เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:21:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คาใจมากกก  (อ่าน 2888 ครั้ง)
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:44:03 AM »

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ยังไม่มีทีท่าว่าปืนจะถูกลงประชาชนทั่วไปและประชาชน(ที่มีเงิน)ก็ต้องซื้อปืนราคาแพงต่อไป เศร้า

พี่ๆครับไม่มีแนวทางที่พอจะเป็นรูปธรรมเลยหรอครับ ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:56:57 AM »

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ยังไม่มีทีท่าว่าปืนจะถูกลงประชาชนทั่วไปและประชาชน(ที่มีเงิน)ก็ต้องซื้อปืนราคาแพงต่อไป เศร้า

พี่ๆครับไม่มีแนวทางที่พอจะเป็นรูปธรรมเลยหรอครับ ไหว้

มีสองวิธีครับ คือเพิ่มรายได้ให้กับตนเอง... แฮ่ๆ...

หรือไปบอกคนที่จำกัดโควต้านำเข้าปืนให้ยกเลิก... แล้วต้องหาคำอธิบายให้ได้ว่า 1) คนไทยฉลาดแล้ว คนฉลาดมีปืนไม่ทำบ้านเมืองวุ่น, และ 2) พวกมาเฟียจะไม่เก่งเกินทางการปราบไหว เพราะไม่มีข้าราชการคอรัปชั่นกินสินบน(ปราบคอรัปชั่นให้สิ้น เพื่อแผ่นดินไทยอยู่รอด)...

วิธีข้างต้นเป็นรูปธรรมนะครับ... ให้ไปบอก สส. ตัวแทนของเราให้รับรู้+แก้ไขเรื่องนี้...
อันนี้เป็นหน้าที่ตามกฏหมายเลยครับ ว่า สส.คือตัวแทนพวกเราช่วยแก้ปัญหาให้เรา... อัดมหาดไทยให้ที...
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 11:01:12 AM »

รบกวนพี่สมชายอีกซักหน่อยครับ ไหว้
แบบว่าถ้าเรารวมตัวกัน(สมช)เข้าชื่อแล้วยื่นหนังสือให้แก้ไขกับใครก็ได้จะ สส. สว. หรือกระทรวงที่เกี่ยวข้องแบบนี้พอจะทำได้หรือเปล่าครับ ไหว้

หรือถ้าเป็นข่าวทีวีแบบว่าคนรักปืนเดือดร้อนให้กระทรวง....แก้ไขเรื่อง..ด่วนน่าจะได้รับการแก้ไขหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 11:05:05 AM โดย Thirawat2010 » บันทึกการเข้า

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:10:30 PM »

ถ้าร้านเขาสามารถขายได้ในราคาที่สูงที่สุดเขาก็ต้องขายราคานั้นครับ  และถึงแม้พวกเราจะหยุดซื้อปืน  มันก็ยังมีคนรุ่นใหม่ๆที่ยังไม่มีปืนที่ต้องการซื้อปืนอยู่ดีครับ  พวกเราอาจพูดได้ว่าเราพอแล้วเพราะเรามีแล้ว  แต่บางคนยังไม่มีครับ  Grin
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:20:20 PM »

ก็เป็นคนหนึ่ง ครับ  พอดีที่บ้านเพิ่งได้สิทธิ์ จอง ปืนสวัสดิการครับ
พอจะสรุปได้ว่า   กรณีที่ได้สิทธิ์ ต้องเข้าเงื่อนไข เยอะแยะ เลยครับ
เพราะฉะนั้น  ประชาชน ทั่วไปอย่างเราๆ จึงมีกำลัง (จำนวนความต้องการ) เทียบไม่ได้ และไม่ได้สิทธิที่จะซื้อ
เท่ากับ เจ้าหน้าที่ ในหน่วยงานของรัฐ
แต่ผมคิดว่า ถ้า นานๆ ไป รอให้ ตลาดปืน อิ่มตัว  (คือเจ้าหน้าที่ทุกคนในประเทศไทยเราได้กันครบแล้ว)
เค้าก็คงจะลดราคาให้เราบ้างนะครับ   
อิอิอิอิ  (ผมคิดว่าอย่างนั้นนะครับ)
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:29:10 PM »

หรือไม่ก็ ปีน ที่ได้ขายตามสิทธิ์ ข้าราชการ  อาจจะเป็นปีนที่เข้าโครงการ เลยไม่ต้องเสียภาษีไงครับ 
ก็เลยขายได้ แบบกินกำไร นิ่มๆไม่ต้องกังวล เรื่องภาษีมั่งครับ   (อิอิอิอิ)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 04:20:13 PM »

ข้าวปลาอาหารแพง เราก็หยุดซื้อกินซะ ไม่เห็นยาก ทำได้ไหมครับ?
ปืนแพง เราก็พากันหยุดซื้อปืนซะ ราคาก็จะถูกลงเอง เป็นไปได้ไหมครับ?
     ข้าว เป็นปัจจัยหลักของทุกๆคน หยุดกินไม่ได้ ปืนถึงแม้จะไม่ใช่ปัจจัย
หลักของทุกๆคน แต่หลายๆคนก็มีความจำเป็นต้องใช้มัน ซึ่งการมาบอกว่า
แค่พากันหยุดซื้อ ร้านขายไม่ได้ ก็จะลดราคาลงเอง เป็นการตั้งตรรกกะที่
ไม่สอดคล้องกับความจริงครับ
     ตราบใดที่ปืนเป็นปัจจัยที่สำคัญ(ของบางคน) ซึ่งอาจหมายถึงความอยู่
รอด หากไม่มีปืน นั่นหมายถึงไม่มีชีวิต ทำไมไม่ลองไปดูพวกเขาตรงนั้น
ด้วยครับ เขาหยุดใช้ปืนไม่ได้ เมื่อเป็นเช่นนั้น ปืนจึงยังขายได้ตลอดเวลา
ที่คนเราเห็นว่ามีภัยอันตรายมาถึงตัวครับ

ปืนมันมีโควต้านำเข้านะครับ ส่วนข้าวหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ใช้กินเพื่อดำรงชีพ

ต่อให้ไม่มีการนำเข้า ประเทศไทยก็สามารถอยู่ได้ด้วยการเกษตรของเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 04:21:54 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 06:30:20 PM »

เดี๋ยวนี้คนเขาซื้อปืนสวัสดิการกันหมด
Demand การซื้อปืนที่ร้านน่าจะน้อยลงมาก
แต่ทำไมราคาปืนไม่ถูกลงเลยยยยยย!!!!!!
คาใจผมจริงๆครับ ไหว้

ประเด็ดหลักที่ถาม คือ ปืนสวัสดิราคาถูกและผู้ที่มีสิทธ์มีจำนวนมาก ความต้องการปืนที่ร้านปืนลดลง แต่ทำไมราคาปืนไม่ลดลง

ตามที่ราคาปืนตามท้องตลอดมีราคาแพง ก็เพราะโควต้าอาวุธปืนถูกจำกัด แต่ความต้องการใช้อาวุธปืนของประชาชนคนธรรมดายังสูงอยู่

ไม่ได้ลดน้อยลงนะครับ ร้านค้าปืนยังสามารถขายอาวุธปืนได้อยู่ ถึงอาวุธปืนมีราคาแพงกว่าราคาที่เป็นจริงก็แล้วแต่ เรื่องนี้มีการร้อนเรียน

ไปยังหน่วยงานที่เกียวข้องอย่าง การคุ้มครองผู้บริโภค ไปแล้วในหลายปีก่อนก็ไม่เป็นผล เรื่องราคาปีแพงที่ทำให้พ่อ แม่ พี่ น้อง ต้องตะลึง

เกิดขึ้นมาในช่วงที่ นายกท่านนึง มีทำสั่งจะยึดปืนประชาชนบ้าง ให้ประชาชนมีอาวุธปืนสั้น 1 ยาว 1 บ้าง ชะลอการออก ป.3 บ้าง ในตอนนั้น

ร้านปืนแทบจะอุ้มลูกค้าเข้าร้าน เพราะไม่มีใครมาซื้อปืน และเกือบจะพากันหันไปหาอาชีพอื่นทำกันแทบทั้งนั้น หลังจากนั้นมา ทั้งเหตุทาง

ภาคใต้บ้าง ทั้งเรื่องของโควต้าบ้าง ทำราคาปืนก้าวกระโดดขึ้น จากปืนที่มีให้เลือกอย่างหลากหลายราคาพอดีๆ ทำให้มีปืนจำกัดลง ราคาก็

สูงขึ้น ความต้องการก็ยังสูงขึ้นเรื่อยๆ

อย่างที่ผมบอกถ้าราคาปืนยังไม่ลดลง ก็หยุดซื้อซะ ถ้าคิดดูเล่นๆ ก็ได้ถ้าไม่มีใครซื้อร้านปืนจะอยู่ได้มั้ย ก็ดูตอนที่ร้านค้าปืน จะหันไปหา

อาชีพอื่นทำก็แล้วกันใช่ถามผมว่า ข้าวปลาอาหารแพง เราก็หยุดซื้อกินซะ ไม่เห็นยาก ทำได้ไหมครับ ผมก็บอกว่า อาวุธปืน มันไมเหมือนอย่าง

อื่น มันเป็น อาวุธ ที่มีการควบคุมเอาไว้ แต่จะให้หยุดซื้อมันก็เป็นไปไม่หรอก แต่มันมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นมาแล้วผมไม่ได้คิดเองอย่างที่

คุณ Theruk ว่าไว้หรอกครับ เข้ามาคึกษาไม่ถึงปีจะรู้ได้ไงว่าเคยมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดจริงๆ ใช่ผมคิดเองซะที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2009, 06:33:23 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:10:13 AM »

นอกจากนี้ยังมีคนบางคนซื้อปืนเกรดพิเศษอีกต่างหากครับ ( ทั้งที่ราคาปกติก็แพงอยู่แล้ว )  Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:23:12 AM »

พวกเราไม่ซื้อ เด็กรุ่นใหม่มันก็มาซื้อ... เด็กรุ่นใหม่มันไม่ซื้อ เด็กรุ่นใหม่กว่ามันก็มาซื้อ...
คือมันก็มีเด็กรุ่นใหม่กว่าๆ ไปเรื่อยๆ เพราะประชากรของประเทศเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ... ฐานลูกค้าเพิ่มเรื่อย ในขณะที่คนรุ่นเดิมยังซื้อได้ไม่ครบ ก็มีเด็กรุ่นใหม่เพิ่มมาอีก ไม่รู้จบ...

ตลาดจะไม่มีวันอิ่มตัวครับ เหมือนอสังหาริมทรัพย์นั่นแหละ... ถ้าว่าตามตำราก็คือเส้น Supply มันไต่ตามเส้น Demand สูงขึ้นเรื่อยๆ...
ยกเว้นว่ามันจะมีปัจจัยอะไรทำให้เส้น Supply ย้ายที่ได้(Supply shift)... นายสมชายว่าการยกเลิกโควต้าคือปัจจัยที่ว่าแหละครับ...

แต่ประเด็นคือ"นโยบายของรัฐ"น่ะ... คนกลุ่มเดียวเป็นคนกำหนด ดังนั้นการแก้ไขอะไรก็ตามต้องแก้ที่ต้นเหตุครับ... ฮา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:31:44 AM »

นอกจากนี้ยังมีคนบางคนซื้อปืนเกรดพิเศษอีกต่างหากครับ ( ทั้งที่ราคาปกติก็แพงอยู่แล้ว )  Grin

อันนี้ก็สอดคล้องกันแหละครับ...

เริ่มต้นจากการจำกัดโควต้า ทำให้ร้านค้าปืนขายได้ดีโดยไม่ต้องพึ่งพาโฆษณาจากสื่อสิ่งพิมพ์... เพราะยังไงลูกค้าก็ง้ออยู่แล้ว หากขายได้ดีไป เวลาปืนหมดไปแล้วของขาดตลาด ร้านอื่นขายได้แพงกว่าจะทำให้ร้านที่ขายดีเกินไปไม่มีของขายในเวลาทำเงินทำทองครับ...

พอไม่มีร้านค้าแย่งหน้าโฆษณาในสิ่งพิมพ์... ร้านที่ตั้งใจแหกตาลูกค้าก็เลยซื้อหน้าโฆษณาได้ในราคาไม่แพงมากเพราะไม่มีร้านอื่นมาแย่งพื้นที่...
ลูกค้าหน้าใหม่คนเริ่มเล่นปืน หรือว่ามาจากต่างจังหวัดเดินทางเข้า กทม. ไม่รู้จะเริ่มต้นที่ไหนดีก็ดูตามหน้าโฆษณาแหละครับ... เดินเข้าร้านแล้วโดนถ่วงเวลาคุยเสียหนึ่งชั่วโมง แผล็บเดียวหมดเวลาครึ่งวัน(รวมเวลาเดินทาง+รถติด)...

คนต่างจังหวัดพอหมดเวลาครึ่งวันไปแล้ว ยังมีธุระอย่างอื่นต้องทำอีก เพราะอุตส่าห์เข้า กทม. มาทั้งทีต้องทำธุระหลายอย่าง ต้องไปซื้อของหลายอย่างที่ไม่มีขายที่ ตจว. ...
งานนี้เลยเสร็จมะก๊อกด๊อก... โดนฟันหัวแบะ เพราะไม่คิดว่าบางร้านมันเลวมันหลอกลวงได้ถึงลำไส้ใหญ่ของคนท้องผูกสามวันครับ... ฮา
OTOP.ay
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:45:31 AM »

ปืนแพง ใครครับที่เป็นต้นเหตุให้ปืนแพงหลุดโลกแบบนี้ คิดว่าหลายๆท่านคงมีคำตอบในใจอยู่แล้ว
ส่วนปืนสวัสดิการ เหมือนปืนจำนวนมากไปอยู่ในกลุ่มคนจำนวนน้อย(ที่มีสิทธิ์)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 10:09:34 AM »

อาจเข้าเป็นกรณี ที่เหนืออำนาจการจัดการ  ควรต้องเรียกร้องจากตัวเราเองเป็นด้านหลัก ละครับ
ราคาปืนแม้จะขึ้นสูงมาก แต่ในระหว่างร้านค้าที่เอาราคาต่ำกว่า มาแข่งขันเรียกลูกค้า ยังมีอยู่ ควรต้องขยันเดิน ขยันค้นหา ร้านนั้น.

ปืน คือทรัพย์สิน เมื่อซื้อมาเท่าไหร่ นั่นคือราคาทรัพย์สินในวันที่ซื้อ .. และราคาปืนเก่า ย่อมอัพตามราคาปืนใหม่ของร้านปืนที่ตั้ง ในระดับหนึ่ง

ราคาปืนที่สูง ถ้าไม่ได้หลอกขาย แม้จะเห็นเป็นเรื่องเอาเปรียบ.. แต่ก็ไม่ได้บังคับให้ท่านซื้อ เหมือนการสกรีนคนอย่างหนึ่ง.. 
อย่าไปคิดแทนคนอื่น จนมองข้ามความสามารถของความเป็นคนของเค้า. ไปเสีย

การต่อสู้ การแก้ปัญหา สำหรับคนที่สู้ ไม่มีทางจะอับจน ปล่อยไประยะหนึ่ง.. จะเห็นทางเลือกของเขาเอง.. 
เมื่อเล่นของใหม่ไม่ได้ ทำไม่ไม่เลือกเล่นของเก่า มือ ๒ .. ถ้าหวังจะเล่นของใหม่ ก็ปล่อยเขาไป อย่าไปคิดห่วงเขาอีก
ของถูก ๆ สมราคา นั้นมีอยู่ อนาคตมันไม่เลวร้ายเจอแต่ของแพงเสมอไป..  แต่จะมองเห็น ระบบ วงจร นี้กันหรือเปล่า.

ส่วนร้านที่ใช้สำนวนโกหก พกลม ปั้นคุณภาพ มาหลอกขาย.. นั่นจักต้องโทษคนซื้อ ที่ทำตัวยอมเป็นเหยื่อ
ก็ล้วนไม่ใช่คอปืน อย่าเก็บมาเป็นอารมณ์ของคนคอปืน เลยครับ.

มองป่า ต้องมองทั้งป่า อย่ามองเห็นแต่สีเขียว ของใบไม้ ต้องมองถึง ผิวดิน รอยย่ำของสัตว์ที่อาศัย. ธารน้ำ ฯลฯ.. ในป่านั้นด้วย
จึงค่อยสรุปว่า รู้จักป่า

ซื้อปืนที่ดี เหมือนซื้อนาฬิกามีชื่อ ราคาสูง ราคาไม่มีวันตก.. ต่างจากซื้อรถยนต์ ยิ่งนานปี ราคายิ่งหด  รถ คือ ลด   Grin

ผมไม่เห็นด้วยกับราคาปืนราคาแพง นะครับ..  แต่หวังให้มองอะไรจากความเป็นจริง.. ขอทัก ไว้เท่านี้  . Wink

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 01:14:19 PM »

ประชาชนที่ประกอบวิชาชีพในภาคเอกชน หรือภาคอิสระมีมากกว่าผู้มิสิทธิซื้อปืนสวัสดิการ

ร้านค้าจึงไม่ต้องสนใจว่า สวัสดิการราคาเท่าไร ขายอีกกลุ่มก็ขายได้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์