เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:35:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเสพติดเดี๋ยวนี้ระบาดมากจริง ๆ  (อ่าน 26408 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:09:24 AM »

เดียวนี้เด็กๆ ม.ต้นก็เริ่มเข้าสู่วังวนของยาเสพติดกันแล้วด้วยการแอบสูบบุหรี่กันก่อนแอบเอาเข้าไปในโรงเรียน
แอบขายแอบสูบกันในห้องน้ำ
  เพราะการปล่อยปละละเลยของผู้บริหารสถานศึกษาบางแห่งที่ไม่เอาจริง ถามว่าการจับเด็กสูบุหรี่ยากไม๊
ง่ายนิดเดียวครับมันมีควันมันได้กลิ่น กลิ่นตัวเด็กมันฟ้อง มุมอับในโรงเรียน ที่เด็กๆไปแอบสูบกันมันมีไม่มากหรอก
จะเอาจริงหรือเปล่าเท่านั้นแหละ

Yes

นี่ก็เป็นอีกผลพวงหนึ่งของผลกระทบที่กระทรวงฯ ยึดไม้เรียวครู  รัฐมนตรีสมัยนั้นจำไม่ได้แล้วว่าใครสั่งยึด ไม่รู้นึกได้อย่างไร ครูคนใดทำเกินเหตุก็ว่าไปตามวินัยก็ว่าไปตามกฎหมาย เล่นไม่ให้ดาบไม่ให้เกราะแม่ทัพนายกองก็ซี้แหง๋แก๋ก่อนเสร็จสิ้นศึกนะซิ  บู่

เชื่อผมเถอะว่าสมัยนี้เด็กไม่ค่อยกลัวครูแล้ว  ที่กลัวก็กลัวไม้เรียวในมือครูมากกว่า  แม้ต้องลักตีลักหวดกันบ้างก็ต้องยอมเสี่ยงกับการถูกฟ้อง แต่ก็ต้องกระทำ เพราะเชื่อว่าไม้เรียวสร้างคนได้ Cheesy

เห็นด้วยครับ การตีกับไม้เรียว แต่สมัยผมเรียนเล่นตีกับวงเวียนที่เป็นไม้นะครัย พอตกเย็นเป็นเรื่องราวใหญ่โตครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:15:33 AM »

ตอนผมอยู่ม.6ที่โรงเรียน อาจารย์มาสูบบุหรี่กับนักเรียนชาย  ตอนเทอม2ใกล้จะจบ ตอนนี้อยู่ปี2ละ
อาจารย์คนนี้สอนวิชาสังคม เป็นคนกันเอง ไม่ถือตัว แต่เรื่องงานที่สั่ง จะต้องส่งให้ครบทุกชิ้น ไม่งั้นติด ร  

อาจารย์คนนั้นน่าจะแอบสูบ หรือหากจะสูบต่อหน้านักเรียนก็น่าจะรอให้นักเรียนเรียนจบเสียก่อน เพราะไม่อย่างนั้นแล้วจะเสียการปกครอง วันหลังถ้าไปตักเตือนนักเรียน เดี๋ยวนักเรียนย้อนกลับมาได้ว่า "ทีครูยังสูบได้ทำไมนักเรียนจะสูบไม่ได้" ทีนี้ละหงายเก๋งเถียงไม่ขึ้น คิก คิก

หากจำไม่ผิด ตอนนี้โรงเรียนเป็นเขตปลอดบุหรี่นี่ครับ

แล้วแบบนี้ครุที่ยังสูบบุหรี่ทำอย่างไรละครับ

สงสัยคงต้องอดบุหรี่เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ศิษย์แน่ๆเลยใช่ไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:19:23 AM »

ด้วยความเคารพครับ

แซวมาพอสมควร จะเป็นหูเป็นตาให้ครับ เพราะเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวเรามาก และเป็นอันตรายกับสังคมเป็นอย่างมากครับ

ขอบคุณครับ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:28:48 AM »

ตอนผมอยู่ม.6ที่โรงเรียน อาจารย์มาสูบบุหรี่กับนักเรียนชาย  ตอนเทอม2ใกล้จะจบ ตอนนี้อยู่ปี2ละ
อาจารย์คนนี้สอนวิชาสังคม เป็นคนกันเอง ไม่ถือตัว แต่เรื่องงานที่สั่ง จะต้องส่งให้ครบทุกชิ้น ไม่งั้นติด ร 

อาจารย์คนนั้นน่าจะแอบสูบ หรือหากจะสูบต่อหน้านักเรียนก็น่าจะรอให้นักเรียนเรียนจบเสียก่อน เพราะไม่อย่างนั้นแล้วจะเสียการปกครอง วันหลังถ้าไปตักเตือนนักเรียน เดี๋ยวนักเรียนย้อนกลับมาได้ว่า "ทีครูยังสูบได้ทำไมนักเรียนจะสูบไม่ได้" ทีนี้ละหงายเก๋งเถียงไม่ขึ้น คิก คิก

หากจำไม่ผิด ตอนนี้โรงเรียนเป็นเขตปลอดบุหรี่นี่ครับ

แล้วแบบนี้ครุที่ยังสูบบุหรี่ทำอย่างไรละครับ

สงสัยคงต้องอดบุหรี่เพื่อเป็นตัวอย่างที่ดีแก่ศิษย์แน่ๆเลยใช่ไหมครับ

ถูกต้องครับ เยี่ยม

ถ้าหยุดหรือเลิกไม่ได้ครูที่อยากสูบบุหรี่ต้องออกไปสูบนอกโรงเรียน ไม่อย่างนั้นแล้วกฎจะไม่เป็นกฎครับ Smiley
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 04:39:09 PM »

เมื่อตอนพักกลางวัน... จับนักเรียนดมกาวได้ ๓ คนครับ... รายแรกอาการหนัก... สงสัยจะเลิกไม่ได้... รายที่สองอยู่ในกลุ่มเคยใช้แล้วกลับไปใช้อีก... รายที่สามเพิ่งจะลองเป็นครั้งแรก...

...ที่น่าเจ็บใจก็คือ... ร้านที่เด็กๆ เหล่านี้ไปซื้อ... ก็คือร้านเดิมที่เคยแจ้งทางตำรวจไป... ไม่ทราบว่าเป็นเพราะโดนจับแล้วโทษไม่หนักเลยกระทำอีก... หรือทางตำรวจไม่ได้ดำเนินการอะไร... อันนี้ก็ไม่ทราบได้ครับ...
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 05:47:23 PM »

...ผมมีประสบการณ์จะแชร์ครับ...เกี่ยวกับยาเสพติดในหมู่วัยรุ่น...นักเรียน...นักศึกษา...ที่ใจแตก...เดี๋ยวนี้ฮิตเป็นแฟชั่นไปแล้ว...

...ออฟฟิศของผมอยู่ติด ๆ กันกับโรงเรียนมัธยม...เห็นมาเยอะเหมือนกัน...แม้กระทั่งเข้ามาใช้สถานที่ในบริเวณออฟฟิศผมสุมหัวกันกินเหล้า...สูบบุหรี่...พี้ยา...ส่งยา...มั่วเซ็กส์...แข่งรถซิ่งกันหน้าถนน...ข้างโรงเรียนกันกลางวันแสก ๆ ให้เห็นจะ ๆ ...บางวันแกงค์มอเตอร์ไซด์จับกลุ่มที30-40 คัน...ทะเลาะวิวาทกันก็มี...

...ผมต้องไปไล่อยู่บ่อย ๆ ...แจ้งอาจารย์ฝ่ายปกครอง...แจ้งตำรวจ...ก็หายไปเป็นพัก ๆ...บางทีก็มายกพวกมีเรื่องกันอยู่หน้าออฟฟิศผม...เคยมีถึงขนาดว่าพวกเพื่อนที่เป็น ปปส. เข้ามาซุ่มดักจับพวกส่งยาในออฟฟิศผม...แต่วันนั้นไก่ตื่น...พวกมันย้ายที่ส่งยากันใหม่.......ส่วนพวกที่ถูกจับไปแล้วก็มี...ไม่นานก็มีพวกใหม่เกิดขึ้นมาอีก...

...เดี๋ยวนี้ที่ออฟฟิศต้องติดไฟแสงสว่างรอบรั้ว...และ...มีผู้ช่วย 4 ขา 4-5 ตัว...ในช่วงตอนกลางคืนจึงค่อยซา ๆ ไป...

...เคยนั่งคุยและสอบถามกลุ่มพวกนี้...แทบทุกคนเคยเสพ...และสามารถจัดหามาได้...และไม่ใช่แค่เรื่องยาเสพติดเท่านั้น..............หรือแม้กระทั่งในกลุ่มน้องนักศึกษาที่เคยมาฝึกงานด้วยกันหลายรุ่น...เค้าพูดคุยกันดูเหมือนเป็นเรื่องปกติธรรมดา...ใครมี...ใครเสพ...ใครเคยขาย............................ทุกคนล้วนแต่อ้างว่า....แค่เสพเล่นกันสนุก ๆ ...ชีวิตวัยรุ่น.....หาค่าเทอม....

...ทุกวันนี้...ผมก็ได้แต่ปลงกับพวกไม่รักดี...ใครพอสอนได้ผมก็สอน...ใครที่ผมช่วยได้ผมก็ช่วยดึงออกมา...แต่พวกที่หัวแข็งก็มี...เค้าไม่ได้สนใจอะไรเลย...ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง...ได้แต่ปล่อยไปตามเวรตามกรรม... Grin Grin Grin

...สังคมทุกวันนี้ถดถอยลงทุกที...ต้องช่วย ๆ กันดูแลครับ... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2009, 05:49:50 PM โดย สหายเล็กน้อย » บันทึกการเข้า

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 05:59:49 PM »

ระบาดไปทั่วครับ  เจ้าหน้าที่ต้องเอาจริงๆจังๆเสียที  ตอนนี้ผมช่วยเป็นหูเป็นตาในกทม.อยู่ครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
Hooligan
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 06:10:45 PM »

ผมมีเบาะแส ครับ

ขายกัญชา โจ่งแจ้ง นั่งสูบกันในร้านเลย จังหวัดเชียงใหม่

ไม่อยากแจ้งตำรวจเพราะแจ้งไปก็เท่านั้น ไม่เห็นจะทำอะไรกันเลย

ใครมีหน้าที่ดูแลโดยตรง PM เบอร์ให้ผมครับ เดี๋ยวผมให้ข้อมูล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2009, 06:42:55 PM โดย Hooligan » บันทึกการเข้า
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:54:57 PM »

ผมด้วยครับ ข้อมูลแน่นคนข้างบ้านครับมันขายกันเด็กติดงอมแงมโดยเฉพาะ น.ร. แจ้งไปนานแล้วครับเรื่องเงียบ แล้วก็พยายามแจ้งอยู่บ่อยๆ ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย
เดี๋ยวนี้มันรวยแล้วออกรถเป็นว่าเล่น แต่มันยังขายอยู่ เครือข่ายมันก็มีแต่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆลูกน้องมันเพียบ มีเรื่องที่มันขนไปทั้งคนทั้งปืนไม่รู้จะทำไงกับมันดี รู้หมดครับมันมีปืนอะไรเท่าไหร่ปืนเถื่อนทั้งนั้นครับ รถอะไรรุ่นไหน เครือข่ายมันกี่คน ชื่ออะไร บ้านเลขที่เท่าไหร่แต่มันไม่อยู่บ้านผมก็ตามไปรู้อีกว่ามันพักที่ไหนเก็บยาไว้ไหนปัจจุบันนี้ผมก็โทรแจ้งอยู่ แต่มันก็ไม่โดนจับซักที
อยากให้ข้อมูลครับ ใครเกี่ยวข้องPM มาได้เลยครับ

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:58:31 PM »

ขอขอบคุณท่าน: Hooligan และท่าน: tinnakron   มากเลยครับ  เอาเป็นว่าผม"สหายแป๋ง"  จะประสานให้ครับ  ยังไงๆก็ถือเสียว่าเรามาช่วยกันสร้างสังคมที่ดีให้กับเยาชนของชาติสืบต่อไป + 1 ทั้งสองท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2009, 10:47:37 AM โดย สหายแป๋ง คนดง » บันทึกการเข้า

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:20:56 PM »

...เรื่องนี้เป็นปัญหาที่ยากที่จะแก้ไขจริงๆ ครับ โครงสร้างทางสังคมของเราเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วในช่วง 20 ปีที่ผ่านมา ยิ่งไปกว่านั้นทุกวันนี้ความสำคัญของครอบครัวในสายตาของสมาชิกในครอบครัวก็น้อยลงไป ด้วยความเคารพ ถ้าท่านใดมีประสบการณ์ตรงกับเรื่องของยาเสพติด ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกของครอบครัวที่เข้าไปเกี่ยวข้องในทางใดทางหนึ่ง ผมเชื่อว่าท่านเหล่านั้นจะเคยรับรู้ถึงความทุกข์อันแสนสาหัส คนในครอบครัวจะรู้สึกเหมือนกับการตกนรกทั้งเป็น ผมพูดได้คำเดียวครับว่า ใครไม่ประสบกับตนเอง ก็ยากที่จะเข้าใจในความทุกข์ของครอบครัวที่มีผู้เสพฯ อยู่ในครอบครัว...  เศร้า

...ด้วยความเคารพ ผมมีความคิดเห็นส่วนตัวว่า รัฐจำเป็นที่จะต้องให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ให้มากกว่านี้ เรื่องการกำจัดยาเสพติดควรจะถูกบรรจุให้เป็นวาระแห่งชาติ ลงโทษขั้นสูงสุดกับผู้ค้าฯ ลงโทษให้หนักกับผู้เสพฯ ทุกวันนี้ผู้เสพฯ ถือว่าเป็นผู้ป่วยที่ต้องถูกทำการบำบัด ผมถามหน่อยครับว่าทุกวันนี้ "ผู้ที่ได้รับการบำบัดแล้ว" มีกี่เปอร์เซนต์ที่กลับเข้าไปสู่วังวนเหล่านี้อีก รัฐควรจัดระบบในการประเมินคนกลุ่มนี้ให้ชัดเจน ผมยินดีถ้าคนเหล่านี้กลับตัวกลับใจได้ ผมพร้อมยอมรับเค้ากลับเข้าอยู่ร่วมกับผมในสังคม คนเราพลาดได้........ แต่ส่วนใหญ่คนเหล่านี้มักก่อปัญหาซ้ำแล้วซ้ำอีก ผมว่าระบบการบำบัดและคุมประพฤติที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้ "ล้มเหลว" โดยสิ้นเชิงครับ...  เศร้า เศร้า เศร้า

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:58:21 PM »

ครับพี่ป้อม ไอ้ฟูจะช่วยเป็นหูเป็นตาให้ครับ

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:09:21 PM »

ผมด้วยครับ ข้อมูลแน่นคนข้างบ้านครับมันขายกันเด็กติดงอมแงมโดยเฉพาะ น.ร. แจ้งไปนานแล้วครับเรื่องเงียบ แล้วก็พยายามแจ้งอยู่บ่อยๆ ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย
เดี๋ยวนี้มันรวยแล้วออกรถเป็นว่าเล่น แต่มันยังขายอยู่ เครือข่ายมันก็มีแต่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆลูกน้องมันเพียบ มีเรื่องที่มันขนไปทั้งคนทั้งปืนไม่รู้จะทำไงกับมันดี รู้หมดครับมันมีปืนอะไรเท่าไหร่ปืนเถื่อนทั้งนั้นครับ รถอะไรรุ่นไหน เครือข่ายมันกี่คน ชื่ออะไร บ้านเลขที่เท่าไหร่แต่มันไม่อยู่บ้านผมก็ตามไปรู้อีกว่ามันพักที่ไหนเก็บยาไว้ไหนปัจจุบันนี้ผมก็โทรแจ้งอยู่ แต่มันก็ไม่โดนจับซักที
อยากให้ข้อมูลครับ ใครเกี่ยวข้องPM มาได้เลยครับ

แจ้งผมหลังบ้านเลยครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:46:31 AM »

Undecided เป็นห่วงนักเรียนเหมือนกันค่ะ รู้สึกสภาพแวดล้อมรอบๆโรงเรียน
ชุมชน จะมีความเสี่ยงสูง  เศร้า จะให้เป็นหน้าที่ของคุณตำรวจอย่างเดียว
ก็คงจะไม่ไหว บ้าน โรงเรียน ต้องช่วยกันค่ะ ถ้าคนในชุมชนเป็นซะเอง
เด็กๆ จะปลอดภัยได้ยังไงกันน้า... ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2009, 01:52:13 AM โดย ครูแอม » บันทึกการเข้า

minnie28
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 03:04:10 AM »

สวัสดีคะ ขอแวะมาให้ความคิดเห็นด้วยคนนะคะ

สำหรับที่ทราบมาเนี่ย ส่วนใหญ่เท่าที่ทราบมา ก็คือ ตำรวจจะจับ แล้วมีของกลางไว้

แล้วเวลาลงบันทึกก็จะไม่ครบจำนวนที่จับมา แล้วก็ นำมาขายต่ออีกทีคะ ประมานนี้

ส่วนใหญ่ ที่นำของพวกนี้มาให้พวกจำหน่ายก็เป็นคนมีสี คะ เพราะขนง่าย ไม่ค่อยโดนตรวจ

แล้วคิดว่า หลายๆที่ก็คงจะมีแบบนี้เช่นกันคะ ยากต่อการแก้ไข ถ้าบ้านเมืองเรายังไม่หมดพวกคอรัปชั่น

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์