เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:22:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: NGO มาเลย์เดินขบวนบอยคอตสินค้าไทย  (อ่าน 3881 ครั้ง)
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 05:42:54 PM »

ข่าวจาก Nation TV ครับ

NGO ในมาเลเซียรวมตัวกันเดินขบวนให้งดใช้สินค้าจากประเทศไทย เพื่อเรียกร้องให้รัฐบาลไทยยุติใช้ความรุนแรงกับชาวมุสลิมในภาคใต้ Huh

--------------------------------------------

เราควรทำไงดีครับเนี่ย

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 05:44:22 PM »

เราก็งดใช้สินค้าเค้าบ้างสิครับ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 05:57:34 PM »

เราก็งดใช้สินค้าเค้าบ้างสิครับ Grin
สนับสนุนครับ
skid row
Metallica
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 06:00:13 PM »

เราก็ทำกลับสิครับไม่ต้องไปง้อมัน    ที่จริงเราไม่ได้ใช้ความรุนแรงกับชาวมุสลิมนะครับเพราะเค้าก็เป็นคนไทยแต่สมควรจะรุนแรงต่อผู้ก่อความไม่สงบที่กำเริบเสิบสานขึ้นทุกวันๆ     Angryแล้วนี่จะไม่ให้คนสงสัยได้ไงก็พฤติกรรมของเสือเหลืองที่ทำอยู่มันฟ้อง Huh
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 06:23:44 PM »

ประเทศมาเลเป็นประเทศเล็กๆประชากรก็ไม่มากเท่าไร ไม่น่าสะดุ้งอะไรหรอกครับ  ไทยขุดคลองเมื่อไรละก็ หึๆ
อ้อสนามบินสุวรรณภูมิเปิดก็หนาวแล้ว

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
@MILO@๏รักในหลวง๏
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 06:31:09 PM »

Cheesy ผมงดใช้ของมาเลนานแล้วครับ .... ร้านแขกก็ไม่เคยเข้า ผมว่าพวกมันมีแผนจะฮุบเอาทรัพยากรของเรามากกว่า....ส่วนเรื่องขุดคลอง ขุดเมื่อไหร่เป็นเสร็จมันครับพี่ เข้าแผนมันเด้ะเลย.. Angry
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 07:07:24 PM »

เพราะสุวรรณภูมิกับคลองนั่นล่ะครับ ประเทศ(ที่แกล้งเป็น)เพื่อนบ้าน เลยจ่ายเงินให้ภาคใต้เป็นแบบนี้ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2005, 07:28:20 PM โดย Tonyman » บันทึกการเข้า

We can either find the way or make one.
Tonyman
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

Best Wishes and Many Fast "A's" to You.

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 07:07:39 PM »

สนับสนุนครับ

สนับสนุนด้วย Grin Grin

We can either find the way or make one.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 07:16:34 PM »

อืมม์  ก็เพิ่งได้รู้จากเวปบอร์ดนี่แหละ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 07:19:27 PM »

เคยได้รับเสื้อ ผ้า จาก ญาติ ๆ ที่อยู่ เบตง ครับ เขาบอกว่าเป็นของมาเล  หนีภาษีซื้อได้ถูกมาก ซื้อมาฝากทุกปี แต่ผ่านมาแล้ว 3 ปี ยังไม่ได้รับเลยครับ ตั้งแต่ไฟใต้ลุกโชน  พวกญาติ ๆ ไม่ได้กลับมาเยี่ยมบ้านเลยครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 09:34:40 PM »

ที่จริง คนมาเลย์ เป็นคนที่น่าสงสารครับ เพราะ รัฐบาลเข้มงวดในแทบทุกเรื่อง โดยเฉพาะ คน จีนมาเลย์ โดนคนมาเลย์เองกลั่นแกล้ง เพื่อนผมหลายคนเป็นคน จีนมาเลย์ เกิดในมาเลเซีย และ มาเรียนต่อที่ อเมริกา พอจบปริญญาโทแล้ว ไม่เคยคิดกลับไป มาเลเซีย เลยสักคน

ทุกคนพูดเหมือนกันหมดว่า กลับไปก็ไม่เจริญ เพราะ โดนกีดกัน การก้าวหน้า ไม่ได้วัดกันที่ความสามารถ แต่วัดกันที่ชาติกำเนิด ถ้าเป็นพวกคนมาเลย์ เองจะพูดอีกอย่างที่ตรงกันข้าม โดยเฉพาะ ผู้หญิง จีนมาเลย์

มาเลย์ มีปัญหาสมองไหล และทุนไหล (คนจีนมาเลย์) ตลอด แต่เป็นเพราะ การเมืองที่มั่นคง มีนายกรัฐมนตรีที่อยู่ในอำนาจยาวนานถึง 22 ปี ทำให้นักลงทุนมั่นใจในความมั่นคงของรัฐ แต่ปัจจุบันสิ่งดึงดูดการลงทุนจากต่างชาติของ มาเลย์ ได้ลดน้อยถอยลง จนบางอย่างได้หมดไป อย่างเช่น ค่าแรงที่ถูก, แรงงานที่มีความรู้ความสามารถ, แหล่งวัตถุดิบ และ แรงงานที่มีอย่างเหลือเฟือ ปัจจุบัน มาเลย์ ได้พัฒนาประเทศได้ก้าวหน้ากว่าไทยไปมาก และ ค่าแรงแพง แถมยังไม่พอเพียง ทำให้ต้องนำแรงงานจากประเทศเพื่อนบ้าน อย่าง อินโดนีเซีย เข้ามาทำงานแทนคน มาเลย์ เอง ทำให้โรงงานที่จำเป็นต้องใช้แรงงานเข้มข้นเริ่มย้ายฐานการผลิตออกจากมาเลย์ ไปยัง จีน และ อินเดีย ที่มีค่าแรงที่ถูกกว่าเกือบ 10 เท่า และยังมีโอกาศเติบโตทางธุรกิจมากกว่าด้วย

ทางด้านอุตสาหกรรมผลิตรถยนต์ มาเลย์ เป็นประเทศที่มีแบรน เป็นของตัวเอง นั้นคือ โปรตรอน ซาก้า ที่เอา Mitsubishi มาแต่งหน้าทาปากแล้วใส่ชื่อเป็นของตนเอง โดยที่ชิ้นส่วนยังนำเข้าเสียส่วนใหญ่ และ ในตลาดโลก แทบจะไม่มีใครรู้จัก Protron SAGA เลยด้วยซ้ำ สินค้าส่งออกก็เปลี่ยนไป จาก ยางพารา ปัจจุบันเปลียนเป็น ปาล์มน้ำมัน เพราะ การเก็บปาล์มน้ำมันใช้แรงงานน้อยกว่าการกรีดยาง ถึงแม้ว่า ปาล์มน้ำมันจะให้ผลผลิตปีละครั้งก็ตาม
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 10:40:55 PM »

เลิกใช้ของมันมั่งครับ ไม่ยาก...ปิโตรนาสอย่าไปเติม บอกต่อๆกัน

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 10:54:12 PM »

เลิกใช้ของมันมั่งครับ ไม่ยาก...ปิโตรนาสอย่าไปเติม บอกต่อๆกัน
เฮ๊ยๆๆปิโตรนาสอย่าไปใช้มันนะ  (บอกต่อละครับ)  Grin Grin Grin Grin

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 11:05:50 PM »

ปิดด่านทางเข้าออกไปเลย ไม่ติดต่อซื้อขายไปเลยได้ไหมถามหน่อย ไม่ต้องให้มันเข้ามาแล้ว จะอยู่ก็อยู่จะไปก็ไปเลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2005, 11:12:09 PM »

ปิดด่านทางเข้าออกไปเลย ไม่ติดต่อซื้อขายไปเลยได้ไหมถามหน่อย ไม่ต้องให้มันเข้ามาแล้ว จะอยู่ก็อยู่จะไปก็ไปเลย
สงสัยพี่จะแค้นจัดตั้งกะแข่งเพ้นบอลละครับ  องค์ลงอีกละ  โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์