เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:23:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไปคิดมาซื้อปืนมีเซฟน่าจะดีกว่าปืนไม่มีเซฟ  (อ่าน 4677 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 07:18:40 PM »

วันนี้ฝนตกอากาศดี ผมขอนอกเรื่องนิดครับ......ซื้อปืนมี..เซฟ..ดีกว่าครับ................ตู้เซฟหรือตู้เหล็กก็ได้ครับ....มี 1 หรือ 100 กระบอก ถ้าเราทิ้งเขาไว้ที่บ้านอย่างดีที่สุดก็ถ่วงเวลาให้เรากับมาเจอเขาหรือไม่เจอแต่อย่างน้อยเราก็ป้องกันไว้ถ้าเราไม่เอาเขาไปด้วย

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 07:28:44 PM »

แล้วทำไม พวกลูกโม่ไม่น่าเสียวหรือครับ แล้วมีใครใส่ลูกติดโม่บ้าง เว้น 1ช่องโม่ หรือเปล่า
pichet_rit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 07:45:43 PM »

วันนี้ฝนตกอากาศดี ผมขอนอกเรื่องนิดครับ......ซื้อปืนมี..เซฟ..ดีกว่าครับ................ตู้เซฟหรือตู้เหล็กก็ได้ครับ....มี 1 หรือ 100 กระบอก ถ้าเราทิ้งเขาไว้ที่บ้านอย่างดีที่สุดก็ถ่วงเวลาให้เรากับมาเจอเขาหรือไม่เจอแต่อย่างน้อยเราก็ป้องกันไว้ถ้าเราไม่เอาเขาไปด้วย
หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ่านแล้ว อดยิ้มไม่ได้
ครั้งแรกที่ผมดูกระทู้ก็คิดแบบนี้ครับ
nap.p
ชักแล้งต้องยิง จริง ๆ หรือ?
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:00:56 PM »

ผมซื้อปืน S&W M&P9c มา คิดไปคิดมาก็กลัวเผลอเหมือนกัน หากลืมใส่ลูกแล้วขึ้นลำไว้ กลัวเผลอเหนี่ยวไกทำปืนลั่นจริงๆครับ ปัจจุบันอยู่บ้านยังไม่ใส่ลูกไว้ในปืนเลยครับ
หากลืมใส่ลูก แล้วขึ้นลำไว้ ลูกก็ไม่ขึ้นลำ ซิครับ เพราะลืมใส่ลูก คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้

MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:19:52 PM »

สติ ครับกฎข้อแรกว่า จับปืนทุกกระบอก ต้องคิดว่ามีกระสุนบรรจุอยู่ในรังเพลิงแล้ว   จะไม่พลาด .
marine49 "รักในหลวง"
*-*จงเดินไปในที่ๆเป็นตัวตนของเราอย่าให้เงินเปลี่ยนเรา*-*
Jr. Member
**

คะแนน 1

สไนเปอร์นักรบผู้ปิดทองหลังพระ

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:27:37 PM »

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับสติกับความระมัดระวังครับ    ใช่ปืนอย่างมีสติและความระมัดระวังปลอดภัยทุกกระบอกครับ  (แม้แต่มีด)

*-*ได้เป็นนาวิกโยธินซั้กครั้งไซจักฝังหฤทัยจนวายปาน*-*
                   *ข้าจะสู้เพื่อชาติจนตัวตาย*
ประเทศไทยเป็นไทอยู่ได้จนมาถึงตัวเราคนหนึ่งนี้
เพราะบรรพบุรุษของเรา เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิต และความลำบากยากเข็น
เข้าแลกไว้ เราต้องรักชาติ เราต้องสระชีพเพื่อชาติ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:01:34 PM »

ส่วนตัวผมแล้ว ชอบนกนอก+มีเซฟ ครับ เข้าใจดีว่าระบบปืนพัฒนากันไปไกลแล้ว แต่นี่คือความชอบเท่านั้นนะครับ และไม่เคยคิดเปลี่ยนใจ  ขนาดปืนอัดลม ผมยังต้องหาแบบมีเซฟเลย ขึ้นรถ ก่อนสตาร์ทรถ อันดับแรก ผมคาดเข็มขัด(เซฟอีกแระ)  เมื่อก่อนก็คิดว่ามันยุ่งยาก แต่พอทำให้เป็นประจำจนกลลายเป็นนิสัย แทบไม่รู้เลยว่า เราได้ทำในสิ่งที่ปลอดภัยลงไปแล้ว
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:16:19 PM »

ก็เปลี่ยนไปใช้ HK P7 ซิครับ ขึ้นลำไว้พร้อมได้เลย......

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Tืa์M๊ ┇รัnใuxaวJ
T็a๋kํk็y็l๊i็v์e์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

2341E51F

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:34:38 PM »

เซฟปืนที่แท้จริงนั่นก็คือ นิ้วของเราเองครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 12:00:01 AM โดย ไตรภาค » บันทึกการเข้า

www.gunsandgames.com

-๊S็a๊F๋e์T๋Y์   A๋c๊c๋u๊r๋aํt๋Eื   S๊m์o๊o่TัH์   F๊a๋s๋T๊-๊
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:38:28 AM »

ผมส่วนมากไม่ได้ขึ้นลำไว้ครับ
แต่ถ้าขึ้นลำไว้ผมจะเข้าเซฟไว้เหมือนกัน
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:35:05 AM »

Wink ฝึกให้เป็นนิสัยเรื่องหลักความปลอดภัยในการใช้ปืนให้เคยชิน และศึกษาระบบกลไกของปืนที่ใช้อยู่ให้ถ่องแท้ แล้วมันจะลดความระแวงแต่ต้องคงความระวังไว้เสมอครับ ไหว้

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:05:19 AM »

ผมซื้อปืน S&W M&P9c มา คิดไปคิดมาก็กลัวเผลอเหมือนกัน หากลืมใส่ลูกแล้วขึ้นลำไว้ กลัวเผลอเหนี่ยวไกทำปืนลั่นจริงๆครับ ปัจจุบันอยู่บ้านยังไม่ใส่ลูกไว้ในปืนเลยครับ

ผมพกไม่ขึ้นลำครับ แต่ถ้าขับรถในที่เปลี่ยวจะขึ้นลำไว้บ้างเป็นบางครั้งครับ  แต่พอจับปืนทุกครั้ง จะปลดแม็ก ก่อนครับ

ผมถามทาง ฟิกส์เท็ค เขาตอบว่า "รุ่นที่เข้ามาขายในเมืองไทยเป็นรุ่นแรก ๆ ยังไม่มีการปรับปรุง แต่รุ่นที่สอง ได้รับการปรับปรุงให้มีเซฟปืน เพราะได้รับคำ แนะนำจากลูกค้าแล้ว" เพราะฉะนั้น M4 หรือ MP15-22 ผมจึงยังไม่หามาครับ รอให้ปรับปรุงจนนิ่งก่อนครับ

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:05:24 PM »

เมื่อก่อนจะซื้อปืนก็ตั้งใจไว้ว่าจะซื้อปืนที่มีเซฟเพื่อความปลอดภัย
แต่ด้วยความชอบส่วนตัว และด้วยจังหวะเวลาทำให้ต้องซื้อกล็อก ๑๙  มาใช้งาน
ตอนแรกก็ยังไม่ค่อยกล้าขึ้นลำ  แต่เคยมีเหตุจำเป็นทำให้ต้องใช้ปืนอยู่ครั้งหนึ่ง
ทำให้ตั้งแต่นั้นมาต้องขึ้นลำไว้ตลอด  ตอนแรกก็ยังกลัวปืนลั่น แต่พอใช้ไปสักพัก
ก็รู้ว่ามันไม่ได้อันตรายอย่างที่คิด ถ้าเราปฏิบัติตามกฎแห่งความปลอดภัย และมีสติ
อยู่ตลอดเวลาเมื่อต้องหยิบปืนขึ้นมา  สำหรับกล็อกถ้าไม่เอานิ้วแหย่เข้าไปในไกยังไง
ก็ไม่มีทางลั่น  สำหรับปืนกระบอกอื่นต่อให้ระบบความปลอดภัยดีแค่ไหนแต่ถ้าคนใช้
ไม่มีสติ และไม่เคารพของกฎแห่งความปลอดภัย ยังไงมันก็มีโอกาสลั่นอยู่วันยังค่ำ  กิ๊วก๊าว

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:51:40 PM »

S&W M&P9c ถ้าไม่ใช่รุ่นที่ ยกเลิก ระบบเซฟด้วยแม็กกาซีนออกไป

ถ้าขึ้นลำป้อนลูกเข้ารังเพลิงเรียบร้อยแล้ว
ปลดแม็กกาซีนออกจากตัวปืน
จะเหนี่ยวไกยิงไม่ได้ครับ
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:31:54 PM »

เซฟมันก็ดีอย่างนึง ถ้าเราขึ้นลำแล้วเข้าเซฟไว้หาซวยถูกแย่งปืนได้ส่วนมากจะรอด โอกาสที่ผู้ร้ายจะยิงเราได้น้อยกว่าปืนลูกโม่หรือปืนที่ใช้ระบบลดนกซิงเกิลดับเบิล 

แต่บางรายโดนซุ่มก็ปลดเซฟหรือง้างนกไม่ทันนะเออ ตกใจหน้าซีด ข้อดีข้อเสียมันชดเชยกัน ตัดสินใจซื้อแล้วฝึกที่เรามีดีที่สุด หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์