับ ผมเคยยิง
แต่ปืน .38 ซูเปอร์ของท่าน เป็นโคลท์ มีค่า ควรค่าแก่การเก็บรักษา อย่าทำลายมันเลยครับ
ลูกซ้อม .38 ซุเปอร์ บางฤดู ก็พอหาได้ อย่าเอาลูก 9 ไปทำลายรังเพลิง โดยใช่เหตุเลยครับ
ปืนมีค่ากว่าการประหยัดเงินด้วยวิธีนี้อย่างมากมาย
ท่านลองเอากระสุนทั้งสองขนาดมาเทียบกันดูซีครับ มันไม่เหมือน .38 สเปเชี่ยล กับ .357 แม็กนั่มนะครับ
อย่าทำเลยครับ สงสารปืน
แล้วเห็นด้วยกับคุณtao bangkhaen
 ยังไงลองไปหาข้อมูลในกระทู้เพิ่มดูครับ.... ความรู้เกี่ยวกับ 38super ข้อมูลมากมาย  หลงรัก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 06:27:29 PM โดย ขนมจีนเส้นใหญ่ » บันทึกการเข้า

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
Rock Army
Jr. Member
**

คะแนน 1

ไม่เสียสละ ชัยชนะย่อมไม่เกิด

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:24:10 PM »

ยิงได้แต่ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ ควรตอนที่จำเป็นจริงๆเท่านั้น เยี่ยม

ยิงปืนเป็น ใช่ว่า จะยิงปืนแม่น
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:16:44 PM »

Grin คิดว่า เรา ๆ ทั่วไปจะยิงมากมายจนเกิดความเสียหายได้หรือครับ เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่าจะเกิดความเสียหายได้ แต่มาคิดดูแล้วไม่เห็นเป็นไร .357 เอากระสุน .38 ยิงอย่างเดียวมากกว่า 5000 นัด ผมยังไม่เห็นเกิดความเสียหายอะไรเลย Grin

chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:21:31 PM »

ยิงได้ครับแต่เอาไว้ยิงในตอนที่จำเป็นครับไม่งันยิงบ่อยๆพังแน่น

11 มม.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:38:24 PM »

ยิงไปเถอะ ยิงเท่าที่อยากจะยิงนั่นแหละ ถ้าปืนชำรุดเสียหาย ผมจะรับซื้อให้ในราคาที่ซื้อมา..เอง ครับ.

เพิ่มให้อีก ๑๐๐ ค่าล้างหูกับคำแนะนำ แบบนั่งเทียนเขียน ..  ๙  พารา รีคอยด์น้อย และซ้ำได้เร็ว กว่า .๓๘ super ด้วยซ้ำ  เยี่ยม

ยิงกระสุน ๙ พารา ให้คุ้นเคย และให้ตระหนักว่า มันยิงกันได้.. อย่าไปห่วงกังวล.. ปืนมันไม่พังกัน ง่าย ๆ หรอก แต่ชีวิต ท่านจะพัง 
ถ้ามัวแต่มาเลือกกระสุน.. ตระเตรียมไว้ เมื่อถึงคราว จะได้ตัดความวิตกกังวลออกไปเสีย เหลือแต่ความกล้า และใช้มันให้คุ้มค่า . เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 08:00:09 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:08:38 PM »

ยิงไปเถอะ ยิงเท่าที่อยากจะยิงนั่นแหละ ถ้าปืนชำรุดเสียหาย ผมจะรับซื้อให้ในราคาที่ซื้อมา..เอง ครับ.

เพิ่มให้อีก ๑๐๐ ค่าล้างหูกับคำแนะนำ แบบนั่งเทียนเทียน ..   ๙  พารา รีคอยด์น้อย และซ้ำได้เร็ว กว่า .๓๘ super ด้วยซ้ำ  เยี่ยม

ยิงกระสุน ๙ พารา ให้คุ้นเคย และให้ตระหนักว่า มันยิงกันได้.. อย่าไปห่วงกังวล.. ปืนมันไม่พังกัน ง่าย ๆ หรอก แต่ชีวิต ท่านจะพัง 
ถ้ามัวแต่มาเลือกกระสุน.. ตระเตรียมไว้ เมื่อถึงคราว จะได้ตัดความวิตกกังวลออกไปเสีย เหลือแต่ความกล้า และใช้มันให้คุ้มค่า . เยี่ยม
ตัวจริง  เสียงจริง
มาแล้วครับ  พี่ Ro@d ของพวกเรา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:42:56 PM »

ลำกล้องปืนมันเป็นเหล็กครับ ส่วนหัวกระสุนมันเป็นทองแดงหุ้มตะกั่วครับ ลองคิดดูว่าอันไหนมันจะแข็งกว่ากันครับ

การที่หัวกระสุน 9 มม. อยู่ในรังเพลิง .38 ซูเปอร์ ซึ่งหน้ากระสุน 9 มม. อยู่ห่างจากขอบบ่ารังเพลิงด้านใน .38 ซูเปอร์

ประมาณ 4 มม. ในขณะหัวกระสุนคลื่อนที่ออกจากปลอก ผ่านขอบบ่ารังเพลิง จะไม่ทำให้เกิดความเสียหาย เพราะ

หัวกระสุน 9 มม. ค่อนข้างเรียวแหลม จะผ่านไปได้โดยง่ายครับ หลักเดียวกันที่ยิงจากปืนลูกโม่ .357 ยิง .38 สเปเชียลครับ 

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
pasuta
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:39:54 PM »

ยิงได้ครับแต่ต้องโหลดกระสุนจากแม็กกาซีนเท่านั้น ว่าแต่จะไปลดอนุภาพของปืนทำไมครับกระสุนคู่ตัวมันก็สุดยอดแล้วแพงกว่ากันไม่กี่บาท  ไหว้
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:08:07 PM »

อานุภาพ กระสุน .38 ซูเปอร์ โหด มัน สะใจ ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:26:31 AM »

Grin คิดว่า เรา ๆ ทั่วไปจะยิงมากมายจนเกิดความเสียหายได้หรือครับ เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่าจะเกิดความเสียหายได้ แต่มาคิดดูแล้วไม่เห็นเป็นไร .357 เอากระสุน .38 ยิงอย่างเดียวมากกว่า 5000 นัด ผมยังไม่เห็นเกิดความเสียหายอะไรเลย Grin

เพิ่มให้อีก ๑๐๐ ค่าล้างหูกับคำแนะนำ แบบนั่งเทียนเขียน ..  ๙  พารา รีคอยด์น้อย และซ้ำได้เร็ว กว่า .๓๘ super ด้วยซ้ำ  เยี่ยม

ส่วนตัวเองผมมีทั้งปืน 9 มม และปืน.38 ซุปเปอร์  แต่ก็ยังไม่เคยลองเอาลูก 9มม ใส่ยิงในปืนขนาด .38 ซุปเปอร์สักที  รู้แต่ว่ายิงได้จากพี่ Ro@d และจากคุณ NaiMai ครับ และจากการที่เข้าไปที่สนามยิงปืนบ่อยๆ ก็เห็นมีเพื่อนสมาชิกบางท่านยิงให้เห็นในสนามอยู่บ่อยๆในเวลาที่ทางสนามลูกขนาด.38 ซุปเปอร์ขาดสนามในเวลานั้นครับ   รับลองได้ว่ายิงได้ 100เปอร์เซนต์ครับเห็นมากะตา Grin Grin Grin
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:27:31 AM »

LLama ที่ผมใช้ มันเขียนไว้เลยครับ ว่า 9mm/38super มันยิงน่ะยิงได้ครับ
แต่ไม่ควรยิงบ่อย
ลูก 9 mm ปลอกสั้นกว่า เวลาใช้ยิงใน .38 super จะทำให้หัวกระสุนกระแทกโดนแรงที่ท้ายรังเพลิง
นาน ๆ พังครับ

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 12:10:43 PM »

การสึกหรอเกิดขึ้นแน่นอนครับ  วัตถุ 2 อย่างมาเสียดสีกันยังไงก็ต้องสึกหรอ  แต่ผมคิดว่าคงยิงเป็นหมื่น ๆ นัด กว่าปืนจะพังครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์