เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:19:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชักชวนแก้เผ็ดปั่นราคาปืนครับ  (อ่าน 2754 ครั้ง)
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 10:51:38 AM »

ผมว่าแค่ไม่ซื้อร้านที่ขายแพงเกินเหตุ พร้อมทั้งให้ความรู้หรือเกรดว่าร้านไหนควรจะเข้าก็จะดีมากกว่า ANTI ทั้งหมดนะครับ
คงไม่สามารถปฏิเสธได้ว่าหลายๆร้านก็เป็นเพื่อนฝูงของเราเองและเราก็ไม่อยากให้เขาเดือดร้อนไปด้วย ยกเว้นแต่เขาก็โก่งราคาเช่นกัน

สามัคคีหาทางออกจะดีกว่านี้ครับ ถ้าร้านปืนอยู่ไม่ได้ อีกหน่อยเราก็มีแต่ปืน ไม่มีกระสุนใช้
อยาเข้าทางคนอื่นครับ ช่วยกันสร้างองค์กรที่จะช่วยแก้ไขความเดือดร้อนของคนที่ต้องใช้ปืนเพื่อป้องกันครอบครัวของเขา เช่นพี่น้องดีๆในชนบท ไม่ให้ตกเป็นเหยื่อจะดีซะกว่า ช่วยป่าวประกาศอย่าหลบๆซ่อนๆค่อนแคะร้านขายปืนที่ฉวยประโยชน์เลยครับ ประกาศชื่อมาเลยและแนะนำต่อๆไปเพื่อเราและคนอื่นๆจะได้ไม่เข้าร้านนั้นๆ

ด้วยความนับถือ
ผมขอสนับสนุนความคิดนี้ด้วยคนครับ Cheesy
ช่วงนี้อยากให้ปืนโครงการเข้ามาไวๆจังครับ
เผื่อว่าราคาปืนใหม่กับมือสองจะได้ลงมาอยู่ในราคาที่ควรจะเป็นซะทีครับ

A life without a friend is a life without a sun.
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 10:57:05 AM »

Angry   Angry   Angry  ท่านนายกสมาคมผู้ค้าปืนแห่งประเทศไทย มัวทำอะไรอยู่  หรือแค่ดำรงตำแหน่งให้มันเท่ห์อย่างเดียว ไม่เคยคิดที่จะทำประโยชน์อะไรเลยหรือ  Angry   Angry   Angry

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
อ่าวไทย™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 11:20:30 AM »

ผมว่าแค่ไม่ซื้อร้านที่ขายแพงเกินเหตุ พร้อมทั้งให้ความรู้หรือเกรดว่าร้านไหนควรจะเข้าก็จะดีมากกว่า ANTI ทั้งหมดนะครับ
คงไม่สามารถปฏิเสธได้ว่าหลายๆร้านก็เป็นเพื่อนฝูงของเราเองและเราก็ไม่อยากให้เขาเดือดร้อนไปด้วย ยกเว้นแต่เขาก็โก่งราคาเช่นกัน

สามัคคีหาทางออกจะดีกว่านี้ครับ ถ้าร้านปืนอยู่ไม่ได้ อีกหน่อยเราก็มีแต่ปืน ไม่มีกระสุนใช้
อยาเข้าทางคนอื่นครับ ช่วยกันสร้างองค์กรที่จะช่วยแก้ไขความเดือดร้อนของคนที่ต้องใช้ปืนเพื่อป้องกันครอบครัวของเขา เช่นพี่น้องดีๆในชนบท ไม่ให้ตกเป็นเหยื่อจะดีซะกว่า ช่วยป่าวประกาศอย่าหลบๆซ่อนๆค่อนแคะร้านขายปืนที่ฉวยประโยชน์เลยครับ ประกาศชื่อมาเลยและแนะนำต่อๆไปเพื่อเราและคนอื่นๆจะได้ไม่เข้าร้านนั้นๆ

ด้วยความนับถือ
เห็นด้วย และขอหนับหนุนอย่างแรง
peem
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 12:40:16 PM »

Grin Grinผมยังไม่ซื้อตอนนี้ครับ เดี๋ยวรอปืนโครงการทะลักเข้ามาก่อนตอนนั้น ราคาคงลงมามั่ง Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2005, 12:42:51 PM โดย peem » บันทึกการเข้า
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 12:45:48 PM »

เห็นด้วยครับ งดซื้อปืนสัก 3 เดือนรับรองได้ว่า ร้านปืนอยู่ไม่ได้แน่  อยู่ที่ผู้บริโภคจะร่วมตัวกันได้หรือเปล่า ส่วนตัวผมใช้ปืนแก็ป ครับ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 12:47:44 PM »

มันก็ดีนะครับ แต่คนที่ 3 จังหวัดภาคใต้ หรือ คนพื้นทีอื่นที่ต้องการใช้ล่ะครับจะให้ทำไง

แต่ถ้าเป็นการซื้อด้านอื่น ๆ ละเว้นการซื้อไว้สักช่วงน่าจะเป็นบุญแก่คนที่ต้องการซื้อปืนเพื่อใช้ป้องกันชีวิต... อย่างน้อย ๆ เค้าก็จะได้มีปืนให้ซื้อถึงแม้จะแพงก็ตามเถอะ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 12:49:18 PM »

ผมไม่ซื้อไปอีกปี เพราะไม่มีตังแล้ว Grin

คิดเล่นๆ

คงจำกันได้ จะตายกัน ตอนที่มีคำสั่งสั้น1ยาว1
ตอนที่ให้ร้านปืนเตรียมเปลี่ยนอาชีพ

ตอนนี้สถานะการณ์ภาคใต้มาชุบชีวิต
ความต้องการสูงแต่จำนวนปืนใหม่ที่มีในตลาดยังคงเดิม
ตั้งราคาเท่าไรก็ยังมีคนซื้อ Tongue

เห็นใจผู้ที่หาปืนป้องกันตัว ได้ป.3 เตรียมตัวมาซื้อ อย่างไรก็ต้องซื้อไม่กลับมือเปล่า
ถูกร้านปืนขูดรีดหน้าด้านด้าน ติงกันว่ามากไป ก็บอกชดเชยช่วงแย่ๆที่ผ่านมา
เป็นการเรียกคืนแบบทบต้นทบดอก ขึ้นแล้วขึ้นอีกแบบไม่รู้จักพอ  Cry

คนมีปืนอยู่เดิมเอาปืนมาขายเป็นมือสอง ก็ผสมโรงเอาราคาร้านเป็นหลัก
เรียกถูกกว่าไว้หน่อย เผลอๆราคาเดียวกัน ถ้าผู้ซื้ออยากได้สุดๆ
ขายแพงกว่าตอนซื้อ แถมยังทวงบุญทวงคุณได้อีกต่างหาก
ไม่รู้จะว่าไงแล้ว  Undecided

คนซื้อใหม่ตอนนี้อยากให้ปืนลงราคา คนซื้อไปแล้วไม่อยากให้ลง ตีปีกดีใจว่าซื้อได้ถูกเสียอีก

ผมไม่อยากกล่าวมากในเวปสาธารณะ แต่เชื่อว่าความคิดการจำกัดอาวุธปืนในมือประชาชนยังมีอยู่
เขายังไม่เลิกคิดกันหรอกครับ ระวังเรื่องพรบ.อาวุธปืนก็แล้วกัน
ถ้าการครอบครองปืนต้องเสียภาษีปีต่อปีเหมือนรถยนต์
ปืนที่เก็บๆเข้าตู้ ปืนมรดก ก็จะมีแต่คนอยากขาย ถ้าเกิดภาษีแพง หรือไม่อยากรับภาระภาษี
ทีนี้ปืนปืนเก่าที่นอนนิ่งๆอยู่เป็นหมื่นเป็นแสน ก็จะทะลักเข้าตลาด ราคาปืนจะตกทะรูดทะราด

ถ้าเป็นอย่างนี้ จะทำใจกันได้ไหม แม่จำเนียร :Smiley

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 01:07:49 PM »

........ยินดีให้ความร่วมมือเต็มที่เลย................เพราะไม่มีเงินจะซื้อแล้ว...ราคามหาโหดฉิบ.....เลย

เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 02:31:32 PM »

สาเหตุหลักที่ความต้องการเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วก็เป็นเพราะสถานะการทางใต้ซึ่งยังไม่มีท่าทีว่าจะจบเมื่อไหร่

ที่จริงว่าไปแล้วนอกจากสามจังหวัดนั้นเมืองไทยก็มีความปลอดภัยพอสมควรถ้าเราหลีกเลี่ยงที่ๆมีความเสี่ยง เช่น ขับรถดึกๆในที่เปลี่ยว     ผมตอนนี้เลิกสนใจซื้อปืนแล้วครับถ้าราคายังเป็นแบบนี้ราคาในต่างประเทศไม่ได้ขึ้นเลยแต่ในประเทศขึ้นเอาๆ  เพราะคนตกใจเหมือนตื่นราคาน้ำมัน   ขนาดมือสองขายแพงๆยังมีคนซื้อได้   เหมือนกับอสังหาริมทรัพย์มันต้องมีจุดอิ่มตัวถ้าท่านซื้อของตอนที่แพงขายต่อก็ไม่มีกำไรแล้วล่ะครับ     หรือว่าคนไทยรวยขึ้นจริงๆในยุครัฐบาททักษิณขนาดปืนแพงยังซื้อกันเหมือนลูกอม  Grin Grin   

พวกท่านลองคิดดูสิครับเราทำงานได้เงินเดือนกันเท่าไหร่ต้องเก็บเงินกี่เดือนกว่าจะซื้อปืนได้แล้วมันทำรายได้คืนมาให้เราบ้างป่าวนอกจากความสุขทางใจที่แพงเกินไป     ตอนนี้ผมหันไปซื้อนาฬิกาแทนแล้วครับหาของมือสองที่สภาพดีๆ  Grin Grin

boong
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

รักเมืองไทย ชูชาติไทย

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 04:36:11 PM »

ดีครับ  ดัดสันดองซะบ้าง

ภาพ 1 ภาพ  มีค่ามากกว่าคำพูด 1,000  คำ
ชายjirata
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 05:29:44 PM »

ผมเห็นด้วยที่หลีกเลี่ยงซื้อร้านที่ขูดรีดเกินไป  แต่คน 3 จังหวัดที่เขาจำเป็นต้องซื้อเพื่อป้องกันตัวละครับ แพงเท่าไหร่เขาก็ต้องซื้อ น่าเห็นใจเขาจริงๆ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 05:59:24 PM »

Grin Grin Grin  ช่วงนี้แพงมาก อย่าเพิ่งซื้อเลย Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 01:41:49 PM »

ตอนนี้ตลาดใหญ่ของปืนอยู่ทางภาคใต้นะครับ
พวกเราไม่ซื้อ คนทางภาคใต้ที่เป็นคนไม่เล่นปืนแต่ต้องการเอาไปใช้ป้องกันตัวก็ซื้อนะครับ ผมว่าไม่เป็นผลหรอกครับ

ทั้งหมดนี้เป็นผลสืบเนื่องจากการที่รัฐบาลกำหนดโควต้านำเข้านะครับ ทางชมรมฯจะสามารถรวมตัวกันเพื่อร้องเรียนอะไรได้บ้างหรือไม่ครับ

ปล ได้ข่าวว่าขณะนี้ใบอนุญาตของร้านค้า(โควต้า)ที่เคยซื้อขายกัน ขึ้นไปถึง 3 หมื่นต่อกระบอกแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นเท็จจริงประการใด
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 01:56:26 PM »

ขอสนันสนุนแนวความคิดนี้ครับ Wink

เอาด้วยคนครับ เป็นงัยเป็นกัน ป.3 ของผมยังไม่หมดอายุครับ จะหมดก็ปลาย ม.ค. 49 ครับ

ว่าแต่ช่วงใกล้จะหมดอายุราคาอย่าพุ่งพรวดก็แล้วกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2005, 06:19:12 PM »

ผมว่าจริงอย่างที่คุณ RECONว่าผมพึ่งขายปืนไปกระบอกนึงมีแต่คนใต้โทรมาซื้อขอให้มีราคาไม่เกี่ยง Sad

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์