เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:27:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนหายบนรถแท็กซี่มีความผิดฐานพกพา  (อ่าน 2782 ครั้ง)
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 03:54:29 PM »

ญาติของเจ้านายอาวุธปืนหายบนรถแท็กซี่ เลยต้องเป็นธุระพาไปแจ้งความในท้องที่เกิดแต่ร้อยเวรบอกว่าถ้าแจ้งหายบนแท็กซี่จะมีความผิดฐานพกพาอาวุธปืนไปด้วย แล้วแนะนำว่า ให้ไปแจ้งกับท้องที่ที่พักอาศัยอยู่ ให้แจ้งว่าหายที่บ้านเพื่อจะได้ไม่ต้องโดนข้อหาพกพา จึงไปท้องที่ที่บ้านพักตั้งอยู่ ได้เล่ารายละเอียดให้ร้อยเวรฟัง ร้อยเวรบอกว่างั้นก็ต้องแจ้งเป็นหายที่บ้านพัก เป็นลักทรัพย์ไม่มีผู้ต้องหาเพื่อขออาญัติอาวุธปืนจะได้ไม่ต้องโดนข้อหาพกพา แต่กว่าจะง่ายแบบนี้ก็ต้องให้คนมักคุ้นกรุยทางให้พอควร

ขอความเห็นหรือข้อมูลท่านสมาชิกที่เคยมีประสบการณ์หรือที่มีความรู้ด้านกฎหมายช่วยไขข้อข้องใจหรือเป็นทางออกหน่อยครับ เพื่อเป็นอุทาหรณ์แก่ท่านอื่นๆต่อไป ว่าปืนหายแล้วยังจะโดนข้อหาพกพาด้วย หรือไปแจ้งแบบปิดบังข้อมูลจะได้ไม่โดนข้อหาพกพา เพราะต้องการแค่อายัติปืนมากกว่าหวังที่จะได้คืนครับ

และฝากข้อมูล อาวุธปืนที่หายด้วยครับ เผื่อจะได้เบาะแสบ้างครับ

ปืนบาเร็ตต้า ขนาด 6.35 หมายเลขประจำปืน DAA 2005XX หมายเลขทะเบียน พร 07/43000XX (ทางเจ้าของปืนขอให้ปิดสองตัวครับ) ขอบคุณครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 03:58:05 PM »

ผมว่าไม่น่าจะโดนข้อหาพกพานะ แต่อธิบายไม่ถูกว่าเพราะอะไร เพราะไม่สันทัดเรื่องตัวบทกฎหมายนัก Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 04:00:11 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 04:04:01 PM »

ผมว่าไม่น่าจะโดนข้อหาพกพานะ แต่อธิบายไม่ถูกว่าเพราะอะไร เพราะไม่สันทัดเรื่องตัวบทกฎหมายนัก Huh

ผมก็คิดยังงั้นครับแต่ร้อยเวรบอกมาว่าโดนครับ เพราะเหตุผลนี้หรือหรือว่าอย่างอื่น เลยมาตั้งกระทู้หาข้อมูลดูครับ

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 04:06:43 PM »

ถ้่าจำไม่ผิด เคยมีกระทู้หนึ่งที่พี่โร๊คเคยให้ข้อแนะนำไว้  รู้สึกจะเป็นเรื่องที่กล่าวถึงว่าหากปืนไว้ในรถแล้วรถถูกขโมยหรือรถถูกงัดแล้วขโมยปืนไปอะไรนี่แหละครับ  เดี๋ยวต้องรอพี่โร๊คหรือนักกฎหมายท่านอื่นมาแนะนำอีกทีเพื่อความชัดเจนถูกต้อง Cheesy
godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 04:11:34 PM »

คำถามน่าสนใจครับ .............

ถ้าบอกว่า หายบนแท๊กซี่ขณะจะไปสนามยิงปืน หรือ ไปซ่อมปืน หรือ มีเหตุสมควร เช่น พกเงินมาเป็นล้าน ...... (ให้เหมือนกรณีเดียวกับที่พกพาโดยมีความจำเป็น) จะได้ไหมครับ Huh? ไหว้
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 04:12:06 PM »

อย่างนี้ก็โดนแจ้งความเท็จสิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินหากผมเจอผมโยนทิ้งน้ำดีกว่ากลัวเอาไปคืนแล้วจะโดนข้อหาลักทรัพย์รับของโจร อ๋อย อ๋อย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 04:14:56 PM »

ถ้่าจำไม่ผิด เคยมีกระทู้หนึ่งที่พี่โร๊คเคยให้ข้อแนะนำไว้  รู้สึกจะเป็นเรื่องที่กล่าวถึงว่าหากปืนไว้ในรถแล้วรถถูกขโมยหรือรถถูกงัดแล้วขโมยปืนไปอะไรนี่แหละครับ  เดี๋ยวต้องรอพี่โร๊คหรือนักกฎหมายท่านอื่นมาแนะนำอีกทีเพื่อความชัดเจนถูกต้อง Cheesy

คนละกรณีครับ  หายไปพร้อมรถของเรา กับหายในแท็กซี่(รถสาธารณะ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 04:18:13 PM »

คำถามน่าสนใจครับ .............

ถ้าบอกว่า หายบนแท๊กซี่ขณะจะไปสนามยิงปืน หรือ ไปซ่อมปืน หรือ มีเหตุสมควร เช่น พกเงินมาเป็นล้าน ...... (ให้เหมือนกรณีเดียวกับที่พกพาโดยมีความจำเป็น) จะได้ไหมครับ Huh? ไหว้

ตอนพาพี่เขาไปก็คิดนะครับ แต่ถ้าร้อยเวรซักแล้วหลุดเดี๋ยวเรื่องยาวอีก

อย่างนี้ก็โดนแจ้งความเท็จสิครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินหากผมเจอผมโยนทิ้งน้ำดีกว่ากลัวเอาไปคืนแล้วจะโดนข้อหาลักทรัพย์รับของโจร อ๋อย อ๋อย

ผมก็คิดเหมือนพี่หนุ่มครับ แต่เท่าที่ได้คุยกะร้อยเวรเหมือนจะเป็นทางออกเดียว เพื่อจะได้อายัติปืน เพราะถ้าแค่แจ้งเป็นหลักฐานว่าปืนหายจะอายัติไม่ได้ร้อยเวรบอกมา

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 05:09:56 PM »

บอกไปปืนเสีย....เอาไปซ่อม....เสียอะไรก็ได้ เช่น..ยิงแล้วติดขัดเป็นบางนัด....ไม่ป้อนกระสุนบ้าง..หรือเอาไปตั้งศูนย์ปืนใหม่..แค่นี้ก็มีเหตุอันควรแล้ว

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 05:10:41 PM »

อาวุธปืน หรือสิ่งของมีค่าลืมไว้บนรถแท๊กซี่ .. แท๊กซี่ เก็บไว้เอง ไม่ส่งคืน แก่ จนท.ตำรวจเพื่อตามหาเจ้าของ  แท๊กซี่จะมีความผิดฐานยักยอกทรัพย์ 

กรณี ตามกระทู้  จนท.ตำรวจแนะนำ เพื่อให้เกิดผลดีกับ ผู้แจ้งแล้วละครับ.. 
แต่การไปแจ้งความควรระบุเพียงว่าอาวุธปืนสูญหาย   มาแจ้งความไว้เป็นหลักฐานเพื่อส่งมอบ ป.๔ คืน ต่อนายทะเบียนฯ
ไม่ควรไประบุว่า เป็นการลักทรัพย์ หรือไปกล่าวโทษผู้ใด.. ผู้พบเห็น หรือจะเป็นแท๊กซี่ นำมาคืน จะไม่มีความผิด ครับ

สาระการแจ้ง คืออาวุธปืนสูญหาย ปืนมันหายจริง ๆ  และไม่ได้กล่าวโทษใคร ส่วนจะหายอย่างไร หายที่ไหน ไม่ใช่สาระสำคัญ 
ไม่ใช่เป็นการแจ้งความเท็จแก่ เจ้าพนักงาน  ครับ .

แต่ถ้าเอาปืน..ไปจำนำแล้วไปแจ้งหาย อย่างนี้ ละก้อ โดนแจ้งความเท็จ เลยครับ.  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 05:12:32 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 05:30:30 PM »

คนละกรณีครับ  หายไปพร้อมรถของเรา กับหายในแท็กซี่(รถสาธารณะ)

ก็ไม่มีใบพกเหมือนกัน Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 06:21:10 PM »

ผมโอนลอยแล้วปืนโดนขโมย   ตร.จับปืนได้ขณะวัยรุ่นชักปืนมาขู่กัน  ผมอ้างว่าปืนหายระหว่างสนามยิงปืน    กับศูนย์บริการล้างรถ   นึกว่าเมียเอาไปซ่อนเลยไม่แจ้งความ   เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันไปโรงพัก3ครั้ง  ไปสนง.คุมประพฤติ2ครั้ง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 06:37:24 PM »

เห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ ทั้งฝ่ายเจ้าของอาวุธปืน และพนักงานสอบสวน  Smiley
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 07:11:38 PM »

ขอบคุณครับ  ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว

หมูแดง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2009, 09:48:17 PM »

มีของกลางให้จับฐานพกพาหรือครับ

ขอบคุณที่ช่วยเหลือสินค้า OTOP
หน้า: [1] 2
  พิมพ์