เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:31:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลดาบดามาคัสครับ  (อ่าน 5553 ครั้ง)
kitti_kawmanee
Jr. Member
**

คะแนน 18

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 12:58:03 AM »

ขอข้อมูลเกี่ยวกับดาบดามาคัสครับ
1. ว่ามันมีที่มาอย่าไร
2. ใครเป็นผู้ผลิต
3. วัสดุแบบไหนที่ใช้ผลิต
4. แล้วที่สำคัญ มันเหนือกว่าดาบซามูไรที่เรารู้จักกันทั่วไป หรือเปล่า

........ขอบพระคุณอย่างสูงครับ (กดเซิทแล้ว มันไม่มีครับ).........
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:43:13 AM »

อ.กู้มีให้เพียบครับ

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=damascus+steel&meta=
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:55:48 AM »

1.+2.สมัยก่อนผลิตเป็นล่ำเป็นสันในเมืองดามัสกัส ประเทศซีเรีย วัตถุดิบส่วนใหญ่นำเข้าจากอินเดีย

3.ใช้เหล็กกล้าคาร์บอนสูงกับเหล็กเหนียวและฟลักซ์....สูตรใครสูตรมันครับ

4.ถ้าเอาของแท้มาเทียบกันยุคต่อยุค ดาบญี่ปุ่นคุณภาพเหนือกว่าเยอะครับ....อันนี้มาจากบันทึกของฝรั่งนักเดินเรือ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 05:56:50 AM »

1. ที่มามาจากสมัยครูเสด ชื่อดาบดามัสคัส เกิดขึ้นเพราะอัศวินครูเสดของยุโรปได้ลิ้มรสความคมและแข็งแกร่งของดาบชนิดนี้ครั้งแรกที่เมืองดามัสคัสประเทศซีเรีย แต่เดิมดาบนี้ใช้โดยพวก ซาราเซ็น  คำว่า "ซาราเซ็น" เป็นคำที่พวกตะวันตกในยุคกลางเหมาเรียกพวกอาหรับและคนที่หันมาเข้ารับอิสลามในช่วงที่มีการทำสงครามครูเสด ดังนั้น ซาราเซ็นจึงมิได้มีแต่พวกชาวอาหรับอย่างเดียว แต่ยังมีชนชาติอาฟริกาเหนือที่หันมาเข้ารับอิสลามรวมอยู่ด้วยและคนเหล่านี้เองที่ยุโรปในยุคนั้นเห็นว่าเป็นภัยคุกคามต่ออาณาจักรของตน ดังนั้น ชื่อดั้งเดิมของดาบนี้คือ ดาบซาราเซ็น ไม่ว่าจะตีขึ้นด้วยเหล็กลาย หรือเหล็กธรรมดา

รูปแบบของดาบจัดเป็น เซเบอร์(ดาบใบโค้ง)ชนิดหนึ่ง
Saif Arabian sword

Shamshir Persian sword

2. วิธีการตีทบเหล็กลายคาร์บอนชนิดนี้แพร่หลายมาจากอินเดียครับ

3. วัสดุคือเหล็ก2ชนิดขึ้นไปที่มีคุณสมบัติต่างกันเช่น ความแข็ง ความเหนียว มาตีผสมรวมกัน การที่นำเหล็กต่างชนิดมาตีรวมกันทำให้เกิดลายในเนื้อเหล็กเพราะเหล็กต่างชนิดย่อมมีสีต่างกันไม่มีทางที่จะรวมกันเป็นเนื้อเดียวกันได้100% เช่นเดียวกับดาบญี่ปุ่นที่จะมีชั้นแยกสีบริเวณที่ลับคมดาบ

4. ถ้าวัดเรื่องความแข็งและทนทานสู้ดาบญี่ปุ่นไม่ได้ครับ เพราะวิธีการตีดาบต่างกัน ดามัสคัสจะตีให้เนื่อเหล็กผสมกันทั้วทั้งใบ ต่างจากดาบญี่ปุ่นที่ตีแบบแบ่งชั้นโดยที่ส่วนคมจะเป็นเหล็กคุณสมบัติแข็ง แต่ดาบที่ตีด้วยเหล็กดามัสคัสก็มีข้อดีที่ดาบญี่ปุ่นไม่มี คือจุดเด่นด้านประสิทธิภาพของ Damascus  ฝรั่งเรียกว่า "Damascus Effect" เวลาลับมีดเหล็ก Damascus เหล็กอ่อนจะถูกกินออกไปมากกว่าเหล็กแข็ง ทำให้เกิดลักษณะคมคล้ายฟันเลื่อยเล็กๆ (Micro-serrated) ทำให้ตัดเฉือนได้ดีในวัสดุบางประเภท (โดยเฉพาะพวกเนื้อเยื่อทั้งหลาย) .....Micro-serrated นี้เกิดได้แม้ใช้หินลับมีดความละเอียดสูงๆ ซึ่งดาบญี่ปุ่นที่ตีทบเหล็กเหนียวประกบกับเหล็กแข็ง โดยให้เหล็กแข็งเป็นใส้กลาง จะไม่มี damascus effect เพราะเนื้อเหล็กส่วนคมก็คือเหล็กกล้าธรรมดาๆนี่เอง
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 07:10:32 AM »

มันก็มีประโยชน์และความรู้ครับ  ด้วยความเคารพ "สนทนาภาษาปืนครับ"  ไหว้
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 08:06:31 AM »

แล้ว....ราคามีดพวกนี้ ชาวเราพอจะไหงหรือเปล่าครับ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:02:52 AM »

เห็นดาบซาราเซนแล้วนึกถึงภาพยนตร์เรื่อง Kingdom of Heaven เลยครับ โดยเฉพาะฉากที่สุลต่านศอลาฮุดดีนหรือซาลาดิน (แสดงโดย Ghassan Massoud) นั่งบนหลังม้า เอวเหน็บดาบซาราเซนคอยบัญชาการรบ

คนที่คัดเลือกนักแสดงมานี่ก็ตาถึงจริงๆ ผมเห็นครั้งแรกก็เชื่อเลยว่าสุลต่านซาลาดินองค์จริงคงมีรูปลักษณ์แบบนี้ครับ  เยี่ยม

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:58:06 AM »

เห็นดาบซาราเซนแล้วนึกถึงภาพยนตร์เรื่อง Kingdom of Heaven เลยครับ โดยเฉพาะฉากที่สุลต่านศอลาฮุดดีนหรือซาลาดิน (แสดงโดย Ghassan Massoud) นั่งบนหลังม้า เอวเหน็บดาบซาราเซนคอยบัญชาการรบ

คนที่คัดเลือกนักแสดงมานี่ก็ตาถึงจริงๆ ผมเห็นครั้งแรกก็เชื่อเลยว่าสุลต่านซาลาดินองค์จริงคงมีรูปลักษณ์แบบนี้ครับ  เยี่ยม

ผมก็ชอบหนังเรื่องนี้ครับ ผู้นำของทั้ง2ฝ่าย เป็นสุภาพบุรุษมาก สมกับที่เป็นกษัตริย์

คนที่เห็นแก่ตัวที่สุดในเรื่อง ในความเห็นผมคือพระเอกครับ  ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์