เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:22:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: พกกันยังไงครับ
ขึ้นลำ ลดนก
ขึ้นลำ เข้าเซพ
ไม่ขึ้นลำ ง้างนก
ไม่ขึ้นลำ ไม่ง้างนก

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่ใช้ 1911 พกในครับ  (อ่าน 7199 ครั้ง)
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:33:36 PM »

จริงๆ แล้วแต่สถานการณ์ สถานที่จะผ่านครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 01:57:32 PM »

ไม่ขึ้นลำ แต่ยังง้างนก ยังมีคนใช้อยู่อีกเหรอครับ มันแปลกๆ  คิก คิก คิก คิก

ผมเองขึ้นลำ ลดนก และฝึกขึ้นนกตอนชักปืนออกจากซองให้ชำนาญครับ

ปืน 1911 ถ้าจะให้รวดเร็วต้องขึ้นลำ เข้าเซฟ ครับ  เยี่ยม เยี่ยม
เมื่อก่อน ผมพกนอกใช้ขึ้นลำเข้าเซพครับ ต่อมารู้สึกว่าชีวิตเราคงไม่บู้ขนาดนั้น
กับเริ่มเปลี่ยนมาเป็นพกในกลัวขึ้นลำแล้วเกิดผิดพลาดก้นจะแหว่งซะเปล่าๆ Grin
เลยหันมาเป็นไม่ขึ้นลำธรรมดาอยู่พักนึงครับ แต่แล้วก็รู้สึกว่าดึงสไลด์ยาก
เพราะมันต้องง้างนกด้วยเลยแข็ง ล่าสุดเลยลองพกแบบไม่ขึ้นลำแต่ง้างนกครับ
ดึงสไลด์ขึ้นลำได้ง่ายกว่าเดิมมากครับ

นี่ไงครับ ขึ้นลำแล้ว ง้านนกด้วย ต่อให้ไม่มีกระสุนอยู่ในรังเพลิงก็เถอะ

ท่านก็ยังไม่พลาดยิงก้นแหว่งเลย ถ้าพลาดต่อให้ไม่มีกระสุน ก็ถือว่าพลาดครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:23:00 PM »

ไหว้ ตามพี่โรดว่าครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:49:55 PM »

โดยปกติไม่ขึ้นลำ ไม่ง้างนก .... ถ้าสังหรณ์ใจก็ขึ้นลำแล้วเซฟไว้

ทั่วไปฝึกชักเร็วขึ้นลำยิงมือเดียว

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 05:58:41 PM »

...ไม่ขึ้นลำ...ไม่ง้างนก...ครับ...

...ฝึกชักเร็ว...ขึ้นลำเร็ว...และการขึ้นลำด้วยวิธีการต่าง ๆ ...

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
skid row
1911 never die
Full Member

คะแนน 178

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:43:43 PM »

Half cock ครับ..... Grin

"DON'T TREAD ON ME"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 08:53:32 PM »

ขอไม่โหวต และให้ความเห็นว่าแล้วแต่สถานะการณ์  ชนิดของตัวปืน  และ ซองปืนด้วยครับ

1 ถ้าไม่มีซองปืนแบบมีสายคาดขวางทางเดินนกสับ จะไม่พกแบบ คล็อกแอนด์ล็อก เด็ดขาด
2 ถ้าใช้หลังอ่อนแบบ บีเวอร์เทล ทรงสูง  จะไม่พกแบบขึ้นลำลดนก
3 ถ้าเป็นปืน 1911 คอมแพ็ค จะแต่งปืนตาม ข้อ 1,2 ก่อน และพกแบบ คล็อกแอนด์ล็อก  เพราะพื้นที่ด้ามจับสั้น หากจับจากปลายด้ามปืนเข้ามาบีบห้ามไก ก็ทำลำบาก และถ้า ตะบบอุ้งมือไปที่ด้ามปืนตรงๆ ถ้าใช้หลังอ่อนแบบโรงงานโคลท์ หลายครั้ง ง่ามมือถูจิกตรงตะขอหลังอ่อน ส่งผลให้อุ้มมือไม่ได้ไปบีบปลดห้ามไกหลังอ่อน แม้สามารถปลดเซฟที่หัวแม่มือได้ไวกว่า แต่จะลั่นไกนัดแรก ก็ขลุกขลัก เพราะเหนี่ยวไกไมได้ต้องขยับอุ้งมือ
4 สำหรับคนที่ชอบพก ขึ้นลำลดนก ควรเลือกใช้หลังอ่อนแบบโรงงานโคลท์ แต่เดิม เพราะใช้นิ้วมือง้างนกง่ายกว่า
5 สำหรับคนถนัดซ้าย ให้เปลี่ยนเซฟห้ามไกเป็นแบบยาวขึ้นเล็กน้อย (จะเลือกแบบเซฟ ซ้าย-ขวา ก็ได้) เพราะสามารถใช้โคนนิ้วชี้ ปลดเซฟได้ทันทีเลย  ส่วนท่านที่ใช้ ยูเอสอาร์มี  เซฟของเดิม  สามารถทำได้อย่างข้างต้น
6 สำหรับการพกแบบขึ้นลำลดนก  ส่วนตัวแล้วมั่นใจการลดนกในจังหวะ นกชิดโครงปืน ( หลายท่านเลือกใช้จังหวะ ฮาฟคล็อก )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2009, 09:04:49 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:43:36 PM »

ขอไม่โหวต และให้ความเห็นว่าแล้วแต่สถานะการณ์  ชนิดของตัวปืน  และ ซองปืนด้วยครับ

1 ถ้าไม่มีซองปืนแบบมีสายคาดขวางทางเดินนกสับ จะไม่พกแบบ คล็อกแอนด์ล็อก เด็ดขาด
2 ถ้าใช้หลังอ่อนแบบ บีเวอร์เทล ทรงสูง  จะไม่พกแบบขึ้นลำลดนก
3 ถ้าเป็นปืน 1911 คอมแพ็ค จะแต่งปืนตาม ข้อ 1,2 ก่อน และพกแบบ คล็อกแอนด์ล็อก  เพราะพื้นที่ด้ามจับสั้น หากจับจากปลายด้ามปืนเข้ามาบีบห้ามไก ก็ทำลำบาก และถ้า ตะบบอุ้งมือไปที่ด้ามปืนตรงๆ ถ้าใช้หลังอ่อนแบบโรงงานโคลท์ หลายครั้ง ง่ามมือถูจิกตรงตะขอหลังอ่อน ส่งผลให้อุ้มมือไม่ได้ไปบีบปลดห้ามไกหลังอ่อน แม้สามารถปลดเซฟที่หัวแม่มือได้ไวกว่า แต่จะลั่นไกนัดแรก ก็ขลุกขลัก เพราะเหนี่ยวไกไมได้ต้องขยับอุ้งมือ
4 สำหรับคนที่ชอบพก ขึ้นลำลดนก ควรเลือกใช้หลังอ่อนแบบโรงงานโคลท์ แต่เดิม เพราะใช้นิ้วมือง้างนกง่ายกว่า
5 สำหรับคนถนัดซ้าย ให้เปลี่ยนเซฟห้ามไกเป็นแบบยาวขึ้นเล็กน้อย (จะเลือกแบบเซฟ ซ้าย-ขวา ก็ได้) เพราะสามารถใช้โคนนิ้วชี้ ปลดเซฟได้ทันทีเลย  ส่วนท่านที่ใช้ ยูเอสอาร์มี  เซฟของเดิม  สามารถทำได้อย่างข้างต้น
6 สำหรับการพกแบบขึ้นลำลดนก  ส่วนตัวแล้วมั่นใจการลดนกในจังหวะ นกชิดโครงปืน ( หลายท่านเลือกใช้จังหวะ ฮาฟคล็อก )

ตามข้อ 4 ครับ ใช้หลังอ่อนสั้นพอดีหางนก เป็นของเดิมโรงงานทำมาสำหรับคอมมานเดอร์ และ Officer's Model...

มีข้อพิจารณาว่าบราวนิงก์ออกแบบปืน 1911 ให้ทหารใช้งานในยุคช่วงต่อระหว่างที่เคาบอยกำลังใช้งานลูกโม่ซิงเกิ้ลแอคชั่นบนหลังมาครับ... ยุคนั้นชักปืน+ง้างนก+ยิง ทั้งหมดต้องเร็วและแม่นบนหลังม้า(หรือยานพาหนะ)...
ดังนั้นส่วนประกอบทุกอย่างสอดคล้องกับลักษณะการใช้งานแบบนี้ทั้งหมด...

ท่านที่ชอบซื้อปืน 1911 ที่ออกแบบสำหรับยิงเป้า แต่เอามาใช้งานเฝ้าบ้าน+ป้องกันตัว โดยเข้าใจว่าปืนยิงเป้าคือปืนเกรดสูงกว่าปืนต่อสู้... นั่นคือความเข้าใจผิดครับ ลองดูปืนโคลท์ New Agent รุ่นใหม่ กลับมาใช้หลังอ่อนสั้นเหมือน Officer's Model ของโคลท์(ที่ไม่ผลิตแล้ว)อีกครับ...
jibyoshiki
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:56:15 PM »

ปกติไม่ขึ้นลำครับพอจะใช้ก็ขึ้นลำเร็วแล้วก็ยิงครับช่วงนี้กำลังฝึกครับ
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 11:10:50 PM »

Grinขึ้นลำเซฟครับเพราะเคยมีเหตุการณ์เกิดขึ้น รถหมุนไม่หยุดและอุ้มลูกด้วยพอรถหยุดมีไทยมุงเพรียบ ไม่กล้าขึ้นลำกลัว........สายตาเยอะ

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 04:37:16 AM »

ผมถ้าพกก็ ขึ้นลำเข้าเซฟ เเมก อีก2  Grin ไม่ขึ้นลำคืออยู่บ้านจะ Grin
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:21:40 AM »

ขึ้นกับสถานการณ์ที่แตกต่างกันออกไป ผมไม่ใช้ซองพกใน แต่ใช้ซองพกนอกประเภท Conceal ซึงซองปืนจะแนบกับลำตัวมากที่สุด และตัวซองปืนจะคล้อยไปด้านหลังเล็กน้อย
ในสภาวะปรกติ พกปืนใน Condition 3
ในสถานการณ์ที่ไม่น่าไว้วางใจ พกใน Condition 1

ปล.เมื่อก่อนใช้ซองพกใน แต่ด้วยความรำคาญใส่แล้วไม่ค่อยสบายตัวเนื่องจากกางเกงตัดมาพอดีกับเอวพอเอาปืนใส่พร้อมซองมันอึดอัด..เลยเปลี่ยนมาใช้ซองพกนอกแบบที่กล่าวไว้
ดังนั้นหากจะใช้ซองพกในให้คำนึงถึงกางเกงที่ใส่ด้วยครับ ต้องพอดีกับเอว+ปืนด้วยไม่งั้นอึดอัดตายชัก

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:24:33 AM »

อยู่ที่สภาพแวดล้อม สถานที่จะผ่านเข้าไป ครับ

การขึ้นลำ ปืนพร้อมใช้งาน และปืนไม่รู้จักเจ้าของ โอกาสพลาดใส่ตัวเอง  มีมากกว่าจะได้ใช้กับคนร้าย อาจถือว่าอยู่ในความประมาท

ก่อนจะเกิดทุกเหตุร้าย มันจะมีสิ่งบอกเหตุเตือนให้เรารู้ตัวเสมอ เว้นแต่ เราจะไม่ใส่ใจซะเอง
การขึ้นลำ ถ้าคุ้นเคยกับปืน ทำได้ในเสี้ยววินาที ..  และเมื่อเผชิญเหตุร้าย ท่านจักต้องคิดเซฟตัวเองก่อน ไม่ใช่คิดจะไปล่อมันก่อน

คนมีปืน จักต้องตื่นตัวให้ไว และควรให้สภาพแวดล้อมเป็นตัวกำหนด และกระทำให้สอดรับกับสถานการณ์ นั้น ๆ  ในสภาพปรกติ จะไม่ขึ้นลำ ครับ

และ ๑๙๑๑  ขึ้นลำถนัดง่ายที่สุด ผมชอบก๊อกสอง ที่เป็นการสวนกลับ พร้อมกับเซฟตัวเองไปด้วย  Wink

แต่ถ้า คิดว่าไม่ปลอดภัย จะเตรียมปืนให้พร้อม.. ขึ้นลำเข้าเซฟ ไว้ครับ  เยี่ยม

ไหว้
นับถือครับ จะจำใว้ใช้

ผมมากสุด คอนดิชั่นทู

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:22:20 AM »

เลือกข้อ 1 ครับ

แต่ผมไม่พก 1911 ครับ เพราะหนัก
เลยเลือกตัวอื่นที่มีอยู่พกแทนครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:57:23 AM »

ไช้สติครับ ไม่ฟ้อนไม่รำครับนั่งดูนิ่งๆ มั่นใจค่อยใส่ไห้ตรงเป้าครับ 
อย่าตื่นตัวเกินก่วาเหตุ จะเป็นเหตุให้บางอันไม่มีโอกาศได้ตื่นอีก
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์