เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:21:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีบทประพันธ์มาฝาก ถ้าชอบช่วยกด+เป็นกำลังใจแก่กวีคนยากด้วยครับ  (อ่าน 1772 ครั้ง)
kitti_kawmanee
Jr. Member
**

คะแนน 18

« เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 01:23:38 PM »

อันเมืองไทยวันนี้มีเรื่องร้าย          ฆ่ากันตายชิงทรัพย์นับไม่ไหว
ใช้กำลังตัดสินคงแรงไป                  อยากตัดใจหนีบวชสวดมนต์แล
    แต่เกิดเหตุก่อการงานเข้าสงฆ์      พระธุดงค์ลับหายไร้เบาะแส
ไม่สงบภาคใต้เราอ่อนแอ                 โดนรังแกหลายคราระอาเอือม
    วอนคนไทยรักไทยให้เข้มแข็ง       ส่งเป็นแรงพลังให้ล้นเหลือ
ทำความดีพรั่งพร้อมอย่าคลุมเคลือ     ให้ดุจเกลือรักเค็มให้เต็มใจ
    สร้างเรื่องดีอย่าท้อแด่พ่อหลวง      ภัยทั้งปวงร่วมด้วยช่วยแก้ไข
สิ่งไม่ดีกล้ำกลายจงพ่ายไป               ให้เมืองไทยร่มเย็นเป็นสุขแทน

....สวัสดี....
คีนูแป๊ะ-รักในหลวงครับ
Full Member

คะแนน 104

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 01:59:06 PM »

+1ครับ เยี่ยม
ไปทำนามา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 02:08:34 PM »

tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:24:01 PM »

บวกให้ครับทั้งสามท่าน

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:53:58 AM »

อันเมืองไทยวันนี้มีเรื่องร้าย          ฆ่ากันตายชิงทรัพย์นับไม่ไหว
ใช้กำลังตัดสินคงแรงไป                  อยากตัดใจหนีบวชสวดมนต์แล
    แต่เกิดเหตุก่อการงานเข้าสงฆ์      พระธุดงค์ลับหายไร้เบาะแส
ไม่สงบภาคใต้เราอ่อนแอ                 โดนรังแกหลายคราระอาเอือม
    วอนคนไทยรักไทยให้เข้มแข็ง       ส่งเป็นแรงพลังให้ล้นเหลือ
ทำความดีพรั่งพร้อมอย่าคลุมเคลือ     ให้ดุจเกลือรักเค็มให้เต็มใจ
    สร้างเรื่องดีอย่าท้อแด่พ่อหลวง      ภัยทั้งปวงร่วมด้วยช่วยแก้ไข
สิ่งไม่ดีกล้ำกลายจงพ่ายไป               ให้เมืองไทยร่มเย็นเป็นสุขแทน

....สวัสดี....

เมือง...เคยสุข    ทุกวันนี้       มีเรื่องร้าย..
ไทย...ละลาย     แบ่งฝ่าย     ใจหักหาญ..
ไ่ม่.....ปองดอง    จ้องห้ำหั่น  กันและกัน..
ร้าย....กว่านั้น     คือยึดมั่น    ตนเหนือใคร..
ใจ.....เหือดแห้ง  น้ำจิต        คิดล้างผลาญ..
ไทย...ด้วยกัน     ช่างมัน      ข้าไม่สน..
ร้าย....เจอร้าย      รู้ทัน        สันดานคน..
กว่า....เกินทน    เพราะจน    สันดานใคร..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:35:55 AM »

ผมชอบจริงๆบทกวีนี่ แต่แต่งไม่เป็น +ครับคุณ ทศกัณ

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:04:16 PM »

ผมชอบจริงๆบทกวีนี่ แต่แต่งไม่เป็น +ครับคุณ ทศกัณ
คีย์เวิทด์..อยู่ที่พยางค์หน้าของแต่ละบรรทัดครับ..
ลองหมั่นฝึกดูครับ..แต่งกันได้ทุกคนน่ะแหล่ะ.. Wink

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 01:12:20 PM »

+ ให้แล้วครับ ไม่ประสงค์ออกนาม  อิอิ

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
หน้า: [1]
  พิมพ์