เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:20:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องควายครับ  (อ่าน 1954 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 09:49:34 PM »

จริงๆแล้วผมเป็นคนรักสัตว์ครับ มูลของมันก็มีประโยชน์ ผมเอาใส่ผักสวนครัวผมบ่อยไป ขนมาใส่หลายถังแล้วครับ แต่ตอนนี้เมียผมแพ้ท้องอย่างหนัก ควายที่เพื่อนบ้านเลี้ยงไว้จะมาถ่ายทั้งมูลทั้งฉี่หลังบ้านผมเป็นประจำ เหมือนกับว่ามันจำที่ของมันได้ พอเขาจูงมา มันก็จะหยุดที่เดิมและฉี่เป็นลิตรๆเลย มันก็เหม็นสิครับทีนี้ แต่ก่อนไม่เป็นไรเมียผมยังไม่ท้อง บอกเจ้าของก็แล้วว่าช่วงนี้ให้จูงไปฉี่ที่อื่นก่อนก็ไม่ฟัง ทำท่าไม่พอใจให้เห็น เจ้าของก็ไม่เคยสนใจ ก็ยังเหมือนเดิม ผมเป็นคนไม่ค่อยชอบพูดซ้ำเสียด้วยสิ จะแจ้งตำรวจ เดี๋ยวก็หาว่าแรงเกินไป พูดถึงมันเป็นแหล่งชุมชนนะครับ ที่ๆควายอาศัยหลับนอนก็ไม่ใช่ที่ของเขา เป็นที่ของคนรู้จักให้ใช้ประโยชน์(พอดีเขาเลี้ยงไว้ชนควายครับ) ผมก็เลยอยากจะถามท่านสมาชิกว่า  มีสารอะไรบ้างพอควายได้กลิ่นแล้วมันไม่ชอบแล้วก็จะเดินหนีไปฉี่ที่อื่นแทน ผมไม่ต้องการทำอะไรสัตว์หรอกครับ ผมอยากมีเลี้ยงไว้เสียด้วยซำครับ ตอนนี้ต้องดูแลเมียให้ดีหน่อยครับ กำลังอาเจียรอย่างเมามันเลยครับ คิก คิก ขอบคุณครับ ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:06:50 PM »

หาหนังเสือมาแขวนใว้ใกล้อย่าให้เขาเห็นครับ เยี่ยม

เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 10:09:30 PM »

ลองคุยกันกับเจ้าของวัวดูให้เข้าใจอีกสักครั้งนะครับ ส่วนสารเคมีไล่ควายไม่รู้นะ แต่ถ้าใช้หมาไล่ควายก็น่าจะได้ผล ลองหาหมามาเลี้ยงดูสักตัว
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 11:31:51 PM »

ใช้กลยุทธด้านการทูตก่อน..อย่าข้ามขั้นตอน..เดี๋ยวผิดใจกัน..
คุยกับเจ้าของโดยตรงเลยครับ...
อธิบายเหตุผลทั้งหมดให้เขาฟังก่อนเป็นอันดับแรก..
ถ้ายังไม่เป็นผล..ค่อยว่ากันต่อไป..ในโอกาสหน้า.. Grin

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 11:42:23 PM »

ย้ายคนหนีจากควายจะง่ายกว่าครับ  เขาเลี้ยงของเขาเป็นประจำการที่จะไปห้ามโน่นห้ามนี่มันยากนะครับ
ลองไปอาศัยบ้านญาติที่ห่างกลิ่นเจ้าสัตว์พวกนี้สักระยะหายอาการแพ้ท้องหายค่อยกลับมา  คนแพ้ท้องแพ้ไม่นานหรอกครับ  และผมมั่นใจว่าวิธีนี้จะเป็นวิธีที่ดีที่สุด  สังคมจะน่าอยู่ถ้าเรารู้สรรค์สร้างสังคม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 12:11:13 AM »

ลองแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีชาวบ้านก่อนดีไหมครับ.........
ใช้น้ำหมักชีวภาพแบบที่ใช้เป็นปุ๋ยพืชผสมน้ำรดบริเวณที่ควายถ่ายไว้......ใหม่ๆอาจจะรดวันละครั้งสัก 3 - 5 วัน......จุลินทรีย์จะทำให้กลิ่นเหม็นหายไปได้และพวกของเสียจะถูกย่อยสลายเร็วขึ้นมาก......
แล้วก็รดบริเวณที่ไม่ต้องการให้ควายเข้าใกล้ด้วยน้ำหมักชีวภาพแบบไล่แมลงศัตรูพืชที่ผสมมะกรูด ตะไคร้ ......แต่อย่างหลังนี่ผมไม่เคยใช้กับควายนะครับ เคยใช้แต่ทายางรถยนต์ได้ผลครับไอ้ตัวยกขาปัสสาวะใส่ล้อไม่เข้าใกล้เลยครับ.......

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:33:56 AM »

ลองพูดใช้เหตุผลก่อนถ้าไม่ได้จริง ๆ ไปยืมหมาเพื่อนบ้านมาล่ามไว้ที่ควายเดินผ่านซักตัวครับ   Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:51:49 AM »

แหะๆ พอดีผมมีหมาสองตัวชอบเล่นกับควายตัวนี้แถมบางครั้งคลุกมูลมันมาด้วยครับ ควายมาอยู่ได้ไม่ถึงปีอาบน้ำให้หมาจนเบื่อเลยครับ ส่วนมากเขาเลี้ยงแค่เดือน สองเดือนเขาก็เชือด เอามาเจ็ดแปดตัวไม่เคยพ้นเงื้อมมือ(เสียงร้องครั้งสุดท้ายของมันร้องโหยหวลมากเลย)แต่ตัวนี้เขาเลี้ยงเกือบปี สงสัยเลี้ยงไว้ชนควายครับ หน้าตาและคำพูดการกระทำของเขาไม่ค่อยรับแขก และเพื่อนบ้านครับ มีปัญหากับเจ้าของที่ที่ติดกันอยู่สามราย(เหลือด้านที่เขาให้เลี้ยงควายนี่แหละครับ) กำลังฟ้องร้องขึ้นศาลอยู่หนึ่งราย อีกรายเป็นญาติสนิทไม่ฟ้อง และอีกรายเป็นโรงเรียนไม่ฟ้องเหมือนกันครับ ที่ดินไม่ติดแม่น้ำ ไม่ติดทะเล แต่งอกได้หลายเมตรก็เลยมีการฟ้องกัน ไร่หนึ่งสองสามล้านบาทก็สมควรฟ้องกันแหละครับ(ที่ผมรู้ดีเพราะคนฟ้องร้องมาปรึกษาเหมือนผมเป็นนักกฎหมายเลยครับ) ส่วนคำแนะนำของพี่ๆ ที่ให้เอาหนังสือแขวน และใช้จุลินทรีย์ เดี๋ยวผมจะลองเอาไปราดดูเลยครับว่าผลจะเป็นอย่างไร พอดีผมมีจุลินทรีย์อยู่เกือบ 20 ลิตรครับ คงราดได้หลายวันครับ ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:56:25 AM »

พวกน้ำมันก้าดน้ำมันเครื่องเก่าจะได้ผลไหมครับเนี่ย... แต่กลัวคนท้องจะเหม็นหนักกว่าเดิมนี่ซิครับ...
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 01:49:15 PM »

แตผมก็งง เอาหนังสือแขวนไว้ มันไปมีผลอะไร แบบไหนครับ หรือมันไม่ชอบกลิ่นหมึกที่พิมพ์อยู่ในหนังสือนั้นก็ไม่ทราบได้ครับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 02:25:35 PM »

แตผมก็งง เอาหนังสือแขวนไว้ มันไปมีผลอะไร แบบไหนครับ หรือมันไม่ชอบกลิ่นหมึกที่พิมพ์อยู่ในหนังสือนั้นก็ไม่ทราบได้ครับ

น่าจะเป็นตามความเชื่อโบราณครับ ควายกลัวเสือ แค่เห็น หรือได้กลิ่น ก็จะหนีไปครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 03:02:50 PM »

เป็นผม จะคุยกะผู้หลักผู้ใหญ่ในพื้นที่ก่อน
(ผู้ใหญ่บ้าน/กำนัน หรือสมาชิก อบต.)

หากไม่ได้ผลคงต้องหารือตำรวจ (เน้นว่าหารือนำครับ ไม่ใช่แจ้งความ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tinnakorn 0101
เกิดมาใช่อื่น เพื่อผืนดินไทย
Full Member

คะแนน 15

บาง เบา เหมือนลอลิเอะ

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 03:47:37 PM »

ท่าน จขกท  คงเข้าใจว่าหนังสือครับ
ท่าน JOYHUNTER  เขาบอกว่าหนังเสือครับ

ส่วนเกินของชีวิต อุทิศแก่สังคม
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 04:07:15 PM »

คงหมายถึงเขียนเสือให้วัวกลัวมากกว่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 05:57:04 PM »

สมุย ใช่รึเปล่าครับ

S76C+,C++
หน้า: [1]
  พิมพ์