เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:18:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีไอเดียใหม่ ๆ ในการป้องกันการบุกรุกทำลายป่าบ้างครับ  (อ่าน 1844 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 11:18:40 AM »

พ.ต.อ. ไพโรจน์ ทานธรรม ผู้กำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 44 ค่ายพญาลิไทย ต.บุดี จ.ยะลา นำกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจ สนธิกำลังเจ้าหน้าที่ทหารชุดเฉพาะกิจนราธิวาส 37 พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ฮาลา-บาลา รุดตรวจสอบที่เกิดเหตุพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ฮาลา-บาลา ในโครงการอนุรักษ์ธรรมชาติและสัตว์ป่า สวนป่าพระนามาภิไธยภาคใต้ หลังได้รับแจ้งมีกลุ่มคนเข้าไปลักลอบตัดไม้ทำลายป่า แปรรูปไม้ เป็นบริเวณกว้าง โดยเจ้าหน้าที่พบพื้นที่ป่าถูกทำลาย 5 จุด ป่าถูกโค่นเป็นบริเวณกว้าง ได้รับความเสียหายประมาณ 52 ไร่ ป่าถูกเผาทำลายเสียหายทั้งหมด ต้นไม้ถูกตัดโค่นล้ม พร้อมทั้งมีการลักลอบปลูกต้นกัญชาจำนวนมาก นอกจากนี้ยังพบการลักลอบแปรรูปไม้ขนาดใหญ่ ที่ตัดแล้วบางส่วนเพื่อเตรียมที่จะขนย้าย ประกอบด้วยไม้สยา ไม้หลุมพอ ซึ่งเป็นไม้สำคัญทางเศรษฐกิจ ในเขตรักษาพันธ์สัตว์ป่า ฮาลา-บาลา และยังพบเครื่องเลื่อยโซ่ยนต์ พร้อมอุปกรณ์ที่ใช้ในการลักลอบตัดไม้จำนวนหนึ่ง สำหรับผู้กระทำความผิดในการลักลอบตัดไม้ ได้หลบหนีไป ก่อนที่เจ้าหน้าที่จะเข้าตรวจสอบ
        ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ได้ยึดของกลางไว้และจะเร่งติดตามหาตัวผู้กระทำความผิดซึ่งคาดว่าน่าจะเป็นผู้มีอิทธิพลในพื้นที่มาลงโทษ โดยตั้งข้อหากับผู้ที่กระทำความผิดดังกล่าว เป็นการกระทำความผิดตาม พ.ร.บ.ป่าไม้ พ.ศ. 2484 พ.ร.บ.ป่าสงวนแห่งชาติ พ.ศ.2507 และ พ.ร.บ.ป่าสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535 ซึ่งจากการประเมินความเสียหายเบื้องต้นคาดว่าป่าไม้ที่ถูกทำลายมีมูลค่าความเสียหายหลายล้านบาท

ตัวอย่างข่าวข้างต้นเป็นพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า โดนทำลายไป 52 ไร่ ผมว่ามากนะ เดี๋ยวที่โน่น เดี๋ยวที่นี่ ป่าเขาอ่างฤาไน ที่แปดริ้วก็มีข่าว ฯลฯ ใครพอมีไอเดียดี ๆ บ้างครับ ป่าจะหมดประเทศอยู่แล้ว
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 11:29:18 AM »

พูดพอได้  ข้อแนะนำก็พอมี  แต่วิธีปฏิบัติยากมากๆครับเกี่ยวกับการรักษาป่าไม้ของบ้านเรา  ป่าที่ผมเคยอยู่อุดมสมบรูณ์ดีมาก  ปัจจุบันจะเหลือเป็นหย่อมๆครับ  ต้องถามเจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่มีส่วนเกี่ยวข้องครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 12:02:39 PM »

ป่าสงวนแถวบ้านผม..ผมเคยเสนอให้กำนันผู้ใหญ่บ้านเจ้าของพื้นที่..ทำเรื่องถึงนายอำเภอขอหน่วยทหารจาก จทบ.จังหวัดนั้นๆ มาช่วยลาดตะเวนในพื้นที่ป่าเพื่อป้องกันการตัดไม้..โดยใช้ทหารเกณฑ์(ทหารเกณฑ์มีกำลังพลมากพอ)ที่เกณฑ์เข้าไปในผลัดนั้นๆ...แต่ก็ไม่มีใครใส่ใจทำอย่างจริงจังครับ...เวลาพูดเรื่องป่าทีนึงก็ตื่นเต้นทีนึงแล้วก็เงียบไปอีกนานจนเดี๋ยวนี้....แต่ป่าในเขตพิเศษอย่างนี้อาจต้องฝึกให้ชาวบ้านเป็น รสทป.เพื่อช่วยแจ้งข่าวเจ้าหน้าที่รัฐครับ....

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:01:50 PM »

ให้  สงวน   เป็นเจ้าของคนเดียวไม่ได้

ต้องให้ชาวบ้านมีส่วนร่วมในการเป็นเจ้าของพื้นที่

ปัจจุบัน    สงวน   ดูแลไม่ทั่วถึง   มีพื้นที่ีมากเกินไป

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:11:38 PM »

ป่าสงวนแห่งชาติครับท่านรองฯไม่ใช่ป่าของคุณสงวนคร๊าบบบบ.....เล่นผมเอาผมเขินไปเลย.......ท่านรองฯก้อ

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
♪♪︻┳一levis007︻┳一♪♪
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 476

...คัง คัง ชิก...

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 01:16:35 PM »

จับคนตัดไม้หนึ่งต้นตัดหนึ่งนิ้ว(นิ้วมือ)ตัดครบสิบต้นตัดศรีษะ(หัวคนตัด)ผมว่าป่าไม้เมืองไทยคงมีเหลือเยอะ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

[/url][/url]
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 02:30:50 PM »

กฎหมายที่มีอยู่ บังคับใช้ให้มันแข็งแรงเถิดครับ

แล้วก็สร้างจิตสำนึกให้ได้(ต้องเริ่มแต่เล็กแหละ)

ทำอย่างไรก็ยากทั้งนั้น (ประเทศไทย) ที่รู้กฎหมายหมอหัวกันทั้งหมด แต่พอมีข้อกฎหมายเข้ามาเกี่ยว ทำเป็นไม่รู้ ต้องส่งตีความ เอะอะก็ส่งตีความ

รู้ทั้งรู้ว่าผิด แต่ก็ไม่ยอมรับผิด จะทำให้ไม่ผิด

เอาเป็นแค่ ตัวเราเอง อย่าไปทำผิด และบอกกล่าวคนข้างเคียง อย่าไปทำผิด เท่าที่ทำได้ มันก็ไม่เพิ่มการกระทำผิดขึ้นมาอีก

ด้วยความเคารพ พูดไปก็เหมือนพายเรือในอ่าง

เพราะเดี๋ยวนี้ ประเพณี วัฒนธรรมต่างๆแต่เก่าก่อนสูญหายไปหมดแล้ว

คนเห็นต้นไม้ใหญ่ มีวิ่งเข้าหา คือจะไปโค่น หรือไม่ก็ลูบหาเลขหวย ไม่มีการเคารพธรรมชาติ เช่นเก่าก่อน เพราะใครไปเคารพอยู่ เขาจะหาว่าโง่

วนไปวนมา ขอบ่นแค่นี้ครับ

โดยส่วนตัวผม มีโอกาสปลูกได้ผมปลูกครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 06:36:42 PM »

วางกับระเบิดครับ
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 07:22:21 PM »

ปล่อยข่าวว่า มีเสือร้ายหลุดมาครับ (ทำรอยตีนปลอมด้วยครับ) ยิ้มีเลศนัยล้อเล่นครับ ต้องปลูกจิตสำนึกครับ ว่าแต่ก่อนเป็นอย่างไรเมื่อมีป่า และตอนนี้เป็นอย่างไร เมื่อป่าน้อยลง และต้องอยู่ที่นโยบายนักการเมืองครับว่า อยากจะกินอะไร ตกใจ ถ้าเขากินมาก คนจนมีมาก นายทุนจ้างได้มาก ชักจูงได้มาก ยังไงก็ไม่เหลือครับ ถ้าชาวบ้านพอมีถานะ รับรองเขาเข้าร่วมในการปลูกจิตสำนึก ทั้งกายและใจเลยแหละครับ ไหว้
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 07:32:23 PM »

ทำเป็นป่าชุมชน มอบอำนาจให้กลุ่มของชาวบ้านดูแลป่าแทนเจ้าหน้าที่ของรัฐ  มีกติกาของกลุ่มที่ชัดเจน เรื่องการป้องกันการตัดไม้โดยชาวบ้านเป็นผู้บังคับใช้กฏระเบียบและอาจร่วมกับเจ้าหน้าที่รัฐที่จริงใจ  ให้เขาได้ใช้ประโยชน์จากป่าด้วย เดี๋ยวนี้มีมากพอสมควรในเมืองไทยทั้งเหนือ อีสาน และภาคใต้ ผมไปดูมาหลายที่แล้วประทับใจ หากสนใจเดี๋ยวพาไปดู ใกล้ๆก็มี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 08:05:06 PM »

การใช้ประโยชน์จากป่าของนายทุนกับชาวบ้านต่างกันมากครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 08:08:16 PM »

ทำเป็นป่าชุมชน มอบอำนาจให้กลุ่มของชาวบ้านดูแลป่าแทนเจ้าหน้าที่ของรัฐ  มีกติกาของกลุ่มที่ชัดเจน เรื่องการป้องกันการตัดไม้โดยชาวบ้านเป็นผู้บังคับใช้กฏระเบียบและอาจร่วมกับเจ้าหน้าที่รัฐที่จริงใจ  ให้เขาได้ใช้ประโยชน์จากป่าด้วย เดี๋ยวนี้มีมากพอสมควรในเมืองไทยทั้งเหนือ อีสาน และภาคใต้ ผมไปดูมาหลายที่แล้วประทับใจ หากสนใจเดี๋ยวพาไปดู ใกล้ๆก็มี

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

รักเธอ....ประเทศไทย
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 01:26:00 AM »

เคยดูสารคดี เห็นเขามีหมู่บ้านกันแนวป่ากันชน  ชาวบ้านเขาก็มีกฎระเบียบตกลงกันไว้ และดูแลกันเอง และใช้สอยประโยชน์จากป่าระดับไหน ปลูกชดเชยยังไง เห็นเขาว่าดี ก็ไม่รู้ว่าระยะยาวจะดีเหมือนเดิมรึเปล่า แต่วิธีที่ให้ จนท.ป่าไม้ไม่กี่สิบคน ดูแลป่าเป็นหมื่นๆไร่นั้นไม่ไหว  แค่รถหลวงก็กวดคนร้ายไม่ทันแล้วครับ จนท.ที่ผมสัมผัสมาแกอุดมการณ์สูงๆทั้งนั้นเลยแต่ไม่ค่อยมีผู้ใหญ่ให้การสนับสนุน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 03:56:09 AM »

ถ้าสร้างจิตสำนึกนี้ได้ก็น่าจะโอเคนะครับ

...อย่าเห็นแก่ตัว..... ไหว้

ความรู้...คู่คุณธรรม
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 09:36:12 AM »

จับคนตัดไม้หนึ่งต้นตัดหนึ่งนิ้ว(นิ้วมือ)ตัดครบสิบต้นตัดศรีษะ(หัวคนตัด)ผมว่าป่าไม้เมืองไทยคงมีเหลือเยอะ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

คงจับได้แต่ชาวบ้านตาดำๆ ที่รับจ้างจากนายทุนอีกทีครับ...

หน้า: [1] 2
  พิมพ์