เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:26:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองยิง บาเร็ตต้า 92fs ครั้งแรก  (อ่าน 5822 ครั้ง)
a14
คนเราทุกคนมีจุดยืนที่เดียวกันคือที่......เท้า........ จริงมั้ย? หรือใครจะเถียง
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 12:06:02 PM »

ได้ปืนมาแต่ ป.4 ยังไม่ออก รอไม่ไหวเลยไปยิ่งมาแล้ว สนามยิ่งปืนบางบัวทอง เริ่มด้วยลูกจริง win แค่ 5 นัด ตามด้วยลูกซอม Thai 30 นัด ผมรู้สึกว่ายิ่งลูกซ้อมคุมปืนยากกว่าลูกจริง เพราะอะไรครับ วานผู้รู้ตอบที่ มือใหม่นะครับไม่ค่อยเข้าใจ และอีกประเด็นนึงคือ ตอนยิงเสร็จแล้วผมก็ให้พนักงานที่สนามถอดล้างให้ ดูเค้ายังไม่ชำนาญเลย ดูทำผิดๆถูกๆ เลยกังวลว่าปืนเราตอนนี้อยู่ในภาวะพร้อมใช้หรือเปล่า ทดสอบอย่างไรดีครับ โดยไม่ต้องลองยิงนะครับ แบบว่าขี้เกียจล้างใหม่
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 12:22:32 PM »

Grin อาจเป็นเพราะลูกจริงหัวเบากว่าลูกซ้อมก็เป็นได้ครับ ยิ่งถ้าเป็นหัว 115 เกรน รีคอยล์ค่อนข้างน้อย Grin

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 12:31:52 PM »

ลองดึงลำเลื่อนสัก 4-5 ครั้ง ดูว่าถอยสุด เดินหน้าสุดหรือไม่

ชิ้นส่วนต่างๆ อยู่ในที่ที่ควรอยู่ เหนี่ยวไกดับเบิ้ล ขึ้นนกเหนี่ยวซิงเกิ้ล

ขึ้นนกแล้วลดนก ตุ่มรับแรงสับหมุนตัวกลับ นกสับปกติ ... น่าจะโอเคแล้วนะครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 07:42:11 PM »

หูย......92FS  ถอดง่ายจะตาย    กดปุ่มเดียว  ก็หลุดออกมาทั้งยวงแล้ว   Grin Grin

เจ้าหน้าที่สนามคงคุ้นมือกับของยากๆอย่าง 1911 ที่ต้องหมุนบูช กลับไป กลับมา ดันคันค้างลำเลื่อนให้ตรงกับสระอี ฯลฯ กระมังครับ   Grin Grin Grin

ส่วนเรื่องกระสุนปืนนี้  แต่ละคนถนัดไม่เหมือนกันครับ   ใช้ตามที่ตัวเองยิงทำกลุ่มได้ดีที่สุด และรู้สึกมั่นใจที่สุด  Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
prasopchok
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 09:18:32 PM »

Wink Wink Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2009, 12:07:53 PM โดย prasopchok » บันทึกการเข้า
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 09:24:44 PM »

Beretta 92 fs ใช้อยู่ครับลูกซ้อม ลูกจริงไม่มีปัญหาเคี้ยวไม่เลือก ถอด - ประกอบง่าย ลูกซ้อมคุมปืนยากกว่าลูกจริง คิดว่าแล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละท่านครับ

ผมยิงลูกจริง กับลูกซ้อมไม่ต่างกัน คือเป้ากระจายเหมือนยิงลูกซอง  Grin
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 09:35:23 PM »

เป็นไปได้ปืนเรายิงเองก็ต้องล้างเองครับ ใครล้างให้ก็ไม่เท่าเราเจ้าของปืนล้างเอง
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 09:46:05 PM »

เป็นไปได้ปืนเรายิงเองก็ต้องล้างเองครับ ใครล้างให้ก็ไม่เท่าเราเจ้าของปืนล้างเอง

เห็นด้วยครับ ล้างเองจะสะอาดได้เท่าที่ใจต้องการ และที่สำคัญคือ ความมั่นใจในการใช้งานครั้งต่อไปครับ  เยี่ยม

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 09:55:33 PM »

เห็นด้วยครับ ล้างเองจะสะอาดได้เท่าที่ใจต้องการ และที่สำคัญคือ ความมั่นใจในการใช้งานครั้งต่อไปครับ  เยี่ยม

...สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ สิ่งที่สำคัญที่สุดเรื่องนึงในการล้างปืนด้วยตัวเองก็คือการที่เราได้ตรวจสอบปืนของเราครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 09:59:12 PM »

Beretta 92 fs ใช้อยู่ครับลูกซ้อม ลูกจริงไม่มีปัญหาเคี้ยวไม่เลือก ถอด - ประกอบง่าย ลูกซ้อมคุมปืนยากกว่าลูกจริง คิดว่าแล้วแต่ความรู้สึกของแต่ละท่านครับ

ผมยิงลูกจริง กับลูกซ้อมไม่ต่างกัน คือเป้ากระจายเหมือนยิงลูกซอง  Grin

แสดงว่าใช้เป้าได้คุ้มค่าที่เสียเงินไปครับ   บางคนใช้ไม่คุ้มค่าเลย   ไปยิงอยู่ได้ที่จุดเดียวกลางเป้านะ  จุดอื่นมีตั้งมากมาย  ไม่ยอมที่จะไปยิงกัน  เห็นแล้วเสียดายพื้นที่แทนจังเลยครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 10:07:13 PM »

ยินดีด้วยกับปืนใหม่ครับ...

เรื่องแรงรีคอยล์นี่ผมว่าลูก FMJ ทั่วไปแรงกว่าลูก LRN ชัดเจนนะครับ...

ส่วนเรื่องการทดสอบการทำงานของปืนง่ายๆ...

เอาลูกออกจากปืนให้หมด...

เอาดินสอใส่เข้าไปทางปากลำกล้องโดยเอาด้านที่มียางลบหย่อนเข้าไป...

เหนี่ยวไกโดยหันปากกระบอกชี้ขึ้น 90 องศา...

ถ้าหากนกสับได้แรงตามปกติ ดินสอควรกระโดดขึ้นมาได้พ้นปากลำกล้องครับ...

ลองได้ทั้งดับเบิ้ลและซิงเกิ้ล...

อนึ่ง...วิธีทดสอบนี้ อ.ผณิศวรได้กรุณาแนะนำไว้ครับ...ไหว้
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 10:18:05 PM »

ยินดีด้วยกับปืนใหม่ครับ...

เรื่องแรงรีคอยล์นี่ผมว่าลูก FMJ ทั่วไปแรงกว่าลูก LRN ชัดเจนนะครับ...

ส่วนเรื่องการทดสอบการทำงานของปืนง่ายๆ...

เอาลูกออกจากปืนให้หมด...

เอาดินสอใส่เข้าไปทางปากลำกล้องโดยเอาด้านที่มียางลบหย่อนเข้าไป...

เหนี่ยวไกโดยหันปากกระบอกชี้ขึ้น 90 องศา...

ถ้าหากนกสับได้แรงตามปกติ ดินสอควรกระโดดขึ้นมาได้พ้นปากลำกล้องครับ...

ลองได้ทั้งดับเบิ้ลและซิงเกิ้ล...

อนึ่ง...วิธีทดสอบนี้ อ.ผณิศวรได้กรุณาแนะนำไว้ครับ...ไหว้

...เป็นความรู้ใหม่อีกเรื่องนึงสำหรับผม ต้องขอขอบคุณพี่หมอกับอ.ผณิศวรด้วยครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 11:05:12 PM »

ปืนของเราเอง.........
                 ยิงเองต้องล้างทำความสะอาดเอง....ครับ
prasopchok
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 11:52:06 AM »

Beretta 92 fs ตัวดำ กับ ตัวขาว น่าใช้ตัวไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2009, 12:02:23 PM โดย prasopchok » บันทึกการเข้า
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 12:01:31 PM »

ยิงดีถ้ารู้จังหวะ  ถอดง่ายมากๆ  ปืนดีที่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง Huh Huh Huh

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์