เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:20:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้าจ้าว E mail เกิดอุบัติเหตุ แต่ปลอดภัยแล้วครับ  (อ่าน 9808 ครั้ง)
บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:21:37 PM »

เหตุเกิดบนถนนสายเซาเทิร์นสตาร์ บ้านน้ำจาน อ.อ่าวลึก

ก่อนออกรถผมเอารถไปเข้าอู่เช็คศูนย์+ถ่วงล้อใหม่ทั้ง4ล้อ ตอนนี้เด็กฝึกงานอู่ที่เป็นคนใส่ล้อให้ผมเป็นจำเลยที่1...

ขับรถเดินทางตอนถนนแห้งความเร็ว160-180 รถเรียบร้อย การควบคุมบังคับเป็นปกติดี

มาเริ่มเป็นเรื่องตอนประมาณ60กม.สุดท้ายก่อนสุดทาง ฝนเริ่มตก รถเริ่มออกอาการเหิรน้ำ....ซึ่งปกติไม่เคยเป็น

ผมกดปุ่มเข้าโหมดขับบนถนนลื่น รถก็ยังคงเหิรจึงชลอความเร็วเหลือ120-130 .... รถก็ยังออกอาการเป๋มากขึ้นเรื่อยๆ

จนถึงบ้านน้ำจาน(ภูเขาหินปูนลูกแรกที่เจอบฝั่งซ้ายของถนน)ผมชลอเข้าฝั่งซ้าย ลดความเร็วเหลือ110กม./ชม. ...... ไม่ได้แตะเบรค

รถกลับหลุดจากการควบคุมทันที ไถลข้ามไปเลนขวา ตัดหน้ารถทัวร์อย่างเฉียดฉิว เอาด้านข้างไถล ทิ่มหัวตกลงไหล่ทาง แล้วรถก็พลิกกระเด็นไปหงายเก๋งไปร่วงตึงตามรูป

คูสูง6-7ม. รถพลิกตลบเดียวข้ามดงตอไม้ไปหล่นตุ้บบนหญ้าคา-ดินนิ่มๆห่างจากขอบถนนประมาณ15ม.

โชคดีที่คาดเข็มขัดทั้งคู่ พอรถหล่นตึงก็หันไปเช็คเมีย....เมียไม่เป็นไร หันมาเช็คตัวเอง ก็ไม่เป็นอะไร ช่วยกันปลดเข็มขัดแล้วก็สำรวจกันและกันอีกรอบ แล้วก็นั่งงงบนหลังคารถ

หายงงแป๊บๆก็ออกจากรถไปหาพิกัเพื่อโทรตามประกัน  ไหว้

ดีใจที่ปลอดภัยทั้งคู่ครับ.....

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:27:33 PM »

เห็นรูปแล้วตกใจ  แต่ก็ดีใจที่พี่จ้าวกับแฟนปลอดภัยครับผม  เหตุเกิดจากอะไรครับพอจะทราบไหมครับพี่  ไหว้

เชื่อว่าเกิดจากความบกพร่องของช่างครับ ......ไม่ที่ใดก็ที่หนึ่ง

จู่ๆรถก็ออกอาการปัญญาอ่อนกับถนนเปียกแบบโอเวอร์มาก ชลอเหลือ160ก็ยังส่าย ลดเหลือ140ก็ยังปัด 120ก็ยังเป็น ยิ่งทียิ่งหนัก พอลดความเร็วเหลือ110ทีนี้เกิดเรื่องเลย

จำเลยที่1คือร้านทำยาง ก่อนออกรถวันนี้ผมเอาเข้าไปเชคศูนย์+ถ่วงล้อ ตอนใส่กลับคนทำเป็นเด็กฝึกงานตัวกระเปี๊ยกเดียว อายุ14-16

จำเลยที่2คือศูนย์วอลโว่ภูเก็ต วานซืนเมียสั่งให้เอารถเข้าถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คระบบ และมีการถอดโช๊คเพื่อดูยางรอง3ชุด(เปิดจ๊อบ+จ่ายตังค์แล้ว รอเข้าไปใส่อะไหล่).....ตอนยกรถขึ้นมาได้แล้ว เปิดฝากระโปรง ผมเจอข้อต่อของท่อหนาๆรูเล็กๆหักอยู่ตัวนึง ทั้งๆที่กระโปรงรถไม่บุบ อาจเป็นสายสุญญากาศของอะไรซักอย่าง

พรุ่งนี้จะเข้าไปเช็คที่อู่ ว่าการใส่ล้อหลังมีปัญหาหรือเปล่า , ข้อต่อในห้องเครื่องที่หัก มันคือตัวอะไร
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:00:09 PM »

ไหว้พระคุ้มครองครับ   ไหว้

ต้องขอเตือนเพื่อนๆด้วยความหวังดีครับ นำรถออกมาจากศูนย์ใหม่ๆ หรือเปลี่ยนยางมา อย่าเพิ่งใช้ความเร็วครับ สมัยผมตอนทำงานอยู่ศูนย์บริการ เพื่อนที่ทำงานอยู่ใกล้ๆกัน ไปเที่ยวมาดึก ทำงานมาตั้งหลายปี ปล่อยรถออกไปโดยไม่ได้ใส่น้อตดุมล้อครับ ตัวเท่ากำปั้นมันยังลืม ตามเอามาแก้ก่อนผู้จัดการเห็นไม่งั้นคงโดนครับ

แนะนำอีกอย่างนึง ก่อนออกรถทุกครั้ง เหยียบเบรค ย้ำเบรคดูก่อนให้เป็นนิสัยครับ ช่วยได้เยอะ

ไม่ใช่แต่เรื่องเบรคเรื่องช่วงล่างอย่างเดียวครับ รถผมเอง ถ่ายน้ำมันเครื่องจากศูนย์ที่โฆษณาทางทีวี ในปั๊มปากซอยบ้าน เข้ามาจอดยังไม่ทันข้ามคืน น้ำมันเครื่องไหลออกมา เกือบหมดครับ ไม่ใช่แค่ลืมแหวนรองนะครับ ปลั๊กถ่ายแค่เอามือหมุนเข้าไปแบบหลวมๆครับ ถ้าวันนั้นรับรถเสร็จแล้ววิ่งยาว ได้มีเปลี่ยนเครื่องให้ผมครับ   ช่างก็มนุษย์ครับ ยังไงมันก็ต้องมีผิดพลาดกันบ้าง อยู่ที่ว่าใครจะเจอเท่านั้นเองครับ  ไหว้
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:10:31 PM »

โชคดีพระคุ้มครองครับ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:18:03 PM »

โชคดีครับที่ปลอดภัย แต่ประมาทไปหน่อยนะครับ ขับเร็วมาก

S76C+,C++
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:21:57 PM »

ยางเป็นไงบ้างครับหลังเกิดเหตุุ....แบนหรือปกติ ถ้าแตกแบบมีรอยกระแทกก็แล้วไป ถ้าแบนแบบยางหลุดจากกระทะก็อาจเป็นสาเหตุ....

ชิ้นส่วนช่วงล่าง ถ้ามีตัวไหนหลุดออกมาโดยไม่ได้เกิดจากการกระแทก(จะเห็นรอยชัดเจน) ก็อาจจะการประกอบกลับที่สะเพร่าได้ครับ....

อีกเรื่องหนึ่งก็คือการถอดใส่ช็อคฯ ผมไม่แน่ใจกับระบบช่วงล่างของวอลโว่ว่าต้องตั้งศูนย์หรือไม่หลังใส่ช็อคฯครับ.....

อ่านเหตุการณ์แล้วเลยช่วยนึกสาเหตุให้ครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:22:37 PM »

ดีแล้วครับที่ไม่เป็นอะไร สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

บางโพ 5
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:44:39 PM »

โชคดีที่ไม่เป็นอะไรครับ  ช่วงนี้ฝนตกเยอะขับรถต้องระวังครัีบ  ยิ่งช่วงพังา-ภูเก็ตมีรถเสียหลักลงข้างทางบ่อยมากครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:47:10 PM »

โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมากครับพี่จ้าว  ช่วงฝนตกใหม่ๆเป็นช่วงที่อันตรายที่สุดครับ เพราะฝุ่น เศษผง คราบน้ำมันต่างๆจะลอยขึ้นมาปิดผิวถนน
ถ้าตกหนักไปแล้วจะปลอดภัยมากขึ้นครับพี่  ไหว้ ไหว้
Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:01:54 PM »

ดีใจครับที่ทราบว่าปลอดภัยทั้งคู่....อย่าลืมไปตรวจเช็คร่างกายด้วยนะน้องจ้าว  Wink

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:04:13 PM »

อ้าวทราบเรื่องตอนนี้เองครับ โชคดีที่ปลอดภัย วันนี้ทางใต้ฝนตกหนักมาก ระมัดระวังกันหน่อยครับ

Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:10:03 PM »

ดีใจที่ปลอดภัยครับ พระคุ้มครอง อย่าลืมไปเช็คร่างกายด้วยนะครับ   ไหว้

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:18:10 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุ ...  แล้วก็ยินดี ที่ไม่เป็นอะไร

ทางที่ดี เข้ารพ.ไปเช็คร่างกายหน่อยก็ดีนะครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:24:03 PM »

โชคดีที่ปลอดภัยทั้งคู่ครับ  เยี่ยม ไหว้

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 10:40:23 PM »

ดีใจด้วยครับที่ปลอดภัย    นับไม่ถูกเลยนะครับว่ากี่ตลบ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 10
  พิมพ์