เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:21:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อปืนระหว่าง S&W 40 กับ S&W 686 2 1/2" ขอความคิดเห็นข้อดี/เสีย ด้วยครับ  (อ่าน 3915 ครั้ง)
SUN DUCATI
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 03:42:23 AM »

ผมกำลังเลือกระหว่าง S&W model 40 2 1/2" กับ S&W model 686 2 1/2" ,7 Shot ขอความคิดเห็นเพื่อนสมาชิก ข้อดี/เสียและข้อแตกต่าง ว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน ส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องปืนเลยแต่เห็นว่า 2รุ่นนี้พกพาสะดวก ขอคำวิจารย์ด้วยครับ กำลังขอฟังอย่างตั้งอกตั้งใจครับ 
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 03:56:51 AM »

ถ้าเอาไว้เพื่อพกพา m.40น่าสนกว่าครับ มันเกิดมาเพื่องานนี้ Jเฟรม , ไม่มีหงอนนกให้เกะกะ , ไก3-5ปอนด์จากโรงงาน(มั๊ง)....ข้อเสียคือจุแค่5นัด และมักจะเก่าเหลาเหย่

686 2 1/2" โครงLหนักอิ๊บ ไม่เหมาะสำหรับพกซ่อน(เว้นคุณจะสูง6ฟุต หนัก80กก.ขึ้นไป) จุ7นัด ยิงลูกแรงสูงได้เท่าที่มีให้ยิงในเมืองไทย , สภาพมือสองค่อนข้างสด เพราะมักถูกยิงแค่.38เปาะแปะ......จะเล่น686ไหนๆก็ไม่เหมาะสำหรับพกพาแล้วแนะนำล้อกล้อง4"ดีกว่าครับ ไม่งั้นก็ไปซ้ำอีหรอบm.60 3" คือเอาดีอะไรไม่ได้ซักทาง

ถ้าตัวไม่ได้เล็กมากอยากหาปืนไว้เผื่อต้องพกพา ผมแนะนำm.19หรือm.66 2 1/2"ครับใส่ด้ามไม้ดีๆจะพกได้ง่ายขึ้น จุ6นัด  , พกสบายกว่า686เหมือนเปลี่ยนจากแบกครกเป็นพกสาก , สภาพมักไม่ค่อยช้ำมาก เพราะถูกยิงแต่กระสุน.38ซะเป็นส่วนใหญ่...อย่างดีก็ทำผิวใหม่

Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 04:09:56 AM »

ไปนั่งตะหงิดๆต่อตั้งนาน ลงทุนเสิร์ชเวบจึงถึงบางอ้อว่าm.40มันเป็นลูกโม่หลังอ่อนนี่ครับ ในเวบที่เสิร์ชเจอบอกว่าทำให้การลั่นไกทำได้ดีกว่าลูกโม่โครงJแบบอื่นๆ

http://www.tactical-life.com/online/combat-handguns/sw-m40-1-389spl/
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 08:50:24 AM »

ถ้าเอาไว้เพื่อพกพา m.40น่าสนกว่าครับ มันเกิดมาเพื่องานนี้ Jเฟรม , ไม่มีหงอนนกให้เกะกะ , ไก3-5ปอนด์จากโรงงาน(มั๊ง)....ข้อเสียคือจุแค่5นัด และมักจะเก่าเหลาเหย่

686 2 1/2" โครงLหนักอิ๊บ ไม่เหมาะสำหรับพกซ่อน(เว้นคุณจะสูง6ฟุต หนัก80กก.ขึ้นไป) จุ7นัด ยิงลูกแรงสูงได้เท่าที่มีให้ยิงในเมืองไทย , สภาพมือสองค่อนข้างสด เพราะมักถูกยิงแค่.38เปาะแปะ......จะเล่น686ไหนๆก็ไม่เหมาะสำหรับพกพาแล้วแนะนำล้อกล้อง4"ดีกว่าครับ ไม่งั้นก็ไปซ้ำอีหรอบm.60 3" คือเอาดีอะไรไม่ได้ซักทาง

ถ้าตัวไม่ได้เล็กมากอยากหาปืนไว้เผื่อต้องพกพา ผมแนะนำm.19หรือm.66 2 1/2"ครับใส่ด้ามไม้ดีๆจะพกได้ง่ายขึ้น จุ6นัด  , พกสบายกว่า686เหมือนเปลี่ยนจากแบกครกเป็นพกสาก , สภาพมักไม่ค่อยช้ำมาก เพราะถูกยิงแต่กระสุน.38ซะเป็นส่วนใหญ่...อย่างดีก็ทำผิวใหม่

Cheesy

เหอๆ... เห็นภาพครับ... ฮา
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:19:17 AM »

Cheesy

ที่จขกท.ถามน่าจะเป็นปืนใหม่ของสวัสดิการสน.สก.ครับคุณจ้าว...

M40เป็นของใหม่.....ราคาน่าจะใกล้ๆ5หมื่น.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 09:27:47 AM »

ค้านพี่จ้าวเรื่อง " m.60 3" คือเอาดีอะไรไม่ได้ซักทาง  "นิดเดียว  ผมมองเป็นปืนลูกเป็ด

แต่ในข้อที่ว่าเอาดีไม่ได้สักทาง  ผมกลับมองว่าเหมาะเป็นปืนเฝ้าบ้านของสุภาพสตรีมาก  

เนื่องจากลำกล้องขนาด 3 นิ้วที่จะยาวก็ไม่ยาวเกินไป  วงกระสุน 5 นัด ในเมืองปกติที่

ไม่ได้มีใครหมายปองชีวิตถือว่าครอบคลุมเพียงพอ (หาสปีดโหลดอีก 2 ชุดเพื่อความอุ่นใจ )

ด้วยความที่ ลำกล้องไม่ยาวมาก  การยกเล็งนาน ๆ ช่วยให้มืออันบอบบางแขนเรียวระหงส์

ของคุณสภาพสตรีไม่อ่อนล้าจนเกินไป  ระยะศูนย์ ตลอดจน ศูนย์ที่สามารถเรียกว่าเป็นศูนย์ปืน

ไม่ใช่เซาะล่องหลังโครงปืนแบบ ปืน  ลำกล้อง 2 นิ้ว พอที่จะใช้จัดศูนย์เล็งปราณีตได้  

ครั้น คุณผู้ชายอยากที่จะขโมยปืนเมียมาพกเท่ห์ ๆ ไม่ว่าพกนอกหรือพกในก็ไม่ลำบากกระเพาะปัสสาวะ

.............  มันก็เป็นเช่นนี้แล  .........  อิอิอิ  

ขออภัย ท่าน จขกท. ครับ นอกเรื่องที่ถาม

กลับสูงคำถาม  2 ตัวเปรียบเทียบ ผมอยากให้มองที่จุดประสงค์หลักก่อนครับ  

ทั้ง  2 ตัวต่างกันที่ขนาดกระสุน และมิติรูปร่าง   ......  

ตัว 686  ถ้าเป็นลำกล้อง 2 1/2 ผมเองยังไม่อาจฟันธงครับ  

เพราะยังไม่เคยลอง 357 ที่ยาวต่ำกว่า 4 นิ้วสักที ว่ามันจะโหดร้ายกับมือน้อย ๆ

ของผมสักแค่ไหน  

แต่ถ้าจะเอา  686 มายิง ลูก 38 ผมก็ว่า  มันดูจะขาด ๆ ยังไงชอบกล

ถ้ามือท่าน จขกท. รับไหว  ลำกล้องที่สั้นเพียง  2 นิ้วครึ่งก็คงรีดสมรรถนะของ 357

ออกมาได้ไม่เต็มที่ แต่มีผทางจิตวิทยาสูงแน่ ๆ  ทั้งเสียงและแสง ...... อิอิอิ  

ในเรื่องการพกพาปืนเฟรมเล็กแน่นอนต้องได้เปรียบอยู่แล้วครับ  

ถ้ามุ่งเน้นเรื่องการพกพา  สะดวกสบายกระเพาะปัสสาวะและไต  เห็นหลัก  j เฟรม

คงได้เปรียบกว่า เยอะทีเดียว   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2009, 09:36:58 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
SUN DUCATI
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 01:08:52 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ E_mail  จะถามอีกนิดว่าถ้าจัดอันดับ 1-5 ความน่าใช้สำหรับปืนพกพาที่ไม่เกิน 2- 2 1/2" โครงสแตนเลส แบรนด์ไหน รุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ  ส่วนโครง Scandium Alloy Frame ใช้ไม่ค่อยดีหรือครับ ถามๆคนอื่นมาไม่ค่อยมีคนแนะนำให้ใช้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:48:06 PM »

ที่จขกท.ถามน่าจะเป็นปืนใหม่ของสวัสดิการสน.สก.ครับคุณจ้าว...

M40เป็นของใหม่.....ราคาน่าจะใกล้ๆ5หมื่น.....

ขอบคุณครับพี่  Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:52:09 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ E_mail  จะถามอีกนิดว่าถ้าจัดอันดับ 1-5 ความน่าใช้สำหรับปืนพกพาที่ไม่เกิน 2- 2 1/2" โครงสแตนเลส แบรนด์ไหน รุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ  ส่วนโครง Scandium Alloy Frame ใช้ไม่ค่อยดีหรือครับ ถามๆคนอื่นมาไม่ค่อยมีคนแนะนำให้ใช้

ตอบให้ไม่ถูกจริงๆครับ ผมมีm.19 2 1/2"แต่ก็ไม่พก พอจำเป็นต้องเปลี่ยนปืนติดตัวก็เอาใส่กระเป๋า

เคยมีm.36 แต่ก็รู้สึกไปเองว่ามันพกไม่สบายเลย .... พกปืนก็อปปี้CZ75คอมแพค/กล็อก23ยังสบายตัวกว่าเยอะ ทั้งๆที่มันใหญ่กว่า , หนักกว่า
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 02:54:51 PM »

ความหมายที่พี่E__mail ว่าเอาดีไม่ได้เลยสักอย่างคือ เอาไปแข่งยิงเป้าก็สู้พวก4-6นิ้วไม่ได้
เอาไปพกพาก็เนียนสู้พวก2นิ้วศูนย์ตายไม่ได้
    และที่ท่านRUKERบอกว่าลูกเป็ดก็ถูกอีกแหละครับ เป็ดมีความสามารถวิ่งบนบกก็ได้ แต่วิ่งไม่
ทันไก่ บินก็ได้ แต่ก็สู้นกไม่ได้
    จะยิงแข่งก็พอกล้อมแกล้ม จะพกซ่อนก็พอได้ คือมันอยู่แบบครึ่งๆกลางๆ
    ส่วนm686-2นิ้วครึ่ง เท่าๆที่ได้เห็นมา สภาพจะสวยมากๆทุกกระบอก เพราะบำรุงรักษาดี และ
เจ้าของมักยิงด้วยกระสุน.38 เป็นหลัก ปืนจึงไม่โทรมเร็ว ส่วนm.40 ไม่มีข้อมูลเลยครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1]
  พิมพ์