เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:30:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 341 342 343 [344] 345 346 347 ... 673
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไทอีสานบันเทิงศิลป์  (อ่าน 757752 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5145 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:21:49 PM »

คิก คิก
1.            ส่อนฮวก หมายถึงอะไร

ก. การทำอาหารที่มีลูกอ๊อดเป็นส่วนประกอบ
                            ข. การขายลูกอ๊อดที่อยู่ในสวิง
                            ค. การจับลูกอ๊อดด้วยสวิง
                            ง. การตักลูกอ๊อดด้วยช้อน

2.            ผักอีตู่ บักเขียบ บักมี่ บักนัด หมายถึงอะไร

ก. น้อยหน่า สับปะรด ขนุน ใบแมงลัก
                            ข. ใบแมงลัก ขนุน น้อยหน่า สับปะรด
                            ค. ผักชี สับปะรด ใบแมงลัก ขนุน
                            ง. ใบแมงลัก น้อยหน่า ขนุน สับปะรด

3.            ข้อใดต่อไปนี้ หมายถึง ช้อน ปลาหมึก กำไล ตะกร้า

ก. บ่วง ปาอิแฮ ก้องขา กะบุง
                            ข. บ่วง ปาอิฮือ ก้องหู กะทอ
                            ค. บ่วง ปาอิฮือ ก้องแขน กะต่า
                            ง. บ่วง ปาแดก ก้องแขน กะบุง

4.            สำนวนใดต่อไปนี้ หมายถึง ฉันไม่แคร์เธอหรอก

ก. บ่ถืกเด้หล่ะ
                            ข. อีหยังเกาะ
                            ค. กะซ่างแหล่ว
                            ง. บ่แคร์ดอก

5.            ข้อใด้ต่อไปนี้หมายถึง อาการเหน็บชา

ก. เกี่ยวตีนกิน
                            ข. ตีนเกี่ยวกิน
                            ค. ตีนกินเกี่ยว
                            ง. เกี่ยวกินตีน

6.            ข้อใดต่อไปนี้ หมายถึง สิ่งที่มีขนาดเล็กๆน้อยๆ

ก. ข่อแหล่แข่หล่อ
                            ข. หล่อแข่หล่อข่อ
                            ค. ข่อหล่อแข่แหล่
                            ง. ข่อหล่อแข่หล่า

7.            ขาววอก จะพูดเป็นภาษาอีสานว่าอย่างไร

ก. ขาวโอกโลก
                            ข. ขาวโจ่นโพ่น

ค. ขาวจุ๊นพุ่น

ง. ขาวอื่อลื่อ

8.            ขี้กะตืก หมายถึงอะไร

ก. ใส้เดือน
                            ข. พยาธิ
                            ค. จิ้งจก
                            ง. กิ้งกือ

9.            ถ้าคุณ รู้สึกเบื่อหน่ายมากๆ คุณจะพูดว่า

ก. โอ้ยย บ่ฮู้อีหยังเดี๋ยวหนิ
                            ข. โอ้ยย อีหยังกะด้อกะเดี้ยแถะเดียวหนิ
                            ค. โอ้ยย กะหยอนเนาะสูกะเดยย
                            ง. โอ้ยย กูซะมาศุนย์แฮงเด๊

10.    กูมาคันแข่วบักอันนี่เด้  โจมมันหนีแน  เอ่อจั่งซี่ไคแหน่ บักควยตู้ หมายถึงอะไร

ก. ชั้นหล่ะอยากตบแกจริงๆ  มาตีมัน  อย่างนี้ค่อยน่ารักหน่อย 
                                    ไอ้เฮี้ยเอ้ย
                                ข. คนผีทะเล   ชั้นหล่ะโกรธแกจิงๆ  ชั้นชอบแก  อยู่กับชั้นนะ 
                                    ไอ้หมาบ้า
                               ค. ชั้นหล่ะหงุดหงิดกับแกจิงๆ   เอามันออกไป  อย่างนี้ค่อยดีขึ้น
                                    หน่อย  ไอ้โง่เอ้ย
                               ง. ชั้นละอายแก่ใจจริงๆ  มาจูบชั้น  แล้วก็ยังไม่ยอมรับอีก  ไอ้คน
                                    ไร้ยางอาย

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

วิเคราะห์
ตอบถูก    0-0 ข้อ          = คุณเป็นชาวต่างชาติ แน่เลย
                                        (โปรดตรวจสอบ Species or Pedigree ของท่านดู)
ตอบถูก    1-2 ข้อ          = คุณไม่ใช่คนอีสานดอก
                                        (ควรเปลี่ยนมาคบเพื่อชาวอีสานบ้าง แล้วจะรู้ว่ามันม๊วนนน ม่วนนน)
ตอบถูก    3-4 ข้อ          = คุณไม่น่าใช่คนอีสาน
                                     (ถ้าใช่ ท่านอาจลืมกำพืด หรือสายพันธ์ท่านอาจเปลี่ยนแปลงไปแล้ว)
ตอบถูก    5-6 ข้อ          = คุณน่าจะเป็นคนอีสานพลัดถิ่น...มั๊ง
                                        (ประมาณว่า 11ไฮโล/ สายพันธ์กำลังจะเปลี่ยนแปลง)
ตอบถูก    7-8 ข้อ          = คุณคือคนอีสาน......ขอแสดงความยินดี
                                        และภาคภูมิใจนำเด้อออออออ
ตอบถูก    9-10 ข้อ        = คุณใช่เลยยย ลาวอีสาน 8 สูบ 360 แรงม้า....
                                “กินเข่าไป๋น้อ มาเด้อ มากินเข่านำกันนนนน

เหี่ยน
คนเสร็นเหลา จริงๆตั๊วะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 493

น้ำฮักน้ำแฮง

« ตอบ #5146 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:43:44 PM »

ม่ายรู้เรื่องนี้เลยครับผมมายุไทโดนแล้ว

lek
Moderator
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #5147 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:37:17 PM »

สงสัยข่อยสิลาวแท่ๆวะ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
จ๊ะเอ๋
สิไปไสคูบา ให่ขอไปนำแหน่
Hero Member

คะแนน 343

« ตอบ #5148 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:40:32 PM »

คือบ่มีสะเหลยครับ   ผมบ่ฮู่ว่าผมได้จักคะแนน Grin Grin Grin

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด....ทำวันพรุ่งนี้ให้เหมือนวันนี้....ทำวันมะรืนนี้ให้เหมือนวันพรุ่งนี้....แล้ววันนี้จะทำอะไร....ทำทำใม...ทำเพื่อใคร......
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #5149 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:19:55 PM »

ผมแปลไม่ออกง่ะ  เศร้า
ที่ไหนได้ก็บ้านคนสุดหล่อทางกรุงเทพนะค่ะ (ลุงแป๋)  Grin
[/quote]
      ไหว้ ขอบคุณครับ และ สวัสดีท่าน hare    ผมคนภาคเหนือแต่มาอยู่ปทุม แอบตามท่านแป๋งมาขอม่วนซื่นด้วยคนนะครับ

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #5150 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:32:40 PM »

จากคำถามของท่านเป้า รักในหลวง  ถ้าเป็นข้อสอบ ผมคงจะได้แค่เกรด 1  เศร้า

ปล. ไม่ไช่ตอบได้ แต่ได้เพราะพยายามจะตอบ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #5151 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 11:06:55 AM »

สี่แยกที่ไหย่ที่สุดในอำนาจฯ  สมัยก่อนเขาเอาถังน้ำมันสองร้อยลิตรมาตั้งจุ้มกันไว่  เขาเอิ้นวงกลม  หม่องนี่หล่ะต้นกำเนิดตลาดโต้รุ่งอำนาจฯ
หม่องสวนที่เห็นแต่ก่อนเป็นสุขสาลา(อนามัย)  เป็นบันพะบุหลุดผมตั้วขายไห่คุณนายตุ่นไร่ละ 4 บาทตั้งงแต่สมัยพ่อไหย่แม่ไหย่ผมพู้นนนนนน...

เกิดบ่ทัน

เกิดทันกะปานเผิ่นสิฮู้นำเขา  อำนาจฯเด้อจ้าบ่แหม่นสกลนคร คิก คิก
ผมแห่งเกิดหยู่ชิคาโกผมยังจำได้ Grin

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
น้องสาวหล่า
Hero Member

คะแนน 546

« ตอบ #5152 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 04:42:36 PM »

ฮา...ฮา

มองโลกให้เป็นกลาง  แล้วทุกอย่างจะดีเอง
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #5153 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 06:55:04 PM »

ที่ไหนได้ก็บ้านคนสุดหล่อทางกรุงเทพนะค่ะ (ลุงแป๋)  Grin

ไหว้ ขอบคุณครับ และ สวัสดีท่าน hare    ผมคนภาคเหนือแต่มาอยู่ปทุม แอบตามท่านแป๋งมาขอม่วนซื่นด้วยคนนะครับ

ด้วยความยินดีครับผม  Grin

ผมอยู่ที่อุบลฯ แต่หลาย ๆ คนในหน่วยงานเป็นคนภาคเหนือครับ  Grin

ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #5154 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:19:25 AM »

[/quote]

ใครหนอพูดให้ผมคิดถึงน้องชายสุดที่รักผมเลยนะเนี่ย  น้องชายผมอยู่ภาคเหนือแต่มาจบชีวิตที่ปทุมฯดูบนโลโก้ผมได้เลยครับ

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
เหี่ยน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 493

« ตอบ #5155 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:52:15 AM »

เป็ดมีหลายฝูงละเด้อ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #5156 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:54:12 AM »

เว้าเป้นตาหย่างลัดท่งไปแท  เอาไว่ก่อนบ่ว่างยาวไปฮอดสิ้นเดือนกรกฎา  ติดอบรมพาสายี่ปุ่น หัวเราะร่าน้ำตาริน

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #5157 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:54:26 AM »

เข้ามาอ่านเบิ่งป๋าแป๋งตอบกระทู้จั๊งได้เห็นว่าเจ้าอาวาสของผมกะเฮ็ดเวียกดึกดื่นตั๊วนี่......ป๋าเข้าเวรอยู่มหาลัยเบาะน๊อครับ......หือนอนบ่หลับคึดฮอดไผ.....(เป็นห่วง)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
เหี่ยน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 493

« ตอบ #5158 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:56:21 AM »

สวัสดีครับอ้ายสมสัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #5159 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:57:41 AM »

เข้ามาอ่านเบิ่งป๋าแป๋งตอบกระทู้จั๊งได้เห็นว่าเจ้าอาวาสของผมกะเฮ็ดเวียกดึกดื่นตั๊วนี่......ป๋าเข้าเวรอยู่มหาลัยเบาะน๊อครับ......หือนอนบ่หลับคึดฮอดไผ.....(เป็นห่วง)

คุมงานครับมื้อคืนซ่างมาแต่ทางนอกมาเดินสายไฟติดตั้ง CCTV ว่างๆกะเลยเข้ามาจ้วดในเวบเล่นๆ  ทางคึดฮอดกะคึดฮอดเหมิดทุกคนนั่นหล่ะครับ
ผู่ที่คึดฮอดเป็นพิเสดกะมีส่งใจไปตำเอาแล้วครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 341 342 343 [344] 345 346 347 ... 673
  พิมพ์