เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:38:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้าวัฒน์ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 1374 ครั้ง)
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 04:48:27 PM »

เกรงใจมากมายครับ แต่ก็ไม่รู้จะหาท่านผู้ใด และ WebBoand ไหนที่จะ อบอุ่นเป็นกันเองและ เปลี่ยมด้วยความรู้ดังเช่น web นี้แล้ว เพราะที่ผมพบข้อมูลส่วนใหญ่ ในบอร์อื่นส่วนมามั่งมักเป็น บอร์ดที่ตั้งมานานแล้วถามไปไม่มีตอบ ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

คือคอมพิวเตอร์ผมมี system error ครับ run/eventvwr.msc/system แล้วก็จะมี error แสดงให้เห็น อ่านข้อมูลบอกว่า You are running Different builds of the miniport and display driver Please use a matched repair

อยากทราบวิธีแก้ไข และ matched repair คืออะไร

ท่านผู้ใดมีความรู้เชิญแนะนำได้นะครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 05:51:35 PM »

Smiley  eventvwr.msc —> เป็นคำสั่งเรียกดูประวัติการทำงานของเครื่อง (Event Viewer)

ไม่ทราบว่าวินโดว์ใช้ลงแบบ Step หรือว่า Ghost จากเครื่องอื่นมาครับ ลองก๊อปหน้าจอมาดูหน่อยครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 06:21:53 PM »

อัพรูปไม่ขึ้น- -* ผมกำลัง พยายาม อับ รูป อยู่ครับ

ระบบบอกว่า file ใหญ่ เกิน
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 06:23:47 PM »

อีกรูป
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 06:27:44 PM »

http://item.slide.com/r/1/161/i/HILlxK5C1j8mWCbqf0swxN25VeiUeJiX/
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 06:45:15 PM »

Smiley อย่างที่แจ้งนะครับ eventvwr.msc —> เป็นคำสั่งเรียกดูประวัติการทำงานของเครื่อง ในจะบันทึกการ error ของระบบไว้ ในเครื่องของคุณเป็นการแจ้ง error ของไดร์เวอร์การ์ดจอ ATI ถ้าลงไดร์เวอร์ที่ถูกต้องแล้วก็ไม่ต้องกังวลครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 06:55:35 PM »

eventvwr.msc นี้คือ รายการบันทึก หรอครับ

มีอีกเรื่องครับ เรื่องเดิม 0X0000008E ครับ ลองเปลี่ยนแรมแล้วไม่หาย เปลี่ยนตัวจ่ายกระแสไฟฟ้าไม่หาย สงสัย HDD ครับ เอาไปลองทำงานกับคอมเพื่อน ปรากฎว่าเจอครับ มัน ขึ้น 0X0000008E อ่าซื้อ HDD มาใหม่แล้วครับ ก็ยังไม่หาย ยังปวดหัวอยู่ครับ เหลือ แต่ บอร์ดแล้วครับ คงต้องเปลี่ยนบอร์ด เพราะจากข้อมูลที่ น้าให้ไว้คาวที่แล้ว เรื่อง 0X0000008E มี4อย่างคือ แรม ตัวจ่ายกระแสไฟฟ้า HDD และก็ บอร์ด ผมภาวนาอยู่ว่า อย่า เป็นที่ บอร์ดเลยของให้เป็นที่ HDD ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ครับ แล้ว อะไรแน่

แต่ยังไง สำหรับเรื่องนี้วันนี้ ก็ เครดิตน้าวัฒน์ อีกแล้ว ขออนุญาติ +1 ให้น้าวัฒน์ เพื่อเป็นการตอบแทนเพราะก็นอกจากทางนี้แล้วก็ ไม่รู้จะตอบแทนยังไง

ซึ้งน้ำใจน้าวัฒน์สุดๆครับ ธุระไม่ใช่ แต่ยังช่วยหาข้อมูลและให้คำแนะนำ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 07:08:24 PM »

Smiley ยินดีครับ เท่าที่มีความสามารถจะตอบได้ครับ อ้อ... Windows ของ sKz เป็น Window ที่มีการปรับแต่งมาพอสมควรนะครับ บางครั้งอาจมีปัญหากับ Hardware นะครับ ถ้าจะลงอยากแนะนำให้ลงแผ่น sKz ที่เป็น ORI นั้นจะเป็นแผ่นธรรมดาปรกติแบบเดิมๆ ที่มากับแผ่นแท้นะครับ

Ferocious
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 08:01:12 PM »

ผมจะลองหามาใช้ดูสำหรับ ORI  ครับ เพราะ 0X0000008E มันยัง คงมาเยี่ยมเยือนผมอยู่ บ่อยๆ ไม่รู้ ว่าไปสนิทชิดเชื้ออะไรกันชาติไหน

เฮ้ย- -*
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 09:00:32 PM »

ไม่เคยผิดหวังจากอาจารย์วัฒน์  สนับสนุนด้วยความรู้ตลอด  ขอร่วมขอบคุณด้วยคน ครับ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 09:37:22 PM »

อิอิอิ  ร่วม ขอบพระคุณพี่วัฒน์ เช่นกันครับ

ผมเองก็ได้รับความกรุณาจากพี่วัฒน์ อยู่ บ่อย  ๆ

พอคอมฯ  มีปัญหา  ชื่อแรกเลยที่แว๊ปเข้ามาคือพี่วัฒน์  คิก คิก

ไหว้  ขอบพระคุณครับ   ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2009, 11:52:36 PM »

อ.วัฒน์มีความรู้แล้วไม่หวงวิชา  มีน้ำใจ  มีจิตเมตตา   ไหว้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 12:08:46 AM »

+1 แด่ท่านวัฒน์ครับ...เยี่ยม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 12:36:05 AM »

eventvwr.msc นี้คือ รายการบันทึก หรอครับ

มีอีกเรื่องครับ เรื่องเดิม 0X0000008E ครับ ลองเปลี่ยนแรมแล้วไม่หาย เปลี่ยนตัวจ่ายกระแสไฟฟ้าไม่หาย สงสัย HDD ครับ เอาไปลองทำงานกับคอมเพื่อน ปรากฎว่าเจอครับ มัน ขึ้น 0X0000008E อ่าซื้อ HDD มาใหม่แล้วครับ ก็ยังไม่หาย ยังปวดหัวอยู่ครับ เหลือ แต่ บอร์ดแล้วครับ คงต้องเปลี่ยนบอร์ด เพราะจากข้อมูลที่ น้าให้ไว้คาวที่แล้ว เรื่อง 0X0000008E มี4อย่างคือ แรม ตัวจ่ายกระแสไฟฟ้า HDD และก็ บอร์ด ผมภาวนาอยู่ว่า อย่า เป็นที่ บอร์ดเลยของให้เป็นที่ HDD ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ครับ แล้ว อะไรแน่

แต่ยังไง สำหรับเรื่องนี้วันนี้ ก็ เครดิตน้าวัฒน์ อีกแล้ว ขออนุญาติ +1 ให้น้าวัฒน์ เพื่อเป็นการตอบแทนเพราะก็นอกจากทางนี้แล้วก็ ไม่รู้จะตอบแทนยังไง

ซึ้งน้ำใจน้าวัฒน์สุดๆครับ ธุระไม่ใช่ แต่ยังช่วยหาข้อมูลและให้คำแนะนำ
ต้องสลับดูทุกตัวกับทุกสล๊อทเลยนะครับ
คำแนะนำจากไมโครซอฟ ครับ  ไหว้ ไหว้
http://support.microsoft.com/kb/315335/th

ผมก็มีเรื่องรบกวนพี่วัฒน์อยู่บ่อยๆเหมือนกันครับ  คิก คิก คิก คิก 
+1 พี่วัฒ์ ด้วยคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 12:38:03 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์