เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 07:25:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกเวปอาวุธปืนกับความก้าวหน้าของกิจการวิทยุสมัครเล่น(เอ็คโค่ลิงค์)  (อ่าน 4935 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:27:19 PM »

ปัจจุบันคนที่ใช้อาวุธปืน มีหลายๆอาชีพที่ต้องเกี่ยวข้องกับการใช้วิทยุสื่อสาร ทั้งของทางราชการ มูลนิธิ นักวิทยุสมัครเล่น
ซีบี ซึ่งส่วนมากหากต้องการรับ-ส่งให้ไกล ต้องติดตั้งเสาอากาศให้สูงๆ ใช้เครื่องที่มีกำลังส่งสูงๆ ใครที่มีทุนทรัพย์มากๆ จึงได้
เปรียบอีกหลายๆคนที่ไม่มีโอกาสจากหลายๆปัจจัย
       แต่ปัจจุบันนี้ ข้อจำกัดตรงนั้น แทบไม่มีความหมายแล้ว เพราะนับจากการมีอินเตอร์เน็ตแพร่หลายในบ้านเรา จึงมีนักวิทยุ
สมัครเล่น ได้คิดค้นโปรแกรมการติดต่อสื่อสารผ่านอินเตอร์เน็ตขึ้นมา มีหลายๆรูปแบบการติดต่อสื่อสาร แต่ที่ได้รับความนิยม
ในบ้านเรามาก คือการติดต่อสื่อสารที่เรียกว่า"เอ็คโค่ลิงค์"
        ซึ่งหลักการทำงานของการติดต่อสื่อสารประเภทนี้ สิ่งที่ต้องมีคือ
            1. อินเตอร์เน็ต ของค่ายใดก็ได้
            2. เครื่องวิทยุรับ-ส่ง ชนิดมือถือหรือโมบายล์ (ไม่ต้องมีก็ได้)
            3. กล่องอินเตอร์เฟส ที่แปลงสัญญาณวิทยุให้เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์
            4. สายอากาศ ในกรณีที่ต้องการเป็นสถานีลิงค์
        หลังจากที่ดาวน์โหลดโปรแกรมเอ็คโค่ลิงค์และสมัครกับทางระบบแล้ว เมื่อทำตามขั้นตอนที่แนะนำ ก็สามารถออกอากาศ
ในช่องที่ทาง กทช.กำหนดได้เลย
        คนที่เป็นสถานีลิงค์ หากติดตั้งสายอากาศรับ-ส่งไว้สูง คนที่อยู่ในพื้นที่ไกล้เคียง หากสามารถรับ-ส่งถึงสถานีลิงค์ได้ ก็สามารถ
ที่จะสนทนากับนักวิทยุสมัครเล่นได้ทั่วโลก แม้กระทั่งใช้เสายาง ซึ่งสถานีลิงค์ทำหน้าที่คล้ายเครื่องทวนสัญญาณ(รีพีตเตอร์) แตก
ต่างตรงที่เครื่องทวนสัญญาณ ใช้ได้แค่ในรัศมีที่เครื่องรับ-ส่งถึงแค่นั้น ส่วนเอ็คโค่ลิงค์ เป็นการทวนสัญญาณความถี่วิทยุผ่านระบบ
อินเตอร์เน็ต
        แต่ก็มีข้อจำกัดอีกอย่างก็คือ อนุญาตให้เฉพาะนักวิทยุสมัครเล่นที่มีสัญญาณเรียกขานจาก กทช.เท่านั้นจึงจะมีสิทธิ์ตั้งสถานี
เอ็คโค่ลิงค์และใช้ความถี่ตรงนั้นได้
        สมาชิกในเวปอาวุธปืนนี้ ผมเห็นมีหลายๆท่านเป็นนักวิทยุสมัครเล่น หากผ่านไปทางอยุธยาหรือใกล้เคียง อย่าลืมแวะไปที่
 145.5375 MHzนะครับ สายอากาศรอบตัว comet gp-9m ความสูง 30 เมตร เครื่อง icom ic-2100-t กำลังส่ง 10 วัตต์ พร้อมบริการ
ท่าน แล้วท่านจะแปลกใจว่า แค่เสายางติดตัวเครื่องทำไมถึงสามารถรับ-ส่งได้ทั่วประเทศและทั่วโลก

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 03:32:02 PM »

ผมยังไม่เลิก  แต่ไม่เล่นแล้ว 

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 04:23:02 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ Theruk .

ผมขออนุญาตตั้งสถานีไว้ ในรถยนต์ กับเครื่อง Mobile.  Standard C 1208. กับ  Kenwood T 261.

เผื่อไว้คราวมีเหตุฉุกเฉิน  และใช้สื่อสารกันเอง เวลาเที่ยว Off Ro@d ส่วนการสื่อสารในหมู่ นักวิทยุฯ ผมไม่ถนัดในการเรียกขานแบบสากล

ไม่คล่องเหมือนตอนเล่น วถ.   Grin

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 04:38:32 PM »

...ขอบคุณครับ...

E22GDG

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 05:26:21 PM »

ผมยังใช้ความถี่ที่อนุญาตตาม band planให้ qso ได้ที่ 144.1000 MHz ครับ Cheesy

http://www.100watts.com/smf/index.php?board=6.0

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 05:49:15 PM »

...เคยเป็น กรรมการสมาคมฯ ...แต่ตอนนี้ไม่ได้เล่นนานแล้วครับ... Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 06:24:12 PM »

...เคยเป็น กรรมการสมาคมฯ ...แต่ตอนนี้ไม่ได้เล่นนานแล้วครับ... Grin Grin Grin

เคยเป็น นายทะเบียน ชมรมสมัยบุกเบิกก่อนเปลี่ยนเป็นสมาคม ... ประธานฯท่านนั้นตอนนี้ QRT ไปแล้ว

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 06:38:41 PM »

เคยเป็น นายทะเบียน ชมรมสมัยบุกเบิกก่อนเปลี่ยนเป็นสมาคม ... ประธานฯท่านนั้นตอนนี้ QRT ไปแล้ว

...เป็นกรรมการมาตั้งแต่สมัยเป็น ชมรมนักวิทยุสมัครเล่น จ.อุบลราชธานี ...2 สมัยสุดท้าย...จนกระทั่งจัดตั้งเป็น สมาคมฯ ...เป็นมาได้ 1 สมัย ... แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:00:28 PM »

อีกหนึ่งความทันสมัยในกิจการวิทยุสมัครเล่นวันนี้ครับ

http://www.100watts.com/smf/index.php?board=19.0

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 05:23:41 PM »

........................ยังไม่เลิกครับแต่ไม่ได้ขึ้นความถี่มา4ปีแล้วครับ................................ ไหว้
victarr
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:26:10 PM »

พี่ๆท่านใดเลิกลาไม่ขึ้นความถี่นานแล้วไม่รู้ว่าจะเก็บเครื่องวิทยุสื่อสารและอุปกรณ์ต่างๆไว้ทำไมจะขายให้น้องๆบอกได้นะครับ กำลังหาให้น้องๆ พนง.วิทยุสมัครเล่นขั้นต้นรุ่นใหม่ใช้อยู่ครับ
ขอบคุณครับ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 10:47:37 PM »

เห็นกระทู้นี้เจอพี่อารมณ์ดี แล้วระลึกถึงครับ ไหว้
E21ZUC + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 12:16:09 AM »

เครื่องติดรถอยู่ ใช้เครื่องครั้งล่าสุดมื่อ วันที่ 5 ธันวาคม เพื่อถวายพระพร  HS1A   ไหว้

D-MAX   สีดำ  ขึ้นลำ   ลดนก
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 05:08:39 AM »

เคยฟัง บางครับ แต่ไม่กล้าคอนแท็ค เพราะฟังดูแล้ว
คนเล่นเยอะมาก ทั่วประเทศเลย เอาไว้ฟังข่าวสารอย่างเดียว
ส่วนมาก คุยช่องธรรมดา มากกว่าครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 07:57:55 AM »

เห็นกระทู้นี้เจอพี่อารมณ์ดี แล้วระลึกถึงครับ ไหว้

เช่นกันครับ ...... ระลึกถึงท่านเสมอ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์