เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:19:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นท่านจะยิงกี่นัด....  (อ่าน 8023 ครั้ง)
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 03:06:41 AM »

อยากตอบครับ แต่ไม่มีประสพการณ์ ถ้าตอบโดยความรู้สึกตอนนี้ คงตอบว่ายิงนัดเดียวให้โดนจุดสำคัญของคู่ต่อสู้
แต่ในสถานการณ์จริงๆ อาจตื่นเต้น หูอื้อตาลาย มือไมสั่น ควบคุมตัวเองไม่ได้ ไม่รุ้ด้วยว่าเป้าหมายเป็นใคร เหนี่ยวไกยิงไปกี่นัด ลูกหลงไปโดนใครบ้าง หลังจากยิงไปแล้วถ้ายังมีชีวิตอยู่ คงสติแตกไปสักพักเหมือนกัน
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 06:44:43 AM »

...ผู้ร้ายชักปืนมา เรายิงก่อน...

เป็นผมก็ต้องยิงจนกว่าจะหมดภยันตรายที่ใกล้จะถึงตัวแหละครับ  เคยอ่าน อวป.เล่มเก่า ๆ ว่าเจ้าของนาไปนอนเฝ้านาแล้วช่วงเวลาโพล้เพล้มองไม่ชัด มีเงาตะคุ่มๆ ย่างเข้าไปหา เจ้าของนาร้องให้หยุดเพราะกลัวมีอาวุธจะมาทำร้าย..ถามว่าใคร..ไม่ยอมหยุด..และไม่ตอบว่าเป็นใคร
เลยยิงลูกซองสวนไป 1 นัด เงาตะคุมล้มลงขาดใจตาย  คำพิพากษาเป็นว่าป้องกันตัว ไม่ต้องรับโทษ  แต่กรณีของคุณเนี่ย....มันยิงคุณแล้วนะ

Embarrassed Embarrassedลองท่องนี่ไว้บ้างก็ได้นะครับ " หนี..ดีกว่าสู้  สู้..ดีกว่าเจ็บ  เจ็บ..ดีกว่าติดคุก  ติดคุก..ดีกว่าตาย" Embarrassed Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2005, 06:49:52 AM โดย tim1911 » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 07:02:57 AM »

ถ้ายิงก่อนทันอย่างที่กล่าว ตกใจ............เอาตัวให้รอดก่อนครับ Angry.............

มีชีวิตรอดเสียก่อน เรื่องคดีค่อยว่ากัน

ว่าตาม เสธ.ครับ... กลัวยิงไม่ทัน...

อยากฟัง เสธ. เล่าเรื่อง"ของจริง"ครับ... ทหารที่โดนซุ่มโจมตี เขายิงทัน ไม่ทันกันอย่างไรครับ...

เรื่องแบบนี้ เรียกว่าโดนปิดประตูตีแมวครับ....................คนจ้องจะตีทำงานง่ายกว่า คนที่ระวังตัวครับ.................คนระวังตัวต้องระวังตลอดเวลา เครียดมากครับ..................ส่วนคนจ้องจะเล่นงาน สบายๆไม่เครียดเลย รอจังหวะและโอกาสเหมาะๆ

กรณีโดนซุ่มโจมตี...............ปัจจัยมีหลายอย่างครับ ฝ่ายเรามีความพร้อมแค่ไหน? ทั้งความชำนาญ ความรอบคอบ หลายๆอย่างประกอบกัน รวมทั้ง"ดวง"ด้วยว่าแข็งแค่ไหน.......................ฝ่ายตรงข้าม มีโอกาสและมีความชำนาญแค่ไหน?

ที่ผ่านๆมา.................เมื่อฝ่ายตรงข้าม"เลือก" พื้นที่สังหารแล้ว..............ฝ่ายเราได้สำเหนียกหรือไม่ว่า ได้เคลื่อนตัวเข้าไปอยู่ในKilling zone แล้วหรือไม่.................ซึ่งเป็นเรื่องที่เสียเปรียบมาก เพราะ KZ มีอยู่ทั่วๆไป ฝ่ายตรงข้ามเลือกได้สบายๆ ตกใจ

เมื่อเปิดฉากการยิง................เป็นที่รู้กันว่าใครในฝ่ายเราจะเป็นคนโดน jackpot ก่อนเพื่อน.................จากนั้นก็จะขึ้นอยู่กับขีดความสามารถของแต่ละฝ่ายว่า ใครเหนือกว่าใคร ในเรื่องอำนาจการยิง และความชำนาญ................ฝ่ายไหนมีปัจจัยทั้งสองเหนือกว่า..............อีกฝ่ายก็เรียบร้อย

อย่างกรณีทหารถูกซุ่มตายไป 4 นาย..............นั่นคือฝ่ายตรงข้ามเหนือกว่าทั้งในเรื่องอำนาจการยิงและความชำนาญ รวมทั้งโอกาส

ผมเคยถูกซุ่มโจมตีขบวนยานยนต์................ซึ่งเข้าใจว่าฝ่ายตรงข้ามทำการซุ่มโจมตีแบบ"เร่งด่วน" คือ ไม่ทราบกำลังฝ่ายเรา ชัยภูมิในการซุ่มไม่เหมาะสม และที่สำคัญ อำนาจการยิงฝ่ายตรงข้ามต่ำกว่าฝ่ายเราเยอะ...........ผลก็คือ ฝ่ายเราแค่บาดเจ็บ 2-3 นาย..................ฝ่ายตรงข้ามเกือบละลายทั้งหมดทิ้งศพไว้ 11 คน(พิสูจน์ทราบภายหลัง ทราบว่า เหลือรอดไปประมาณ4-5 คน).................

เอาแค่นี้ก่อนครับ Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 07:10:33 AM »

ยิงจนกว่าจะเอาอยู่ครับ
chato
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 08:12:33 AM »

ย้ายหนีดีกว่าครับ
ถ้าไมไช่คนเพชร
max_001
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 08:32:04 AM »

:Smiley :Smiley  ยิงขึ้นฟ้า 10 นัด  ยิงลงดิน 10 นัด ยิงมั่วๆ 4 นัด ( เปลี่ยนแม็ก ) หาเป้าหมาย แล้วเริ่มยิงป้องกันตัว  ฮะล้อเล่นนนน.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน     เอาเป็นว่า  ถ้ายังมีสติและ ความสามารถที่จะตอบโต้ได้ ขอยิงจนมั่นใจว่าตนปลอดภัยแล้วเท่านั้นครับ  กี่นัดค่อยว่ากันครับ   หลงรัก หลงรัก

NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 09:35:32 AM »

เวลาแข่ง IPSC ยังคำนวณไม่ค่อยถูกว่าควรยิงกี่นัด แต่นี่เป็นสถานการณ์จริงผมว่าคงตื่นเต้นและรนกว่าในสนามแข่งแน่นอน ตอบยากว่าควรยิงกี่นัด เห็นด้วยกับพี่มะขิ่นว่าไม่ต้องคำนึงว่าต้องยิงกี่นัด เอาตัวให้รอดก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที ภาวนาให้ จขกท และคู่กรณีไม่ต้องใช้อาวุธเป็นเครื่องมือในการตัดสินปัญหาเพราะอย่างน้อยๆเราคือคนไทยด้วยกัน.
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 10:04:42 AM »

คำถามแปลกดีคับ...

ถ้ามีเวลาคิดก่อนนานขนาดนี้...

หลบไปอยู่ที่อื่นซักพักไม่สบายกว่าหรือคับ... Huh

Grin Grin Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 10:09:51 AM »

ถ้ายิงก่อนทันอย่างที่กล่าว ตกใจ............เอาตัวให้รอดก่อนครับ Angry.............

มีชีวิตรอดเสียก่อน เรื่องคดีค่อยว่ากัน

ว่าตาม เสธ.ครับ... กลัวยิงไม่ทัน...

อยากฟัง เสธ. เล่าเรื่อง"ของจริง"ครับ... ทหารที่โดนซุ่มโจมตี เขายิงทัน ไม่ทันกันอย่างไรครับ...

เรื่องแบบนี้ เรียกว่าโดนปิดประตูตีแมวครับ....................คนจ้องจะตีทำงานง่ายกว่า คนที่ระวังตัวครับ.................คนระวังตัวต้องระวังตลอดเวลา เครียดมากครับ..................ส่วนคนจ้องจะเล่นงาน สบายๆไม่เครียดเลย รอจังหวะและโอกาสเหมาะๆ

กรณีโดนซุ่มโจมตี...............ปัจจัยมีหลายอย่างครับ ฝ่ายเรามีความพร้อมแค่ไหน? ทั้งความชำนาญ ความรอบคอบ หลายๆอย่างประกอบกัน รวมทั้ง"ดวง"ด้วยว่าแข็งแค่ไหน.......................ฝ่ายตรงข้าม มีโอกาสและมีความชำนาญแค่ไหน?

ที่ผ่านๆมา.................เมื่อฝ่ายตรงข้าม"เลือก" พื้นที่สังหารแล้ว..............ฝ่ายเราได้สำเหนียกหรือไม่ว่า ได้เคลื่อนตัวเข้าไปอยู่ในKilling zone แล้วหรือไม่.................ซึ่งเป็นเรื่องที่เสียเปรียบมาก เพราะ KZ มีอยู่ทั่วๆไป ฝ่ายตรงข้ามเลือกได้สบายๆ ตกใจ

เมื่อเปิดฉากการยิง................เป็นที่รู้กันว่าใครในฝ่ายเราจะเป็นคนโดน jackpot ก่อนเพื่อน.................จากนั้นก็จะขึ้นอยู่กับขีดความสามารถของแต่ละฝ่ายว่า ใครเหนือกว่าใคร ในเรื่องอำนาจการยิง และความชำนาญ................ฝ่ายไหนมีปัจจัยทั้งสองเหนือกว่า..............อีกฝ่ายก็เรียบร้อย

อย่างกรณีทหารถูกซุ่มตายไป 4 นาย..............นั่นคือฝ่ายตรงข้ามเหนือกว่าทั้งในเรื่องอำนาจการยิงและความชำนาญ รวมทั้งโอกาส

ผมเคยถูกซุ่มโจมตีขบวนยานยนต์................ซึ่งเข้าใจว่าฝ่ายตรงข้ามทำการซุ่มโจมตีแบบ"เร่งด่วน" คือ ไม่ทราบกำลังฝ่ายเรา ชัยภูมิในการซุ่มไม่เหมาะสม และที่สำคัญ อำนาจการยิงฝ่ายตรงข้ามต่ำกว่าฝ่ายเราเยอะ...........ผลก็คือ ฝ่ายเราแค่บาดเจ็บ 2-3 นาย..................ฝ่ายตรงข้ามเกือบละลายทั้งหมดทิ้งศพไว้ 11 คน(พิสูจน์ทราบภายหลัง ทราบว่า เหลือรอดไปประมาณ4-5 คน).................

เอาแค่นี้ก่อนครับ Grin

รอฟังเพื่อเป็นวิทยาทานอยู่นะครับ Grin
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 10:10:06 AM »

ย้ายหนีดีกว่าครับ
ถ้าไมไช่คนเพชร

งง ครับ ถ้าเป็นคนเพชรจะไม่ย้ายหนีงั้นหรือครับ ?
K@RN # รักในหลวง
ของถูกและดีไม่มีในโลก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 166

SUPER BLACKBIRD

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 10:48:04 AM »

ชักก่อนยิงก่อนเลยครับกี่นัดไม่รู้ รอดตายแล้วค่อยมาว่ากันทีหลัง

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 11:06:13 AM »

เรื่องแบบนี้ผมไม่ถนัดครับ แฮ่.... ขอบาย

อ่านมา ๓ หน้า ผมว่าวิธีพี่ Choltit ดีที่สุดครับ ..... (ยิงกันผมไม่ถนัดครับ แฮ่... ขอบาย) Grin Grin

Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 11:16:36 AM »

ถ้าถือปืนเดินเข้ามาคงต้อง เต็มทีจนกว่าจะหยุดศัตรูได้ครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 11:52:58 AM »

color=Blue][/color]             ที่ถามมามั่นใจขนาดไหนครับว่าจะได้มีโอกาสยิงสวนกลับ  ถ้าเป็นเรื่องขัดแย้งทางการเมืองระดับล้มช้างอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามือปืนที่จะมายิงท่านก็คงไม่ใช่ศัตรูที่ท่านเคยเห็นหน้าหรอกครับ  เขาคงเอามืออาชีพมาจากที่อื่นและการยิงคนเขาไม่มีการออกการ์ดเชิญระบุชื่อเจ้าภาพหรือว่าเวลาพร้อมแนบแผนที่และภาพถ่ายมือปืนที่จะมายิงท่านเพื่อที่จะได้ให้ท่านเตรียมตัวรอหรือตั้งรับได้นะครับ 
                    มีทางออกอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับ  อีกอย่างผมอ่านดูแล้วเจ้าของกระทู้บอกว่าตัวเองมีอาชีพค้าขายก็ไม่เห็นว่าจะไปเกี่ยวกับการเมืองตรงไหน
                    การที่จะยิงกี่นัดผมว่าถามคนอื่นแล้วเขาตอบไปก็ใช่ว่าจะได้ใช้นะครับ  ถามใจตัวเองดีกว่าว่าจะได้มีโอกาสยิงต่อสู้หรือเปล่า  ถ้ามีก็ยิงเท่าที่ยิงได้และกระสุนมีนั้นแหละครับ  แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเคยอ่านเจอมาในหนังสือพิมพ์หรือดูข่าวจากทางทีวี  น้อยมากครับที่จะได้มีโอกาสต่อกรกับมัจจุราชพวกนั้น

ผมพยายามเน้นย้ำเสมอว่าเวบนี้เป็นเวบสำหรับคนที่รักปืนเห็นปืนเป็นอุปกรณ์กีฬาและมีไว้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน(หรือว่าผมคิดของผมคนเดียว)  ไม่ใช่มีไว้เพื่อที่จะเข่นฆ่ากัน     ขอร้องเถอะครับได้โปรด......อะไรที่ควรถามไม่ควรถามพิจารณากันสักนิดหนึ่ง  ถ้าเป็นเหตุสุดวิสัยจำเป็นที่ต้องใช้ปืนตัดสินปัญหากันจริงๆก็ค่อยว่ากันอีกที  แต่อะไรที่เป็นการกระทำที่ทำให้เห็นว่าเป็นการเตรียมตัวล่วงหน้าแบบนี้อย่าทำเลยครับ  ในเมื่อเรารู้ปัญหาแล้วว่าเราขัดแย้งกับใครและผลรับที่จะได้รับกลับมาเป็นเช่นไร  หาทางออกที่ดีกว่านี้ได้ไหมครับ
                      ระยะนี้ผมอาจตอบแบบไม่เป็นที่พอใจหลายๆท่านก็ต้องขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ  ถ้ามีแต่เรื่องไร้สาระมากๆผมก็คงเลิกลาไปเองครับ หลงรัก หลงรัก ถ้าจำเป็นต้องไปจริงๆผมก็จะจดจำและระลึกถึงสิ่งที่ดีๆในเวบนี้ไว้ตราบนานเท่านานครับ หลงรัก หลงรัก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2005, 12:08:16 PM »

ใจเย็นๆๆครับต่างคนต่างความคิดเห็นแต่เราอยู่ร่วมกันได้ครับ   Wink Wink Wink Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์