เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:28:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเสพติดเดี๋ยวนี้ระบาดมากจริง ๆ  (อ่าน 26372 ครั้ง)
♪♪︻┳一levis007︻┳一♪♪
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 476

...คัง คัง ชิก...

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 03:21:33 PM »

ยาเส้นจับป่าวครับ คิก คิก

[/url][/url]
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 03:27:14 PM »

บุหรี่  จับได้  เชิญผู้ปกครองมาหารือ บางคนให้การว่า "ที่บ้านมันก็สูบครู ไม่รู้จะทำอย่างไรกับมันแล้ว ก็เลยปล่อยเลยตามเลย"  อ๋อย

บุหรี่  จับได้  เชิญผู้ปกครองมาหารือ บางคนให้การว่า "เด็กมันก็สูบตามประสาวัยรุ่นนั้นแหละครู วัยนี้วัยหัวเลี้ยวหัวต่อ" อ๋อย

บุหรี่  จับได้  เชิญผู้ปกครองมาหารือ บางคนให้การว่า "ฉันไม่รู้เลยว่ามันสูบบุหรี่ อยู่บ้านมันเีรียบร้อยมาก" อ๋อย

บุหรี่  จับได้  เชิญผู้ปกครองมาหารือ บางคนให้การว่า "ขอบคุณทางโรงเรียนมาก ที่แจ้งให้ทราบ ไม่อย่างนั้นทางบ้านจะไม่รู้เลย และทางบ้านจะช่วยสอดส่องดูแลอีกทางหนึ่ง" เยี่ยม

และอีก ฯลฯ เหตุผลที่ได้ยินแล้ว Grin ที่ได้ยินแล้ว อ๋อย ที่ได้ยินแล้ว เยี่ยม 

ส่วนที่หนักกว่าบุหรี่ไม่ขอเ่อ่ยถึง ที่เอ่ยมาเพื่อให้ทราบว่าถ้าทั้งสองสถาบันคือสถาบันการศึกษากับสถาบันครอบครัวร่วมด้วยช่วยกันรับรองก้าวแรกในการก้าวเสี่ยงจะลดน้อยลง และที่สำัคัญที่สุดก็คือ "รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี" ไม่ใช่ "ลูกข้าใครอย่าแตะ" ครับ Cheesy

ปัญหาเรื่อง "ลูกข้า ใครอย่าแตะ" โรงเรียนผมแก้ปัญหาโดยการขอความร่วมมือกับฝ่ายปกครองของชุมชน(กำนัน, ผู้ใหญ่บ้าน) แล้วก็ทางตำรวจครับ... เรียกมานั่งฟังด้วยกันเลย... กติกาคือถ้าไม่ให้ความร่วมมือกับทาวโรงเรียนในการป้องกันเบื้อต้น... ก็จะตัดปัญหาโดยการส่งตัวให้เจ้าหน้าที่ตำรวจไปจัดการตามขั้นตอนต่อไป...

...เห็นมีแต่ให้ความร่วมมือโดยดีครับ... คงกลัวโดนส่งต่อให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ...

ผมเคยโทรฯ ชวนคุณครูฝ่ายปกครองทะเลาะด้วย (โรงเรียนเอกชน)เรื่องลูกชายโดนกล้อนผม จึงโทรฯไปต่อว่าคุณครู ว่าทำไมบางคนใว้ได้ คุณครูตอบว่าไงครับ บางคนเป็นลูก

นักการเมือง บางคนเป็นลูกอาเสี่ย บางคนเป็นดารา จบข่าวเลยครับ บู่

ให้ความร่วมมือในที่นี้หมายถึงเรื่องเกี่ยวกับยาเสพติดครับ... กรณีโรงเรียนผม... ผมในฐานะครูฝ่ายปกครองต้องให้ความเสมอภาคกันครับ... ยิ่งลูกหลานใกล้ชิดกับผมโทษจะเป็นสองเท่า... ไม่งั้นจะเสียการปกครองครับ...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 03:34:53 PM »

ยาเส้น แบบหยิบใส่แล้วมวนๆหรือเปล่า   ......แต่ถ้ายาเส้นใหญ่สุดท้ายก็ไปกับยางเส้น หัวเราะร่าน้ำตาริน

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
♪♪︻┳一levis007︻┳一♪♪
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 476

...คัง คัง ชิก...

« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 03:36:03 PM »

ยาเส้น แบบหยิบใส่แล้วมวนๆหรือเปล่า   ......แต่ถ้ายาเส้นใหญ่สุดท้ายก็ไปกับยางเส้น หัวเราะร่าน้ำตาริน
แบบแรกขอรับ

[/url][/url]
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 03:39:28 PM »

มีปัญหาแบบนี้อีกเมื่อไหร่บอกผมด้วยน้าจอย  ผมจะไปคุยให้เอง  ผอ.สชที่ศธ. ผมรู้จักคุยดีเป็นธรรม
เพิ่งโดนไปเมื่อเสาร์ที่แรกเอง ว่างๆจะเอากล้องซูมติดรถไปด้วย แล้วจะถ่ายมาให้ดูบางคนผมนี้ยาวแบบพวกเรียนมหาลัยเลย Grin

พรุ่งนี้ไปใหม่ไหมครับ  ผมลุยให้เอง  เลือกปฏิบัติแบบนี้ได้ยังไง

คุยเป็นการเป็นงานครับ  เขาพูดถึงปัญหายาเสพติดที่เป็นปัญหาให้กับบ้านเมืองครับ  กรุณาติดตามอ่านกระทู้ข้างต้นให้ละเอียดด้วย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 15, 2009, 03:42:46 PM »

แบบแรกน่ารักดีครับ หลงรัก เห็นคนสูบบุหรี่ยาเส้นแล้วก็สงสาร เออเขาตังน้อยและเลิกไม่ได้ เศร้า     แบบสองผมแค่ให้พ้องเสียงครับ.....ยาเส้น ยางเส้น 

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 08:45:43 AM »

มาช่วยกันสร้างภูมิคุ้มกันให้ลูกหลานกัน หากิจกรรมร่วมกันทำในครอบครัว หันมาพูดกันให้มากขึ้น ความรักความเข้าใจเป็นภูมิคุ้มกันที่ดีที่สุด ส่วนผู้ค้าก็ต้องเพิ่มบทลงโทษให้มากขึ้นเป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ทุกท่านนะครับขอให้มีกำลังใจและปลอดภันในการทำงานครับผม
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 01:53:09 AM »

เดียวนี้เด็กๆ ม.ต้นก็เริ่มเข้าสู่วังวนของยาเสพติดกันแล้วด้วยการแอบสูบบุหรี่กันก่อนแอบเอาเข้าไปในโรงเรียน
แอบขายแอบสูบกันในห้องน้ำ
  เพราะการปล่อยปละละเลยของผู้บริหารสถานศึกษาบางแห่งที่ไม่เอาจริง ถามว่าการจับเด็กสูบุหรี่ยากไม๊
ง่ายนิดเดียวครับมันมีควันมันได้กลิ่น กลิ่นตัวเด็กมันฟ้อง มุมอับในโรงเรียน ที่เด็กๆไปแอบสูบกันมันมีไม่มากหรอก
จะเอาจริงหรือเปล่าเท่านั้นแหละ

เสริมอีกนิด  แต่โดยหลักแล้วตัวครูต้องเป็นครู  ไม่ต้องรอผู้บริหารสถานศึกษาก็ลุยได้เลยครับเพราะถือเป็นหน้าที่อยู่แล้ว  ส่วนจะใช้ไม้นวมไม้แข็งก็ว่ากันเป็นราย ๆ ไป  เป็นทั้งตำรวจ เป็นทั้งอัยการ เป็นทั้งผู้พิพากษา เป็นทั้งสังคมสงเคราะห์ ในคราเดียวกัน  Grin

แต่ถ้าผู้ปกครองบุกมาโรงเรียนก็ชี้ไปที่ห้อง ผอ. เลย คิก คิก

สถานศึกษาบางแห่งทั้งครูน้อยครูใหญ่ลุยกันเต็มที่เลยครับ อีกทั้งชุมชนและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็ร่วมด้วยช่วยกัน เห็นแล้วชื่นใจ เยี่ยม

บางอย่างไม่อยากจะพูดหน้าไมค์ครับ โรงเรียนดังๆนี่แหละปิดกันสุดๆกลัวเสียชื่อเสียง
พอถามเข้าบอกว่าที่ไหนก็มีเป็นเรื่องที่ต้องยอมรับ เป็นงั้นไปครูพูดเองนะเนี่ย

ตัดคะแนนความประพฤติส่งเด็กเข้าค่ายได้แต่ความผิดกิ๊กก๊อกกวนหัวใจไร้สาระมากกว่า
ผมยาว ไม่มีเข็มขัด แต่งตัวผิดระเบียบ ซอยผม ไอ้ทีความผิดที่สมควรโดนไม่เห็นโดน

เช่น แอบขาย แอบสูบ ตีกัน รุ่นพี่แกล้งรุ่นน้องเกินขอบเขต ซ้อม ตบตีทะเลาะวิวาท
ลักขโมยเงิน สิ่งของกันใน รร ผมเห็นด้วยกับครูเบิ้ลที่เราควรมีไม้เรียวใน รร เด็กเดี๋ยวนี้
จะข้ามหัวครูกันอยู่แล้ว

ตีมาก ๆ ไม่ได้ครับเดี๋ยวถูกไล่ออก   และจะตีแต่ละทีต้องดูจังหวะ   ว่าตีแล้วจะจบหรือไม่   ส่วนใหญ่จะคุยกับผู้ปกครองกันว่า "อยากให้ลูกเป็นเปรตหรือเป็นปราชญ์ ถ้าอยากให้เป็นเปรตก็ไม่ต้องตี ถ้าอยากให้เป็นปราชญ์ก็ต้องตีกันบ้าง แต่ที่ตีก็ตีตามเหตุสมควร ตีด้วยความหวังดี ไม่ได้ตีด้วยความโกรธแค้นแต่อย่างใด " จนถึงบัดนี้ยังไม่ได้ยินผู้ปกครองคนใดพูดว่าอยากให้ลูกเป็นเปรตเลยครับ Cheesy

ป.ล.แต่ที่พูดไป ไม่ไช่หมายความว่ามีการตีนักเรียนเกิดขึ้นจริงนะครับ เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิด มาฟ้องร้องเอาได้ ที่พูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องเล่าขานกันใต้ร่มไม้นะครับ  Grin

ผมติดหนี้บุญคุณไม้เรียวครับครูเบิ้ล

สมัยวัยรุ่นผมเลวมาก วิวาทแทบทุกวันทำการ เลวขนาดโรงเรียนจัดให้ไปเวียนเทียนที่วัดขึ้นตุ๊กๆออกมาก็ไปถลกกระโปรงกันต่อได้หน้าตาเฉย...ได้ใจกันขนาดหนักเพราะมีพ่อแม่-ญาติผู้ใหญ่คุ้มหัว ตัวผมเองก็โดนไล่ออก4ครั้ง แต่ก็ลอยชายมาได้หน้าตาเฉยทุกครั้ง

พอขึ้นม.5เริ่มอยู่ตัวก็ลงขันกันเช่าบ้านกับเพื่อนเอาไว้สุมหัวหลอกเด็กต่างโรงเรียน-ต่างก๊วนมาเล่นไพ่ , เอาไว้พาหญิงมาลง , เอาไว้กินเหล้า มีรุ่นพี่คนนึงกลับบ้านทีก็จะขนกัญชามาใล่นกันทีละเป็นห่อข้าวหมูแดง ใหบ้านมีทั้งดาบทั้งปืน แป๊บเหล็กตัด2ฟุดไว้เป็นกองๆ.....อยู่มาได้ไม่กี่เดือนก็โดนพ่อของเพื่อนแจ้งกองปราบมาลุยบ้าน

บุญเหลือหลายที่ทางตร.แจ้งอาจารย์ฝ่ายปกครองท่านหนึ่ง ชื่ออ.สามารถให้มาร่วมด้วย จำได้แม่นว่าจู่ๆก็มีเสียงทุบประตูดังปึงๆๆๆๆ เพื่อนตะโกนถามว่าใครวะ?

เสียงตอบว่ากูเอง....สามารถ เท่านั้นแหละ แหกหน้าต่างโดดหนีลงป่าหญ้าหลังบ้านกันเหี้ยน ถ้าอ.ไม่ทุบประตูเรียก พวกผมคงโดนหิ้วเข้าโรงพักกันเหี้ยน

วันรุ่งขึ้นโดนเรียกเข้าไปหาทั้ง20กว่าคน โดนหวายจนเลือดสาดคนละ5ที .... เลือดสาดจริงๆ อ.หวดไม่ยั้งมือคนละ5ทีได้เลือดหยดแหมะทุกหวาย แถมหวดแบบทิ้งจังหวะให้เจ็บกันชัดๆในแต่ละหวายด้วย ....ไม่มีใครโกรธ ไม่มีใครแก้ตัวหนีหวาย เจ็บจนเหงื่อแตกเหงื่อแตนน้ำตาไหลไม่หยุด แต่ก็ยกมือไหว้ขอบคุณกันด้วยใจจริง

แต่หลังจากนั้นพวกผมก็ยังไม่ดีขึ้น เพิ่มมาแค่มีคนที่เกรงกันจริง พูดกันรู้เรื่องขึ้นมา1คน

ทิ้งช่วงแค่เดือนเดียวก็ไปเช่าบ้านสุมหัวกันอีก .... พฤติกรรมเดิมๆ เลวกว่าเดิม มีญาติเพื่อนพาสาวมาเรียงคิว รุ่นพี่คนเดิมเอาผงขาวมาพี้ในบ้าน พวกเราเมานอนกลิ้งมันก็นั่งลนผงอยู่ข้างๆ ตอนนั้นไม่มีใครคิดมาก ให้มันอยู่เพราะมันขยันขนกัญชาที่บ้านมาฝากทีละเป็นห่อๆ ....... ตอนจบม.6มีเพื่อนติดผงขาว3คน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:12:30 AM »

อยู่ในสภาพนั้นมาอีกจนขึ้นม.6 ก็เริ่มแยกตัวกันออกมาเพราะความทุ่มเทของ"อ.สามารถ"

คือพวกที่ห่างออกมาจะเหลือแค่กินเหล้า วิวาท แต่ไม่มีใครเล่นยา

เพราะอ.เล่นใช้สูตรจับพวกผมขึ้นรถบัสโรงเรียนไปกวาดสวนโมกข์กันทุกวันเสาร์ พอวิวาทกันหนักๆก็จับมานั่งตากหน้าประจานหน้าเสาธง ให้นั่งพนมมือสาบานโชว์เด็กม.1

อ.ใช้ความพยายามอย่างหนักในการกำราบพวกผมแต่ละคน ทุบเป็นทุบ เตะเป็นเตะ หวดเป็นหวด จับเพื่อนคนที่พังกำแพงโรงเรียนฝั่งเรือนจำให้ไปช่วยนักโทษซ่อมกำแพง , จับผมไปแข่งสเครบเบิล เด็ดสุดๆคือบังคับพวกผมให้ไปซ้อมชกมวยให้โรงเรียน(ปัจจุบันอ.พละฯที่มาช่วยคุมซ้อมเปิดค่ายมวยไปแล้ว)ใครไม่อยากซ้อมมวยก็ไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากจะเล่นบาสฯหรือนั่งเบื่อตาย , เจอโดดเรียนทีไรแกก็ชี้หน้าไล่ "มึงไปนั่งในห้องสมุดให้พ้นๆตากูเลย"โดนไล่จนหลังๆพวกที่โดดก็โดดไปนั่งกันอยู่แต่ในห้องสมุดโดยอัตโนมัติ ไปที่อื่นไม่ได้ แกเจอแกเตะไล่

เวลามีเรื่องอะไร รับประกันว่า.สามารถจะมาถึงเป็นคนแรกๆ , พังบ้านเข้าไปไล่ฟันเค้า อ.ก็มาหิ้วคอไปให้สอบปากคำแทบจะทันควัน(หิ้วคอจริงๆ บีบคอเค้นด้านหลังกกหู มันร้าวจนมืออ่อนตีนอ่อน)....พวกผมให้ปากคำไป อ.ก็อ้อนวอนเจ้าทุกข์+ตำรวจไป

ฯลฯ

ฯลฯ

รำลึกความหลังขึ้นมา ด้วยความซาบซึ้งในพระคุณของอ.สามารถเป็นอย่างยิ่งครับ พวกผม20กว่าคนมีติดยาไปแค่3คน ที่เหลือเอ็นท์ติดหมด หลุดไปอยู่เอกชนแค่3-4คน.....เพราะความทุ่มเทและเรียวหวายของอ.จริงๆ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2009, 02:24:11 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:51:27 AM »

ขอบคุณครับ พี่จ้าว  ไหว้ ไหว้

อาจารย์แบบ อ.สามารถ สมัยนี้หายากมากครับ

ครู อาจารย์ ที่มีพระคุณท่วมหัวผมก็มีหลายท่านครับ  ไหว้ ไหว้
ครูแก้ว (อนุบาล-ประถมต้น) เป็นครูที่เมตตากับผมมากต่างกับครูคนอื่นที่มองแค่ว่าผมเป็นเด็กมีปัญหา ถึงจะยังเล็กแต่ผมจำได้หมดว่าใครทำอะไรกับผมไว้บ้าง
มิสจริยา (ประถมปลาย) ครูคนแรกที่ผมเรียกว่าแม่ด้วยความเคารพ
มาสเตอร์ศรันท์ (มัธยมต้น) ครูที่สอนศิษย์ด้วยความเมตตาเสมอไม่เคยลำเอียง
อาจารย์ สามารถ (ปวช.) อาจารย์ที่กรุณาให้ความช่วยเหลือยามเมื่อผมลำบาก
อาจารย์ ธัญญลัษณ์ (ปวช.-ปวส.) อาจารย์ที่เมตตาศิษย์ดั่งลูกหลานตัวเอง
อาจารย์ อำนวย (ปวส.-ป.ตรี) อาจาย์ที่ถ่ายทอดความรู้ให้ศิษย์แบบไม่มีหวง ดูแลช่วยเหลือศิษย์เสมอยามเมื่อศิษย์ลำบากอย่างไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย
ศิษย์ซาบซึ้งในบุญคุญเสมอไม่เคยลืมเลือนขอให้อาจาย์ทุกท่าน มี อายุ วรรณะ สุขะ พละ เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทร ให้ความชุ่มเย็นแก่ศิษย์นานเท่านาน
ไหว้ ไหว้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 06:56:26 AM »

เดียวนี้เด็กๆ ม.ต้นก็เริ่มเข้าสู่วังวนของยาเสพติดกันแล้วด้วยการแอบสูบบุหรี่กันก่อนแอบเอาเข้าไปในโรงเรียน
แอบขายแอบสูบกันในห้องน้ำ
  เพราะการปล่อยปละละเลยของผู้บริหารสถานศึกษาบางแห่งที่ไม่เอาจริง ถามว่าการจับเด็กสูบุหรี่ยากไม๊
ง่ายนิดเดียวครับมันมีควันมันได้กลิ่น กลิ่นตัวเด็กมันฟ้อง มุมอับในโรงเรียน ที่เด็กๆไปแอบสูบกันมันมีไม่มากหรอก
จะเอาจริงหรือเปล่าเท่านั้นแหละ

เสริมอีกนิด  แต่โดยหลักแล้วตัวครูต้องเป็นครู  ไม่ต้องรอผู้บริหารสถานศึกษาก็ลุยได้เลยครับเพราะถือเป็นหน้าที่อยู่แล้ว  ส่วนจะใช้ไม้นวมไม้แข็งก็ว่ากันเป็นราย ๆ ไป  เป็นทั้งตำรวจ เป็นทั้งอัยการ เป็นทั้งผู้พิพากษา เป็นทั้งสังคมสงเคราะห์ ในคราเดียวกัน  Grin

แต่ถ้าผู้ปกครองบุกมาโรงเรียนก็ชี้ไปที่ห้อง ผอ. เลย คิก คิก

สถานศึกษาบางแห่งทั้งครูน้อยครูใหญ่ลุยกันเต็มที่เลยครับ อีกทั้งชุมชนและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็ร่วมด้วยช่วยกัน เห็นแล้วชื่นใจ เยี่ยม

บางอย่างไม่อยากจะพูดหน้าไมค์ครับ โรงเรียนดังๆนี่แหละปิดกันสุดๆกลัวเสียชื่อเสียง
พอถามเข้าบอกว่าที่ไหนก็มีเป็นเรื่องที่ต้องยอมรับ เป็นงั้นไปครูพูดเองนะเนี่ย

ตัดคะแนนความประพฤติส่งเด็กเข้าค่ายได้แต่ความผิดกิ๊กก๊อกกวนหัวใจไร้สาระมากกว่า
ผมยาว ไม่มีเข็มขัด แต่งตัวผิดระเบียบ ซอยผม ไอ้ทีความผิดที่สมควรโดนไม่เห็นโดน

เช่น แอบขาย แอบสูบ ตีกัน รุ่นพี่แกล้งรุ่นน้องเกินขอบเขต ซ้อม ตบตีทะเลาะวิวาท
ลักขโมยเงิน สิ่งของกันใน รร ผมเห็นด้วยกับครูเบิ้ลที่เราควรมีไม้เรียวใน รร เด็กเดี๋ยวนี้
จะข้ามหัวครูกันอยู่แล้ว

ตีมาก ๆ ไม่ได้ครับเดี๋ยวถูกไล่ออก   และจะตีแต่ละทีต้องดูจังหวะ   ว่าตีแล้วจะจบหรือไม่   ส่วนใหญ่จะคุยกับผู้ปกครองกันว่า "อยากให้ลูกเป็นเปรตหรือเป็นปราชญ์ ถ้าอยากให้เป็นเปรตก็ไม่ต้องตี ถ้าอยากให้เป็นปราชญ์ก็ต้องตีกันบ้าง แต่ที่ตีก็ตีตามเหตุสมควร ตีด้วยความหวังดี ไม่ได้ตีด้วยความโกรธแค้นแต่อย่างใด " จนถึงบัดนี้ยังไม่ได้ยินผู้ปกครองคนใดพูดว่าอยากให้ลูกเป็นเปรตเลยครับ Cheesy

ป.ล.แต่ที่พูดไป ไม่ไช่หมายความว่ามีการตีนักเรียนเกิดขึ้นจริงนะครับ เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจผิด มาฟ้องร้องเอาได้ ที่พูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องเล่าขานกันใต้ร่มไม้นะครับ  Grin

ผมติดหนี้บุญคุณไม้เรียวครับครูเบิ้ล

สมัยวัยรุ่นผมเลวมาก วิวาทแทบทุกวันทำการ เลวขนาดโรงเรียนจัดให้ไปเวียนเทียนที่วัดขึ้นตุ๊กๆออกมาก็ไปถลกกระโปรงกันต่อได้หน้าตาเฉย...ได้ใจกันขนาดหนักเพราะมีพ่อแม่-ญาติผู้ใหญ่คุ้มหัว ตัวผมเองก็โดนไล่ออก4ครั้ง แต่ก็ลอยชายมาได้หน้าตาเฉยทุกครั้ง

พอขึ้นม.5เริ่มอยู่ตัวก็ลงขันกันเช่าบ้านกับเพื่อนเอาไว้สุมหัวหลอกเด็กต่างโรงเรียน-ต่างก๊วนมาเล่นไพ่ , เอาไว้พาหญิงมาลง , เอาไว้กินเหล้า มีรุ่นพี่คนนึงกลับบ้านทีก็จะขนกัญชามาใล่นกันทีละเป็นห่อข้าวหมูแดง ใหบ้านมีทั้งดาบทั้งปืน แป๊บเหล็กตัด2ฟุดไว้เป็นกองๆ.....อยู่มาได้ไม่กี่เดือนก็โดนพ่อของเพื่อนแจ้งกองปราบมาลุยบ้าน

บุญเหลือหลายที่ทางตร.แจ้งอาจารย์ฝ่ายปกครองท่านหนึ่ง ชื่ออ.สามารถให้มาร่วมด้วย จำได้แม่นว่าจู่ๆก็มีเสียงทุบประตูดังปึงๆๆๆๆ เพื่อนตะโกนถามว่าใครวะ?

เสียงตอบว่ากูเอง....สามารถ เท่านั้นแหละ แหกหน้าต่างโดดหนีลงป่าหญ้าหลังบ้านกันเ***้ยน ถ้าอ.ไม่ทุบประตูเรียก พวกผมคงโดนหิ้วเข้าโรงพักกันเ***้ยน

วันรุ่งขึ้นโดนเรียกเข้าไปหาทั้ง20กว่าคน โดนหวายจนเลือดสาดคนละ5ที .... เลือดสาดจริงๆ อ.หวดไม่ยั้งมือคนละ5ทีได้เลือดหยดแหมะทุกหวาย แถมหวดแบบทิ้งจังหวะให้เจ็บกันชัดๆในแต่ละหวายด้วย ....ไม่มีใครโกรธ ไม่มีใครแก้ตัวหนีหวาย เจ็บจนเหงื่อแตกเหงื่อแตนน้ำตาไหลไม่หยุด แต่ก็ยกมือไหว้ขอบคุณกันด้วยใจจริง

แต่หลังจากนั้นพวกผมก็ยังไม่ดีขึ้น เพิ่มมาแค่มีคนที่เกรงกันจริง พูดกันรู้เรื่องขึ้นมา1คน

ทิ้งช่วงแค่เดือนเดียวก็ไปเช่าบ้านสุมหัวกันอีก .... พฤติกรรมเดิมๆ เลวกว่าเดิม มีญาติเพื่อนพาสาวมาเรียงคิว รุ่นพี่คนเดิมเอาผงขาวมาพี้ในบ้าน พวกเราเมานอนกลิ้งมันก็นั่งลนผงอยู่ข้างๆ ตอนนั้นไม่มีใครคิดมาก ให้มันอยู่เพราะมันขยันขนกัญชาที่บ้านมาฝากทีละเป็นห่อๆ ....... ตอนจบม.6มีเพื่อนติดผงขาว3คน

ขอแย้งพี่จ้าวนิดนึงครับ  "ไม่ใ่ช่เลว" เพียงแต่ "ทำไม่ดี" ต่างหากครับพี่   ยกตัวอย่างให้เห็นชัด ๆ ตามภาษาปักษ์ใต้บ้านเรา "ถึงแม้มันจะเบร่อแต่ว่าไม่ชั่ว" อะไรประมาณนี้นะครับ Smiley

เบร่อ = คิดได้ คิดเป็น

ชั่ว = คิดไม่ได้ คิดไม่เป็น

Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2009, 06:58:04 AM โดย babor » บันทึกการเข้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:05:36 AM »

อยู่ในสภาพนั้นมาอีกจนขึ้นม.6 ก็เริ่มแยกตัวกันออกมาเพราะความทุ่มเทของ"อ.สามารถ"

คือพวกที่ห่างออกมาจะเหลือแค่กินเหล้า วิวาท แต่ไม่มีใครเล่นยา

เพราะอ.เล่นใช้สูตรจับพวกผมขึ้นรถบัสโรงเรียนไปกวาดสวนโมกข์กันทุกวันเสาร์ พอวิวาทกันหนักๆก็จับมานั่งตากหน้าประจานหน้าเสาธง ให้นั่งพนมมือสาบานโชว์เด็กม.1

อ.ใช้ความพยายามอย่างหนักในการกำราบพวกผมแต่ละคน ทุบเป็นทุบ เตะเป็นเตะ หวดเป็นหวด จับเพื่อนคนที่พังกำแพงโรงเรียนฝั่งเรือนจำให้ไปช่วยนักโทษซ่อมกำแพง , จับผมไปแข่งสเครบเบิล เด็ดสุดๆคือบังคับพวกผมให้ไปซ้อมชกมวยให้โรงเรียน(ปัจจุบันอ.พละฯที่มาช่วยคุมซ้อมเปิดค่ายมวยไปแล้ว)ใครไม่อยากซ้อมมวยก็ไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากจะเล่นบาสฯหรือนั่งเบื่อตาย , เจอโดดเรียนทีไรแกก็ชี้หน้าไล่ "มึงไปนั่งในห้องสมุดให้พ้นๆตากูเลย"โดนไล่จนหลังๆพวกที่โดดก็โดดไปนั่งกันอยู่แต่ในห้องสมุดโดยอัตโนมัติ ไปที่อื่นไม่ได้ แกเจอแกเตะไล่

เวลามีเรื่องอะไร รับประกันว่า.สามารถจะมาถึงเป็นคนแรกๆ , พังบ้านเข้าไปไล่ฟันเค้า อ.ก็มาหิ้วคอไปให้สอบปากคำแทบจะทันควัน(หิ้วคอจริงๆ บีบคอเค้นด้านหลังกกหู มันร้าวจนมืออ่อนตีนอ่อน)....พวกผมให้ปากคำไป อ.ก็อ้อนวอนเจ้าทุกข์+ตำรวจไป

ฯลฯ

ฯลฯ

รำลึกความหลังขึ้นมา ด้วยความซาบซึ้งในพระคุณของอ.สามารถเป็นอย่างยิ่งครับ พวกผม20กว่าคนมีติดยาไปแค่3คน ที่เหลือเอ็นท์ติดหมด หลุดไปอยู่เอกชนแค่3-4คน.....เพราะความทุ่มเทและเรียวหวายของอ.จริงๆ ไหว้

เมื่อนักเรียนพ้นจากวัยนั้นมา  ส่วนใหญ่เมื่อมองย้อนกลับไปจะคิดได้และส่ายหน้ากับวีรเวรของตนเองที่ได้ทำไว้เมื่อครั้งวัยรุ่น  นักเรียนเหล่านั้นจะเริ่มมีความรู้สึกที่แตกต่างออกไปจากเมื่อครั้งนั้น ความโกรธความเกลียดต่อครูที่ทำโทษจะแปรเปลี่ยนเป็นความคิดถึงความรักโดยปริยาย  และนักเรียนเหล่านี้จะเป็นกำลังสำคัญของโรงเรียนและสังคมในอนาคต Cheesy
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:11:23 AM »

ทุกวันนี้ ครูที่ทำให้ผมนึกถึงอยู่เสมอ คือ ครูที่ให้บทเรียนสอนชีวิต ไหว้  หากไม่มีครูเหล่านั้นคงจะไม่มีวันนี้ เชื่อแล้วครับว่าเวรกรรมมีจริง เลยต้องมาชดใช้กรรมด้วยการเป็นครู Cheesy

ฝากเรื่องยาเสพติดด้วยครับ  แม้เป็นสิ่งที่ยากจะป้องกันแต่ไม่ยากที่กระทำหากเราช่วยกัน เหมือนดั่งเจตนารมณ์ของพี่ป้อมที่ตั้งกระทู้นี้ ไหว้
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:30:46 AM »

เมื่อก่อนเห็นผู้ชุมนุมท่านนึงร้องตะโกนว่า  "ทักษิณ ออกไป ยาบ้ากลับมา"   อืม...ท่าจะจริง
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:46:01 AM »

มีปัญหาแบบนี้อีกเมื่อไหร่บอกผมด้วยน้าจอย  ผมจะไปคุยให้เอง  ผอ.สชที่ศธ. ผมรู้จักคุยดีเป็นธรรม
เพิ่งโดนไปเมื่อเสาร์ที่แรกเอง ว่างๆจะเอากล้องซูมติดรถไปด้วย แล้วจะถ่ายมาให้ดูบางคนผมนี้ยาวแบบพวกเรียนมหาลัยเลย Grin
   พรุ่งนี้ไปใหม่ไหมครับ  ผมลุยให้เอง  เลือกปฏิบัติแบบนี้ได้ยังไง
   คุยเป็นการเป็นงานครับ  เขาพูดถึงปัญหายาเสพติดที่เป็นปัญหาให้กับบ้านเมืองครับ  กรุณาติดตามอ่านกระทู้ข้างต้นให้ละเอียดด้วย
ลุงแป๋ง  เอาจริงแฮะ
ลองกลายพันธุ์กระทู้นี้ดูซิ  พี่ป้อมหวดเอา แน่
เมื่อก่อนเห็นผู้ชุมนุมท่านนึงร้องตะโกนว่า  "ทักษิณ ออกไป ยาบ้ากลับมา"   อืม...ท่าจะจริง
        มันกลับมาเยอะจริง ๆ ครับ น้า พนธ์
        ขอบคุณ  สำหรับคำแนะนำ จากพี่ป้อมครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์