เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:38:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าปืนที่ซื้อจากโครงการฯ นี้โอนจากพ่อถึงลูกได้หรือเปล่า  (อ่าน 2107 ครั้ง)
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:11:59 PM »

ผมลองค้นดูได้ตามนี้ครับ

มาตรา 67  อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน หรือวัตถุระเบิด ซึ่งส่งมอบไว้ตามมาตรา 65 หรือมาตรา 66 นั้น ให้ผู้ส่งมอบจัดการโอนเสียภายในเก้าสิบวันนับแต่วันที่ส่งมอบ ถ้าโอนได้ให้นายทะเบียนท้องที่มอบแก่ผู้รับโอนไป แต่ถ้าโอนไม่ได้ให้นายทะเบียนจัดการขายทอดตลาดภายหลังที่ได้ประกาศและแจ้ง ให้ผู้ส่งมอบทราบแล้วตามสมควร ได้เงินสุทธิเท่าใดให้มอบแก่ผู้มีสิทธิ

รายละเอียดเพิ่มเติม http://www.lawamendment.go.th/moj/Display.asp?ID=6651
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:14:32 PM »

นอกเหนือไปจาก โอนโดยมรดก แล้ว....
ก็ยังมีอีกหนทางหนึ่งครับ...คริ คริ   และเป็นหนทางที่ไม่ขัดต่อหลักเกณฑ์ด้านบนด้วยครับ
ถ้าท่านประสงค์ที่จะโอนจริง ๆ ในขณะที่เจ้าของปืนเดิม ยังมีชีวิตอยู่ครับ

เดี๋ยวได้มีสอบถามกันเพียบ....คริ คริ

งั้น ถามเลยครับ...ทำยังไง Grin Grin Grin

อยากทราบมาก PM ก็ได้
Grin Grin Grin

ทุกโครงการฯ จะ 5 ปี หรือมรดก 
ไม่ต้องตาย ไม่ต้องทำหนังสือถึง มท.1 ด้วยครับ

หากท่านปฏิบัติตามข้อความด้านล่างนี้ครับ
บันทึกของ มท. จะมาใหญ่กว่า พ.ร.บ.ฯ ได้ไงจ๊ะ

ก็แค่ปฏิบัติตามมาตรา 67 ใน พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ เท่านั้นเองครับ  คริ คริ
รับรองครับ  โอนได้แน่นอน 

มาตรา 67 ใน พ.ร.บ. ว่ายังไรบ้างครับ  ไม่ถนัดกฏหมายซะด้วยผม

มาตรา 67 อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน หรือวัตถุระเบิด ซึ่งส่งมอบไว้ ตาม มาตรา 65 หรือ มาตรา 66 นั้น ให้ผู้ส่งมอบจัดการโอนเสียภายในเก้า สิบวันนับแต่วันที่ส่งมอบ ถ้าโอนได้นายทะเบียนท้องที่มอบแก่ผู้รับโอนไป แต่ถ้า โอนไม่ได้ให้นายทะเบียนจัดการขายทอดตลาดภายหลังที่ได้ประกาศ และแจ้ง ให้ผู้ส่งมอบทราบแล้วตามสมควร ได้เงินสุทธิเท่าใดมอบให้แก่ผู้มีสิทธิ

ต้องดูประกอบกับมาตรา65,66ด้วยครับ หมายถึงถ้าวันนึงเจ้าของปืนโครงการที่โอนไม่ได้นั้นเกิดเป็นบุคคลซึ่งจะออกใบอนุญาตให้ไม่ได้ เช่นอยู่ๆเป็นบ้า

เป็นคนไร้ความสามารถหรือเสมือนไร้ความสามารถ ก็สามารถโอนปืนไปให้ผู้อื่นได้โดยที่ไม่ต้องตายไงครับ......
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์