เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:32:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำเค้ามาเล่า... เทคนิคการทำ "ไข่เจียวธรรมดา" ให้ฟูแล้วไม่แฟ่บ  (อ่าน 3256 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 09:34:22 PM »

Smiley  ผมเองก็เป็นคนชอบกินไข่เจียวมากเนื่องจากเป็นเมนูที่ทำให้อร่อยได้ง่าย ถ้ารู้จักเทคนิคเล็กๆน้อยครับ  ซึ่งในกระทู้นี้เราจะว่ากันด้วยการทำ "ไข่เจียวธรรมดา" คือ ไม่ใส่เนื้อสัตว์หรือผักอะไรใดๆให้วุ่นวายให้เป็นไข่เจียวที่ "ทำง่ายมาก และ อร่อย"  ซึ่งผมนั้นเคยลองทำมาหมดแทบจะทุกวิธีแล้ว ไม่ว่าจะเป็น

บีบมะนาว = ไข่ฟูตอนเจียว แล้วจะแฟ่บภายหลังจากตักขึ้นมา

ใส่แป้ง,ผงฟู = ไข่ฟูแล้วไม่แฟ่บ ตั้งอยู่ได้จริง แต่เนื้อไข่เจียวจะด้านไปนิด

น้ำมันมากๆ โรยไข่จากที่สูงแล้วคนๆตีๆในกระทะ = ไข่ฟูฟ่องเป็นสายๆ ค่อนข้างอมน้ำมันเวลากินจะไม่ค่อยได้เนื้อไข่เท่าไหร่ เพราะมันจะฟู

แยกไข่แดง ไข่ขาวตีให้ตั้งยอด = ฟูจริง แต่เสียเวลาทำมาก มีข้อด้อยคือกำหนดรูปร่างไข่ได้ลำบากด้วย

ฯลฯ

จะเห็นได้ว่าเทคนิคต่างๆมีข้อดีแตกต่างกันไปแต่ผมได้พบเทคนิคหนึ่งซึ่งทำให้การทำไข่เจียวให้ฟูนุ่มแล้วไม่แฟ่บแถมยังง่ายดายมากๆ สมกับการเป็น "ไข่เจียว" มากๆ  มาดูกันครับว่ามันจะง่ายแค่ไหน

เทคนิคที่ว่านั้นคือการใช้ "หม้อ" ในการเจียวไข่  นอกจากเราไม่ต้องกลัวรูปร่างไข่จะไม่สวยแล้ว  เรายังสามารถทำให้มันฟูและหนาได้ตามความต้องการโดยไม่ใช่ตัวช่วย หรือสารประกอบใดๆทั้งสิ้น(ตามปกติแล้ว การใส่หมูสับ หรือใส่แป้งลงไป จะทำให้ไข่หนาขึ้นมาได้มากขึ้นแต่ว่าวันนี้เราต้องการเป็นเนื้อไข่ไก่ล้วนๆ)

เครื่องมือ+เครื่องปรุงของผม วันนี้มีแค่ 3-4 อย่างเท่านั้น

1.ไข่ไก่ 2 ฟอง
2.ซีอิ้วขาว
3.หม้อ + น้ำมันสำหรับทอด

สิ่งที่ยังขาดไม่ได้ก็คือ "ไฟ" ต้องมีความแรงอยู่พอสมควร แต่ไม่ถึงกับต้องแรงจัด
คนที่ไม่มีเตาเร่งหรือเตาฟู่ ก็ยังพอทำได้ครับ

นำหม้อใส่น้ำมันพืช แล้วนำไปตั้งไฟ พอให้เริ่มมีควันเล็กน้อย ไม่ถึงกับควันโขมงนะ

สำหรับหม้อขนาดนี้ ใช้ไข่ 2 ฟอง กำลังเหมาะครับ  ถ้าใช้ 3 ฟองก็ยังพอได้อยู่  แต่มันจะฟูขึ้นมาจนเกือบล้นเวลาทอดเดี๋ยวคอยดูละกันเนอะ

ปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาวเพียงอย่างเดียว แล้วตีเร็วๆให้เข้ากัน

ตีเสร็จแล้ว อย่าวางทิ้งไว้รีบเอาลงกระทะเลย  ฟองอากาศมันจะได้ยังแฝงตัวอยู่ในเนื้อไข่ ไม่ลอยขึ้นมาจนหมด

จำไว้ว่า ถ้าอยากได้ไข่ที่ฟูกรอบน้ำมันจะต้องมากพอ แต่ก็ต้องไม่มากเกินไป(ถึงแม้น้ำมันดูจะเยอะ แต่ตราบใดที่น้ำมันร้อน ของทอดก็ไม่อมน้ำมันครับ)
และต้องร้อนระดับควันขึ้นฉุยๆ แต่ไม่ใช่ควันโขมง

เมื่อเทไข่ลงไป ก็จะได้ผลอย่างที่เห็นในรูปมันฟูออกมาพอดีๆหม้อ เป็นไข่เจียวกลมๆหนาๆ ที่แสนน่ากิน

ทอดไปสักครู่ จนเริ่มเห็นว่าผิวด้านบนของไข่ เริ่มแห้ง

พลิกอีกครั้งหนึ่ง เพราะไข่เจียวด้านแรก มักจะสวยกว่าอีกด้านเสมอ

ได้ทีก็เอามาวางไว้บนตะแกรงเพื่อสะเด็ดน้ำมัน  ถ้าเป็นไข่แบบบีบมะนาว รับรองแฟ่บตั้งแต่ตักขึ้นจากกระทะ

ด้านข้าง ของเจ้าไข่เจียวทอดหม้อ ฟูแล้วไม่แฟ่บ

การใช้หม้อทอดไข่ เป็นสิ่งที่ตอบโจทย์ได้ทุกข้อเลยครับ ทั้งความง่ายในการทอด โดยเฉพาะอย่างยิ่งการกลับไข่ที่ทุกคนเป็นห่วง
เพราะดูแล้วหม้อมันจะคับแคบ และกลับยาก แต่ว่าไม่ได้เป็นอย่างที่คิดครับ เพราะไข่จะลอยอยู่บนน้ำมันและไม่ได้แตะก้นหม้อแต่อย่างใด

ดังนั้นการกลับก็แค่ใช้ตะหลิว หรือแม้กระทั้งช้อนกินข้าวนี่ล่ะ ตลบมันกลับอีกด้าน ไม่ต้องกลัวมันแตกหรือขาดอย่างเวลาใช้กระทะทอดด้วยครับ คือทำอย่างไรมันก็จะเป็นรูปกลมๆหนาๆ น่ากินเช่นนี้เสมอๆ นอกจากจะฟูแล้วไม่แฟ่บ มันยังมีเนื้อไข่สีเหลืองๆนุ่มๆให้เราได้สัมผัสด้านในด้วย  ไม่ใช่ว่าฟูกรอบจนไม่เหลือเนื้อไข่นะ

แบบนี้สิ ไข่เจียวในฝันเลยยย  เยี่ยม

เป็นไข่เจียวที่ทำง่าย อร่อยง่าย และพลาดยากมากๆ ขอเพียงมีอุปกรณ์ที่เหมาะสมและใกล้เคียง 
ส่วนเทคนิคในการทำนั้น แทบไม่มีอะไรเลยครับ เป็นไข่เจียวที่ทอดทีไร  ก็ออกมาเหมือนกันทุกครั้ง แบบไม่ต้องลุ้นเลย

เนื้อไข่ฟูด้านนอก นุ่มนิ่มด้านใน ไม่อมน้ำมันด้วย

บอกลาไข่แบนๆแฟ่บๆ ขาดรุ่งริ่ง อมน้ำมันไปได้เลย 

เครดิต คุณอนาคิน @cloud.com
http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D8212169/D8212169.html

ไหว้ ลองทำกันดูครับ.....

Grin ไหนๆ ก็คุยกันเรื่องไข่เจียวกันแล้ว มีคำถามเล่นๆ สำหรับเพื่อนๆ ร่วมกันเล่นสนุกๆ

ยิ้มีเลศนัย คำถาม เพลง"นายไข่เจียว" ของวงเฉลียง อยู่ในอัลบั้มชื่อว่าอะไร? และใครเป็นคนร้อง?

เยี่ยม เพื่อนๆที่ตอบถูก 3 ท่านแรกผมมี แผ่นซีดี Rip LossLess ของวง The Beatles - Help! (1965) เอาไปฟังกันครับ...

หลงรัก ลองฟังตัวอย่างกันดูครับ...
beatles - help! - you've got to hide your love away
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2009, 10:32:28 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 09:38:41 PM »

แบบนี้ผมชอบครับ..บังคับไข่..ให้ฟูแล้วไม่แฟป..ขออนุญาติลองนำไปใช้มั่งนะครับ.. Grin

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 09:39:25 PM »

...ขอบคุณครับพี่วัฒน์ ผมว่าไข่เจียวถือได้ว่าเป็นอาหารประจำชาติของไทยได้ชนิดนึงจริงๆ ครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:27:19 PM »

คุณวัฒน์มาแนะนำอาหารแล้ว แจ่มด้วย เยี่ยม

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 777

อาวุธประจำตัว: พี-เซเว่น

คะแนนสวยอยู่ ไม่ต้องเอาน๊ะครับ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:31:38 PM »

หิวเลยครับ ดึกแล้วด้วย ฮ่า

ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:36:28 PM »

อยากนำไปประยุกต์ใช้กับอย่างอื่นบ้างจัง

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 10:46:08 PM »

เปิดมาตอนดึก  หิวข้าวเลย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:02:25 PM »

แจ๋วเลยครับพี่วัฒน์ เดี๋ยวจะไปลองทำดูครับ  Cheesy
m120
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:11:51 PM »

มาอ่านตอนนี้ 23.05 หิวเลยครับพี่
ขอบคุณครับ ไว้จะลองทำตามดู....
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:16:57 PM »

ขอบคุณครับลุงวัฒน์  ไหว้

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
pk...รักในหลวง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:26:22 PM »

ขอบคุณครับคุณวัฒน์ อาหารจานหลักของผมเลยครับ Grin

ชนะใจตน ชนะคนทั้งโลก
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:36:05 PM »

หิวเลยล่ะ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อัลบั๊ม "เอกเขนก"    ครับ     

คนร้องน่าจะเป็น "นิติพงษ์  ห่อนาค"ครับ   หลงรัก
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:41:10 PM »

ขอบคุณครับ มาเจอกระทู้อาหารตอนดึกๆนี่ทรมานจัง
Dunk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:47:45 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ พรุ่งนี้ต้องลอง Grin

Dunk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2009, 11:59:02 PM »

ขอตอบคุณวัฒน์เล่นๆนะครับ
อัลบั้ม..เอกเขนก
คนร้อง..ซูโม่เจี็ยบ(วัชระ ปานเอี่ยม)มั้ง Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์