เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:27:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าปืนที่ซื้อจากโครงการฯ นี้โอนจากพ่อถึงลูกได้หรือเปล่า  (อ่าน 2104 ครั้ง)
cm_air
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:50:44 PM »

ไม่ทราบว่าซื้อปืนโครงการฯ แล้วโอนให้ลูกได้หรือเปล่ากรณีที่พ่อยังไม่เป็นอะไรเพราะว่าไม่เข้าใจความคำว่ายกเว้นโอนเป็นมรดก
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:58:23 PM »

สน.อส. ต้องเดสมอเร่อย่างเดียวครับ ถึงจะเป็นมรดก
สน.สก. 5 ปี + 1 วันขึ้นไป โอนได้ครับ
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:59:37 PM »

ไม่ทราบว่าซื้อปืนโครงการฯ แล้วโอนให้ลูกได้หรือเปล่ากรณีที่พ่อยังไม่เป็นอะไรเพราะว่าไม่เข้าใจความคำว่ายกเว้นโอนเป็นมรดก
ไม่ทราบว่าปืนจากโครงการไหนครับ ถ้าเป็นสน.สก.โอนได้หลังจากครบ5ปีครับ
คำว่ายกเว้นโอนเป็นมรดกคือ....ปืนจะโอนเปลี่ยนมือไม่ได้ยกเว้นเจ้าของปืนได้เสียชีวิตลงปืนก็จะตกทอดเป็นมรดกแก่ผู้รับมรดกตามกฎหมายครับ
หรือในกรณีปืนโครงการที่5ปีถึงโอนได้...แต่เจ้าของปืนเสียชีวิตก่อนครบ5ปี ปืนก็จะสามารถโอนให้แก่ผู้รับมรดกครับ
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:01:23 PM »

โครงการของ สน.อส. "ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก"
โครงการของ สน.สก. "ห้ามโอนภายใน 5 ปี เว้นแต่ตกทอดทางมรดก"
 ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:02:17 PM »

การตกทอด แห่งทรัพย์มรดก
ตามมาตรา 1599 แห่งประมวลกฎหมายแพ่งฯ ระบุไว้ว่า...
            เมื่อบุคคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้น ตกทอดแก่ทายาท...ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:05:23 PM »

มรดก หมายถึง  สิ่งที่ตกทอดมาจากบรรพบุรุษหรือที่สืบทอดมาแต่บรรพกาล

กรณีหมายความตามกฎหมาย   หมายถึง
ทรัพย์สินทุกชนิด ตลอดทั้งสิทธิ หน้าที่ และความรับผิดต่าง ๆ ของผู้ตาย ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 04:07:47 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:09:49 PM »

นอกเหนือไปจาก โอนโดยมรดก แล้ว....
ก็ยังมีอีกหนทางหนึ่งครับ...คริ คริ   และเป็นหนทางที่ไม่ขัดต่อหลักเกณฑ์ด้านบนด้วยครับ
ถ้าท่านประสงค์ที่จะโอนจริง ๆ ในขณะที่เจ้าของปืนเดิม ยังมีชีวิตอยู่ครับ

เดี๋ยวได้มีสอบถามกันเพียบ....คริ คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 04:13:13 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:23:30 PM »

นอกเหนือไปจาก โอนโดยมรดก แล้ว....
ก็ยังมีอีกหนทางหนึ่งครับ...คริ คริ   และเป็นหนทางที่ไม่ขัดต่อหลักเกณฑ์ด้านบนด้วยครับ
ถ้าท่านประสงค์ที่จะโอนจริง ๆ ในขณะที่เจ้าของปืนเดิม ยังมีชีวิตอยู่ครับ

เดี๋ยวได้มีสอบถามกันเพียบ....คริ คริ

งั้น ถามเลยครับ...ทำยังไง Grin Grin Grin

อยากทราบมาก PM ก็ได้
Grin Grin Grin
cm_air
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:26:10 PM »

กรณีซื้อจากสวัสดิ์การตำรวจ
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:28:27 PM »

สน.อส. ต้องเดสมอเร่อย่างเดียวครับ ถึงจะเป็นมรดก
สน.สก. 5 ปี + 1 วันขึ้นไป โอนได้ครับ

Grin... เยี่ยม

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 05:09:33 PM »

การตกทอด แห่งทรัพย์มรดก
ตามมาตรา 1599 แห่งประมวลกฎหมายแพ่งฯ ระบุไว้ว่า...
            เมื่อบุคคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้น ตกทอดแก่ทายาท...ครับ
                          ชัดเจนๆๆๆๆๆๆ

ter_22 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:53:02 PM »

ถ้าภรรยาเราเป็นผู้รับมรดก จะมีสิทธิ์โอนเป็นชื่อเราได้ไหมครับ(มีทะเบียนรส)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:02:51 PM »

ถ้าภรรยาเราเป็นผู้รับมรดก จะมีสิทธิ์โอนเป็นชื่อเราได้ไหมครับ(มีทะเบียนรส)

1. ถ้าภรรยาเราเป็นผู้รับมรดก
2. จะมีสิทธิ์โอนเป็นชื่อเราได้ไหมครับ (มีทะเบียนสมรส)

กรณีนี้  ต้องพ่อตาตาย  แม่ยายไม่ขาย  ยกให้ลูกสาว (ภริยา) และภริยาไม่ขายต่อ แต่โอนให้สามี  คริ คริ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:07:02 PM »

งั้น ถามเลยครับ...ทำยังไง Grin Grin Grin

ทุกโครงการฯ จะ 5 ปี หรือมรดก 
ไม่ต้องตาย ไม่ต้องทำหนังสือถึง มท.1 ด้วยครับ

หากท่านปฏิบัติตามข้อความด้านล่างนี้ครับ
บันทึกของ มท. จะมาใหญ่กว่า พ.ร.บ.ฯ ได้ไงจ๊ะ

ก็แค่ปฏิบัติตามมาตรา 67 ใน พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ เท่านั้นเองครับ  คริ คริ
รับรองครับ  โอนได้แน่นอน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 09:14:40 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
liger
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Gun Is My Body And My Body Is Gun

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 01:27:17 PM »

ทุกโครงการฯ จะ 5 ปี หรือมรดก 
ไม่ต้องตาย ไม่ต้องทำหนังสือถึง มท.1 ด้วยครับ

หากท่านปฏิบัติตามข้อความด้านล่างนี้ครับ
บันทึกของ มท. จะมาใหญ่กว่า พ.ร.บ.ฯ ได้ไงจ๊ะ

ก็แค่ปฏิบัติตามมาตรา 67 ใน พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ เท่านั้นเองครับ  คริ คริ
รับรองครับ  โอนได้แน่นอน 

มาตรา 67 ใน พ.ร.บ. ว่ายังไรบ้างครับ  ไม่ถนัดกฏหมายซะด้วยผม

ถ้าคุณเป็นคนดี ปืนของคุณก็จะเป็นเด็กดี และมอบพลังให้คุณ ปกป้องคนดีจากคนไม่ดี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์