เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:29:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่จริ้งไม่จริง กล่าวหาเลื่อนลอย..  (อ่าน 3421 ครั้ง)
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:10:24 AM »

ต้องให้เด็กนอกอย่างผมแปลให้ฟังอยู่เรื่อย
TOO (adj) ด้วย ,เหลือเกิน ,เกินไป ,เหมือนกัน , ก็ ,อีก
RESCRIPT (n) คำประกาศ ,คำแถลง ,พระราชกำหนด
IS (vi,vt) เป็น , อยู่ ,คือ
ในกรณีนี้พี่สมชายใน อะโพสโทรฟี S ทำให้ย่อRESCRIPT เป็น RES แล้วเติม S อีกตัวโดยไม่ต้องมีลูกน้ำข้างบน ตามกฎเวิ๊บทูบีขั่นสูง
จึงหมายความว่า "เป็นเรื่อง(คำประกาศ,คำแถลง) ที่เกินไป (ที่แย่มาก ๆ )"
จัดอยู่ในหมดคำแสลง ครับ

DO YOU UNDERSTAND  เยาะเย้ย

อู๊ยยย.....เจ็บสีข้างจังวุ้ย Grin
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 07:10:52 PM »

ความเห็นถูก.....จายครับพี่ Zeus

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 07:24:10 PM »

ถ้าจะคุยเรื่อง ปตท ให้ถามคนเล่นหุ้นอย่างพี่สมชายครับ คนเล่นหุ้นเกือบทุกคนรู้ดี
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 07:47:22 PM »

ตอนให้จองหุ้นจองก็ไม่ได้นักการเมืองมัน   เอาไปรับประทานหมด

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

หล่อระยะร้อยเมตร

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 08:24:36 PM »

นายสมชายเล่นหุ้น เห็นน้ำมันขึ้นราคาทีไร หุ้น ปตท. กับเครือฯ ราคาวิ่งทุกที... ทั้งที่ราคาน้ำมันขึ้น ต้นทุนผู้ประกอบการแพงขึ้น ระบบเศรษฐกิจน่าจะแย่ ราคาหุ้นควรลงต่ำ...
แต่ที่ราคาหุ้นขึ้นเป็นเพราะกำไร ปตท. ได้มากขึ้นตามราคาน้ำมัน, แล้วหุ้น ปตท. มีมูลค่าสูงที่สุดในตลาดหุ้นไทยจะลาก Set Index ของตลาดขึ้นไปด้วย... เลยเกิดภาพลวงตากับหุ้นบริษัทอื่นว่าราคาหุ้นทั้งตลาดขึ้น หุ้นอื่นเลยพากันขึ้นตามภาพลวงตา...

คราวที่แล้ว ศาลปกครองก็พิพากษาว่าการแปรรูปฯ ปตท. ไม่ถูกต้อง แต่เป็นเพราะมูลค่าหุ้น ปตท. ในตลาดหุ้นมีแยะเกินไป มีมากเกินกว่าจะถอนหุ้น ปตท. ออกจากตลาดโดยไม่เกิดความเสียหายแก่ระบบเศรษฐกิจของประเทศในภาพรวมฯ... เลยทำให้ ปตท. ยังคงอยู่ในตลาดหุ้นโดยไม่มีใครไปเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง...

ที่ผ่านมาเลยทำให้กลุ่ม"ผู้ถือหุ้นนอมินี่"ใน ปตท. พากันคิดไปเองว่าเป็นเพราะคัวเองจับเอาระบบเศรษฐกิจของประเทศ"เป็นตัวประกัน"แล้วจะทำให้ใครทำอะไรไม่ได้ เลยพากันเหิมเกริมใหญ่ "เล่น" โครงสร้างพลังงานของประเทศเพื่อสร้างผลประโยชน์ให้แก่ตนเองเหมือนเล่นขายของ(ตัวอย่างเช่น CNG มีอยู่เจ้าเดียว)... Too Ress สิ้นดีครับ...

แล้วยังไม่เลิกกินกำไรมโหราฬกับส่วนต่างราคาน้ำมันอีก ทั้งที่ได้กันไปแยะเกินแล้ว... สงสัยเพราะได้แยะเกินไป ทำให้พากันคิดว่าหากถูกจับได้ก็เหมือนตีหัวแล้ววิ่งเข้าบ้าน ได้ไปแล้วใครมาเอาคืนไม่ได้ แถมยังมีตัวประกันอยู่ในมือไม่ปล่อยง่าย...

ที่จริงยังมีอีกวิธีครับ... คือปรับโครงสร้างกำไรใหม่แล้วให้ผู้ถือหุ้นกลุ่มเดิมถืออยู่, หรือไม่ก็บังคับซื้อหุ้น ปตท. คืนจากนอมินี่ในราคาถูกๆ ตามความเหมาะสมแห่งความถูกต้องจากผลของคำพิพากษาศาลปกครองฯ... ทั้งสองวิธีข้างต้นไม่ต้องถอนหุ้น ปตท. ออกจากตลาดทุน และไม่กระทบกระเทือนผู้ถือหุ้นรายย่อยครับ...

ที่จริงน่าจะจับติกคุก+ยึดทรัพย์เสียให้หมด... แต่คงเป็นไปได้ยาก...
เรียนถามบ้างนะครับ
1.ถ้าเปลี่ยนผู้บริหาร ปตท. ใหม่แล้วกำกับโดยรัฐบาลที่มองผลประโยชน์ของประชาชนมากกว่าผู้ถือหุ้นมีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ.
2.ภาคประชาชนพอจะทำอย่างไรได้บ้าง เพื่อเรียกร้องผลของคำพิพากษาศาลปกครอง หรือต้องให้ สว.รสนา ช่วยเรียกร้องดีครับ.
3.การอ้างอิงราคา สิงคโปร์ที่บอกว่าจะเลิกตั้งแต่ตอนคุณทักษิณเข้ามา ทำไมรัฐบาลนี้ไม่ทำหรือมีข้อจำกัดอยู่ครับ.
4.แนวทางแก้ปัญหาการปรับราคาตามราคาน้ำมันดิบแบบไม่เป็นธรรม น่าจะทำในแนวไหน ตอนนี้ถ้าน้ำมันดิบขึ้นราคาน้ำมันปรับขึ้นทันที ตอนน้ำมันดิบลงจะมีการดึงลงช้ากว่าความเป็นจริงเป็นสัปดาห์.
5.ผมเข้าไปดูในบอร์ดรัชดา(ขออภัยที่กล่าวถึง) สงสัยว่าถ้ามีใครพูดเรื่องความไม่ชอบธรรมของ ปตท. จะต้องโดนรุมด่าว่าเป็นคนโง่ ทุกครั้งครับ.(ข้อนี้ถ้าเป็นคำถามที่ไม่เหมาะสม ลบออกได้นะครับ)
ขอบคุณครับ  ไหว้
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 09:15:44 PM »

ผมไม่ชอบ ที่มาทำโฆษณาเหมือน บริษัทนี้มีบุญคุณกับคนไทยอย่างใหญ่หลวง
ทั้งที่ตัวเอง ได้กำไรเป็นปีละแสนล้านจากส่วนต่างราคาน้ำมันในประเทศนี้
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:38:52 AM »

ผมไม่ชอบ ที่มาทำโฆษณาเหมือน บริษัทนี้มีบุญคุณกับคนไทยอย่างใหญ่หลวง
ทั้งที่ตัวเอง ได้กำไรเป็นปีละแสนล้านจากส่วนต่างราคาน้ำมันในประเทศนี้

เห็นด้วย +

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:52:23 AM »

ขอเชิญเข้าร่วมโครงการ เติมน้ำมันปั๊มอื่น ขี้เยี่ยวปั๊มปตท.

ผมชูมือแล้วครับ สมัครด้วยคน...ฮาาาาา.. ขำก๊าก

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 08:58:41 AM »

แบร่

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:08:14 AM »

นายสมชายเล่นหุ้น เห็นน้ำมันขึ้นราคาทีไร หุ้น ปตท. กับเครือฯ ราคาวิ่งทุกที... ทั้งที่ราคาน้ำมันขึ้น ต้นทุนผู้ประกอบการแพงขึ้น ระบบเศรษฐกิจน่าจะแย่ ราคาหุ้นควรลงต่ำ...
แต่ที่ราคาหุ้นขึ้นเป็นเพราะกำไร ปตท. ได้มากขึ้นตามราคาน้ำมัน, แล้วหุ้น ปตท. มีมูลค่าสูงที่สุดในตลาดหุ้นไทยจะลาก Set Index ของตลาดขึ้นไปด้วย... เลยเกิดภาพลวงตากับหุ้นบริษัทอื่นว่าราคาหุ้นทั้งตลาดขึ้น หุ้นอื่นเลยพากันขึ้นตามภาพลวงตา...

คราวที่แล้ว ศาลปกครองก็พิพากษาว่าการแปรรูปฯ ปตท. ไม่ถูกต้อง แต่เป็นเพราะมูลค่าหุ้น ปตท. ในตลาดหุ้นมีแยะเกินไป มีมากเกินกว่าจะถอนหุ้น ปตท. ออกจากตลาดโดยไม่เกิดความเสียหายแก่ระบบเศรษฐกิจของประเทศในภาพรวมฯ... เลยทำให้ ปตท. ยังคงอยู่ในตลาดหุ้นโดยไม่มีใครไปเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง...

ที่ผ่านมาเลยทำให้กลุ่ม"ผู้ถือหุ้นนอมินี่"ใน ปตท. พากันคิดไปเองว่าเป็นเพราะคัวเองจับเอาระบบเศรษฐกิจของประเทศ"เป็นตัวประกัน"แล้วจะทำให้ใครทำอะไรไม่ได้ เลยพากันเหิมเกริมใหญ่ "เล่น" โครงสร้างพลังงานของประเทศเพื่อสร้างผลประโยชน์ให้แก่ตนเองเหมือนเล่นขายของ(ตัวอย่างเช่น CNG มีอยู่เจ้าเดียว)... Too Ress สิ้นดีครับ...

แล้วยังไม่เลิกกินกำไรมโหราฬกับส่วนต่างราคาน้ำมันอีก ทั้งที่ได้กันไปแยะเกินแล้ว... สงสัยเพราะได้แยะเกินไป ทำให้พากันคิดว่าหากถูกจับได้ก็เหมือนตีหัวแล้ววิ่งเข้าบ้าน ได้ไปแล้วใครมาเอาคืนไม่ได้ แถมยังมีตัวประกันอยู่ในมือไม่ปล่อยง่าย...

ที่จริงยังมีอีกวิธีครับ... คือปรับโครงสร้างกำไรใหม่แล้วให้ผู้ถือหุ้นกลุ่มเดิมถืออยู่, หรือไม่ก็บังคับซื้อหุ้น ปตท. คืนจากนอมินี่ในราคาถูกๆ ตามความเหมาะสมแห่งความถูกต้องจากผลของคำพิพากษาศาลปกครองฯ... ทั้งสองวิธีข้างต้นไม่ต้องถอนหุ้น ปตท. ออกจากตลาดทุน และไม่กระทบกระเทือนผู้ถือหุ้นรายย่อยครับ...

ที่จริงน่าจะจับติกคุก+ยึดทรัพย์เสียให้หมด... แต่คงเป็นไปได้ยาก...
เรียนถามบ้างนะครับ
1.ถ้าเปลี่ยนผู้บริหาร ปตท. ใหม่แล้วกำกับโดยรัฐบาลที่มองผลประโยชน์ของประชาชนมากกว่าผู้ถือหุ้นมีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ.
2.ภาคประชาชนพอจะทำอย่างไรได้บ้าง เพื่อเรียกร้องผลของคำพิพากษาศาลปกครอง หรือต้องให้ สว.รสนา ช่วยเรียกร้องดีครับ.
3.การอ้างอิงราคา สิงคโปร์ที่บอกว่าจะเลิกตั้งแต่ตอนคุณทักษิณเข้ามา ทำไมรัฐบาลนี้ไม่ทำหรือมีข้อจำกัดอยู่ครับ.
4.แนวทางแก้ปัญหาการปรับราคาตามราคาน้ำมันดิบแบบไม่เป็นธรรม น่าจะทำในแนวไหน ตอนนี้ถ้าน้ำมันดิบขึ้นราคาน้ำมันปรับขึ้นทันที ตอนน้ำมันดิบลงจะมีการดึงลงช้ากว่าความเป็นจริงเป็นสัปดาห์.
5.ผมเข้าไปดูในบอร์ดรัชดา(ขออภัยที่กล่าวถึง) สงสัยว่าถ้ามีใครพูดเรื่องความไม่ชอบธรรมของ ปตท. จะต้องโดนรุมด่าว่าเป็นคนโง่ ทุกครั้งครับ.(ข้อนี้ถ้าเป็นคำถามที่ไม่เหมาะสม ลบออกได้นะครับ)
ขอบคุณครับ  ไหว้

นายสมชายตอบไปแล้วนะครับ แต่มันรวมๆกัน... คือมองเอาภาพรวมเรื่องปลายทางแล้วผลประโยชน์ไปอยู่ที่ประชาชนเป็นหลัก แยกเป็นข้อย่อยๆแล้วมันมองเห็นไม่เป็นผืนเดียวกันทั้งจอครับ(Strategic scenario analysis)...

สรุปว่า... 1) คือปรับโครงสร้างกำไรใหม่แล้วให้ผู้ถือหุ้นกลุ่มเดิมถืออยู่, หรือ....
2) ก็บังคับซื้อหุ้น ปตท. คืนจากนอมินี่ในราคาถูกๆ ตามความเหมาะสมแห่งความถูกต้องจากผลของคำพิพากษาศาลปกครองฯ...

ทั้งสองวิธีข้างต้นไม่ต้องถอนหุ้น ปตท. ออกจากตลาดทุน และไม่กระทบกระเทือนผู้ถือหุ้นรายย่อยครับ...

วิธีที่ 1 อยากถือหุ้นต่อไปก็ถือไป แต่กำไรยุติธรรมมากกว่าเดิม... จะเอาราคาไหนก็ได้ จะคิดค่าการตลาดยังไงก็ได้ ฯลฯ ได้ทุกอย่าง โดยกำไรไปโปะให้รัฐฯ...
วิธีที่ 2 คือบังคับซื้อหุ้นในราคาถูก... ทำไมต้องถูก ก็เพราะที่ผ่านมามันไม่ถูกต้อง จึงมีสาเหตุที่ต้องกดราคาเอาไว้ให้ขายราคาถูก... แล้วไม่ต้องเปลี่ยนแปลงโครงสร้างกำไร เพราะในที่สุดกำไรจะไปตกแก่รัฐฯ ครับ...

ส่วนเรื่องที่ห้องรัชดาฯ มันก็เป็นเรื่องของที่โน่นครับเขาก็ว่าเขาฉลาด ก็เรื่องของเขาครับ... เอาเฉพาะเรื่องหุ้นที่ห้องสินธร(พันทิปเหมือนกัน)ก็ลองดูซิครับว่ากระทู้นี้กับห้องสินธรใครหลงทางหุ้นเล่าครับ เรื่องหุ้นนี่ต้อง Post ก่อนเกิดเหตุการณ์จริง แล้วมาดูกันว่าตรงไหม... ไม่ใช่มาบอกทีหลังว่าเห็นมั๊ยๆ... แฮ่ๆ...
17HMR
Jr. Member
**

คะแนน 4

หล่อระยะร้อยเมตร

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:01:08 AM »

ขอบพระคุณมากเลยครับสำหรับคำตอบ อยากให้ท่านนายกมาอ่านกระทู่นี้จังเลยครับ  ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:31:36 PM »

Grin เข้ามายิ้มเฉย ๆ เป็นคนความรู้น้อย เคยคุยยาว ๆ กับคนรู้มาก ก็ยังไม่ได้คำตอบ

โพสของพี่สมชาย(ฮา) ได้ใจผมมาก เนื้อหาครบครัน ไม่เยิ่นเย้อ .... แถมไม่ต้องคิดเองด้วย ....

Grin Grin Grin ฮา ๓ ทีสดุดีวีรชน Grin Grin Grin

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:34:39 PM »

อ้อ ... ผลของคำพิพากษาของศาลปกครอง ผมว่ามีผลไม่มาก .....

เพราะ ได้ยินมาว่าต้นทุนการจัดการท่อกาซมันสูงกว่าเดิมครับ .... Grin Grin Grin

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์