เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 03:27:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทิงเก่าๆครับ  (อ่าน 2354 ครั้ง)
ter_22 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 10:58:57 AM »

ไม่ทราบว่ามีใครเก็บรุ่นนี้ไว้บ้างครับ  ปัจจุบันยังมีขายอยู่หรือเปล่าครับ ไม่ค่อยเห็นเลย

เทารัส 689 ครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 11:04:14 AM »

เมื่อวานให้น้องตัดปากถัง 200 ลิตร เอาน้ำใส่เต็ม แล้วยืนบนถังอีกใบยิงลงมา

ได้ผลตามรูปครับ  ปลอกแตกอีกแล้ว  เศร้า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 11:09:50 AM »

ช่องโม่หลวมมากหรือเปล่าครับ พอยิงกระสุน แรงดันสูงๆทำให้ปลอกแตก ลองเปลี่ยนกระสุนหลายๆยิ่ห้อดูสิครับ
ตอนที่ผมออก สมิธ m66 ผมมีช๊อยส์ให้เลือก คือเทารัสตัวนี้ กับสมิธ m66 แต่ดีที่เลือกสมิธครับ ตอนนั้นแค่ สามสิบกว่าเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 11:24:33 AM »

ขอบคุณครับผมจะลองเปลี่ยนยี่ห้อกระสุนดู  ไหว้
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 12:14:31 PM »

เมื่อวานให้น้องตัดปากถัง 200 ลิตร เอาน้ำใส่เต็ม แล้วยืนบนถังอีกใบยิงลงมา

ได้ผลตามรูปครับ  ปลอกแตกอีกแล้ว  เศร้า
    ผมว่าน่าจะเป็นกับการคว้านช่องรังเพลิงโตกว่ามาตรฐาน  ไม่ทราบว่าเป็นทุกช่องโม่หรือเปล่าครับ  ของผม  เทารัส  M 85 s  ลำกล้อง  3  นิ้ว   ปี  37  ปลอกสุนไม่แตกในทุกยี้ห้อ  แต่พอเอาปลอกเปล่าที่ยิงแล้วไปใส่กับโคลท์ ดีเทฟตีฟ  (รุ่นสุดท้าย)  ยัดไม่เข้าครับ  ผมเลยคิดเอาเองตามประสาคนความรู้น้อย ว่า  1. เหล็กของเมกาดีกว่า บลาซิล   หรือ 2. QC ของโคลท์  ดีกว่า เทารัส   3.  ถูกทุกข้อ  ที่กล่าวมา   คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แถมเวลายิงดับเบิ้ล  กระสุนลั่นเป็นบางนัด  คิดเองอีกว่า  การกลึงโม่มา  ศูนย์มันแกว่ง เลยทำให้บางนัดเบียดชิดใกล้ปลายเข็ม(ยิงลั่น)บางนัดถอยห่างช่องเข็ม(ยิงไม่ลั่น)ซึ่งมีรอยเข็มตีเบาๆและเป็นช่องเดิมๆด้วย  เปลี่ยนยี่ห้อกระสุนก็แล้ว   เลยขายทิ้งไป  25 k    หาปืนโครงการฯมาใช้ดีกว่า  ถึงแม้ เขา ว่ามันเป็นปืนเกรดต่ำ  b c  หรือ d     และเหล็กไม่ได้นำมาจากดาวดวงใดที่นอกโลกก็ตาม มั่นใจกว่า  ครับ  แต่เดี่ยวนี้เทารัสพัฒนาขึ้นเยอะ  ผมก็จอง  pt 1911 ss  ของ  สนสก. เหมือนกันครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 12:52:43 PM »

..โฉมปัจจุบันจะเป็น M.889 4" ขนาด.38

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 01:56:16 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นกับการคว้านช่องรังเพลิงโตกว่ามาตรฐาน  ไม่ทราบว่าเป็นทุกช่องโม่หรือเปล่าครับ  ของผม  เทารัส  M 85 s  ลำกล้อง  3  นิ้ว   ปี  37  ปลอกสุนไม่แตกในทุกยี้ห้อ  แต่พอเอาปลอกเปล่าที่ยิงแล้วไปใส่กับโคลท์ ดีเทฟตีฟ  (รุ่นสุดท้าย)  ยัดไม่เข้าครับ  ผมเลยคิดเอาเองตามประสาคนความรู้น้อย ว่า  1. เหล็กของเมกาดีกว่า บลาซิล   หรือ 2. QC ของโคลท์  ดีกว่า เทารัส   3.  ถูกทุกข้อ  ที่กล่าวมา   คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แถมเวลายิงดับเบิ้ล  กระสุนลั่นเป็นบางนัด  คิดเองอีกว่า  การกลึงโม่มา  ศูนย์มันแกว่ง เลยทำให้บางนัดเบียดชิดใกล้ปลายเข็ม(ยิงลั่น)บางนัดถอยห่างช่องเข็ม(ยิงไม่ลั่น)ซึ่งมีรอยเข็มตีเบาๆและเป็นช่องเดิมๆด้วย  เปลี่ยนยี่ห้อกระสุนก็แล้ว   เลยขายทิ้งไป  25 k    หาปืนโครงการฯมาใช้ดีกว่า  ถึงแม้ เขา ว่ามันเป็นปืนเกรดต่ำ  b c  หรือ d     และเหล็กไม่ได้นำมาจากดาวดวงใดที่นอกโลกก็ตาม มั่นใจกว่า  ครับ  แต่เดี่ยวนี้เทารัสพัฒนาขึ้นเยอะ  ผมก็จอง  pt 1911 ss  ของ  สนสก. เหมือนกันครับ
นั่นแสดงให้เห็นว่า ช่องโม่บวมแน่ๆ ที่พบบ่อยคือ ลูก .38 ซ้อมที่ซื้อตามสนามทั่วๆไป มีบางนัดที่ใส่ในช่องโม่ สมิธ 357 ไม่ได้ อาจเป็นเพราะปลอกบวมนั่นเองครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 02:42:02 PM »

แปลกจัง Ruger Security sixของผมโม่หลวม ชนิดใส่กระสุนแล้วปิดโม่ ลองๆขยับๆดู ได้ยินเสียงกรุกกริกๆของ
กระสุนกระทบผนังโม่ แต่ยิงปลอกไม่ปริแตก

บางที เจอกระสุน Reload แบบที่ไม่สามารถยัดเข้าช่องโม่ปืนSmith 686ได้ แต่ยัดของผมลง (แต่เทไม่ออก ต้องยิงทิ้งไป แล้วตอกปลอกด้วยไขควงทีหลัง)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 02:42:51 PM »

สรุป น่าจะเป็นที่กระสุนครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:06:03 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นกับการคว้านช่องรังเพลิงโตกว่ามาตรฐาน  ไม่ทราบว่าเป็นทุกช่องโม่หรือเปล่าครับ  ของผม  เทารัส  M 85 s  ลำกล้อง  3  นิ้ว   ปี  37  ปลอกสุนไม่แตกในทุกยี้ห้อ  แต่พอเอาปลอกเปล่าที่ยิงแล้วไปใส่กับโคลท์ ดีเทฟตีฟ  (รุ่นสุดท้าย)  ยัดไม่เข้าครับ  ผมเลยคิดเอาเองตามประสาคนความรู้น้อย ว่า  1. เหล็กของเมกาดีกว่า บลาซิล   หรือ 2. QC ของโคลท์  ดีกว่า เทารัส   3.  ถูกทุกข้อ  ที่กล่าวมา   คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แถมเวลายิงดับเบิ้ล  กระสุนลั่นเป็นบางนัด  คิดเองอีกว่า  การกลึงโม่มา  ศูนย์มันแกว่ง เลยทำให้บางนัดเบียดชิดใกล้ปลายเข็ม(ยิงลั่น)บางนัดถอยห่างช่องเข็ม(ยิงไม่ลั่น)ซึ่งมีรอยเข็มตีเบาๆและเป็นช่องเดิมๆด้วย  เปลี่ยนยี่ห้อกระสุนก็แล้ว   เลยขายทิ้งไป  25 k    หาปืนโครงการฯมาใช้ดีกว่า  ถึงแม้ เขา ว่ามันเป็นปืนเกรดต่ำ  b c  หรือ d     และเหล็กไม่ได้นำมาจากดาวดวงใดที่นอกโลกก็ตาม มั่นใจกว่า  ครับ  แต่เดี่ยวนี้เทารัสพัฒนาขึ้นเยอะ  ผมก็จอง  pt 1911 ss  ของ  สนสก. เหมือนกันครับ
นั่นแสดงให้เห็นว่า ช่องโม่บวมแน่ๆ ที่พบบ่อยคือ ลูก .38 ซ้อมที่ซื้อตามสนามทั่วๆไป มีบางนัดที่ใส่ในช่องโม่ สมิธ 357 ไม่ได้ อาจเป็นเพราะปลอกบวมนั่นเองครับ
โม่หลวมปลอกไม่น่าแตกครับ ปลอกที่แตกอาจเป็นปลอกคุณภาพไม่ดี หรือเป็นปลอกเก่าที่นำมาอัดซ้ำใหม่หลายๆครั้ง

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 03:12:01 PM »

ขอบคุณครับพี่  น้องขออ่านเป็นความรู้ครับ อย่างเดียวก่อนนะครับ  แบบความรู้น้อย ไม่กล้าออกความเห็นครับพี่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 11:01:47 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับเมื่อตอนเย็นลองยิงอีก 2 โม่มีแตกอีก 3 ปลอก พรุ่งนี้จะทนยิงให้หมดเลยเหลืออีกประมาณ 15 นัด

แต่ก่อนยิงลูกวินฯ หลายกล่องก็ไม่เห็นเป็นอะไรครับ  พรุ่งนี้จะแตกอีกกี่ปลอกน้อ เศร้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 02:57:17 AM »

เป็นที่ลูกกระสุนครับ    อยากยิงเลยครับ
การที่ปลอกแตก อาจจะเป็นที่ปลอกถูกน้ำมาอัดซ้ำหลายครั้งแล้ว  หรือตอนที่กดหัวเข้าปลอกแล้ว  บีบปากปลอกแน่นไป
ตั้ง Die ไม่ดี  ถ้าบีบหัวแน่นไปมีโอกาศที่ยิงแล้วหัวกระสุนไม่วิ่งออกจากปลอก  แรงอัดก็ต้องหาทางออก  ถ้าเกิดปลอกบางก็แตกออกตรงนั้น  อันตราย  ได้ไม่คุ้มเสียครับ

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 09:25:53 AM »

เป็นที่ลูกกระสุนครับ    อยากยิงเลยครับ
การที่ปลอกแตก อาจจะเป็นที่ปลอกถูกน้ำมาอัดซ้ำหลายครั้งแล้ว  หรือตอนที่กดหัวเข้าปลอกแล้ว  บีบปากปลอกแน่นไป
ตั้ง Die ไม่ดี  ถ้าบีบหัวแน่นไปมีโอกาศที่ยิงแล้วหัวกระสุนไม่วิ่งออกจากปลอก  แรงอัดก็ต้องหาทางออก  ถ้าเกิดปลอกบางก็แตกออกตรงนั้น  อันตราย  ได้ไม่คุ้มเสียครับ

นี่ขอถามท่าน.40 s&w นะครับ อย่างนี้มีโอกาสที่หัวกระสุนจะถูกเฉือนจากบริเวณโคนลำกล้องได้ไหมครับ ถ้าช่องโม่หลวม รูระหว่างช่องโม่กับลำกล้องอาจไม่ตรงกันก็ได้
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 09:40:24 AM »

นี่ขอถามท่าน.40 s&w นะครับ อย่างนี้มีโอกาสที่หัวกระสุนจะถูกเฉือนจากบริเวณโคนลำกล้องได้ไหมครับ ถ้าช่องโม่หลวม รูระหว่างช่องโม่กับลำกล้องอาจไม่ตรงกันก็ได้
ขอลองตอบก่อนนะครับ ผิดถูกอย่างไรให้คุณเจษมาช่วยแก้อีกที
รูท้ายลำกล้องใหญ่กว่าหัวกระสุนมากครับ การที่หัวกระสุนจะกัดท้ายลำกล้อง ส่วนหนึ่งก็คือโม่หลวมจังหวะล๊อคโม่ไม่ดี
หรือโรงงานเจาะช่องโม่ได้ไม่ตรง

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: [1] 2
  พิมพ์