เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:19:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนด่าน ตร.ตรวจค้น อวป.ในรถ..ขอถามเพื่อนสมาชิกที่เป็น ตร./ ท. ด่วนครับ  (อ่าน 20871 ครั้ง)
จ่า บุญถึง กรรมบัง 42
Jr. Member
**

คะแนน 3

ราชนาวี42฿ปฏิหารย์90.

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:12:01 PM »

คืนวันที่  6 ต.ค.52  นี่เอง ผมขับรถกลับจากบ้านที่กาฬสินธุ์ ( ไปออกพรรษา/ ขอใบ ป.4...)  ขากลับในรถผมเอา อวป. 9 มม. บรรจุ 10 นัดวางไว้ที่ เบาะข้างคนนั่งหน้า ช่วงนั้นผมให้น้องชายที่เป็นพลเรือน( ผมเป็นข้าราชการทหารชั้นประทวน )...ขับรถช่วย..ผมไปนอนเบาะหลัง....02.00 น.พอก่อนจะถึงสระบุรี ทางลงเขาทีจะถึงบริษัทปูน  ถ้าจำไม่ผิด....ถึงด่าน ตร.ขอตรวจค้นรถโดยให้ลงจากรถทั้งหมด 4 คน ร.ต.ต.ขอดูใบขับขี่ของน้องตรวจ  แล้ว ผมก็ยืนใบขับขี่ / บัตรทหาร.ผมให้ดูด้วย....รู้สึกว่าจะไม่สน..ผมตั้งตัวไม่ติด  ...ใจตกไปถึงตาตุ่มงานเข้าแล้ว...
ค้นทุกที่ไม่เว้นแม้กระทั่งกระเป๋าผู้หญิง..เหมือนกับหายาเสพติด  หรือ ไม่ก็มีสายรายงานมาว่ารถคันนี้กระทำผิด..เพราะคันอื่นมันไม่ยักกระค้น....เดชะบุญ เบาะนั่งข้าง ตร.ประทวนมาค้นดูทำให้ ร.ต.ต.มันไม่มาดู ไม่เจอปืนพอดี...จากนั้นมันก็มาสอบถามว่าไปไหนมา...แล้วจึงให้ผ่านไป.....เกือบจะฉลองใบ ป.4 ใหม่ที่ ศาลแล้ว.....ผมอยากรู้เหมือนกันเพื่อนที่เป็น ตร.หรือ ทหาร นำปืนไป แล้วมีใครหน้าไหนมันจะไม่เอามาวางไว้ในรถ..........ผมเป็นทหารแล้วยังโดนขนาดนี้( ผมไม่เจตนาโอ้อวดครับ..ขอพูดตามหลักความจริง )...ปชช.ตาดำๆผมว่า....ยังงัยก็โดนครับ.........ผมโคตร เซ็งมัน..ขอถามผู้ที่ประสบการณ์ว่า...การค้นกระเป๋าเราต้องเป็นคนเปิดให้ไม่ใช่เหรอ...และที่สำคัญถ้าเจอมันจะเป็นยังงัยต่อไป

ชีวิตนิ้มีดีอะไรบ้าง.........
        มีแต่ร่างฝากไว้ในสุสาน........   
                  มีอะไรกินสุขไปให้สำราญ........
                           ดอกไม่บานในแก้วเหล้าเราสุขใจ.........
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:16:25 PM »

ผมเดาว่ารถของพี่คงไปตรงกับสายที่เค้ารายงานมามังครับ แต่น่าจะให้เกียรติกันนิดนะ ยังไงเราก็ข้าราชการ ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:21:51 PM »

ไปว่า ตร.ไม่ได้ครับ ทำตามหน้าที่คือต้องตรวจค้น......ส่วนถ้าเจอแล้วจะจับหรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของ ตร.ว่าพิจารณาเช่นใด อาจเห็นว่าท่าน จขกท.ดูเป็นคนดี หน้าที่การงานมั่นคง ก็ปล่อย แต่ถ้าดูแล้วไม่น่าไว้ใจก็คงต้องถูกจับครับ
ส่วนเรื่องกระเป๋าผมเห็นว่าเราต้องเปิดเองครับ เคยมีกรณีแบบนี้กับคนรู้จักครับ ตร.ค้นยาเสพติด เอากระเป๋าไปเปิดเอง แล้วบอกว่าเจอยาบ้า 1 เม็ด ทั้ง ๆ ที่เจ้าของไม่ใช้คนประเภทนั้น เรียกเงิน ผลคือ ตร.ซวยครับ เพราะไปยัดยาผิดคน Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:38:21 PM »

ได้ข่าวมีบ่อย ๆ ที่ตำรวจยัดยา ครับ  แบร่

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 01:44:31 PM »

จะลองตอบเจ้าของกระทู้ทีละประเด็นนะครับอาจจะถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้าง
1.  ไม่ว่าจะเป็นทหาร ตำรวจ ข้าราชการ หรือประชาชน  เมื่อเจ้าหน้าที่ขอตรวจค้นก็ต้องปฏิบัติตาม  โดยเฉพาะทหาร ตำรวจ  ผมเคยถูกตรวจค้นรถ  อาจจะเหมือนกับเจ้าของกระทู้และผมยินดีให้ตรวจค้นแต่โดยดี  แล้วค่อยยื่นบัตรให้เจ้าหน้าที่ดู ทุกคนจบด้วยรอยยิ้มพร้อมกับเจ้าหน้าที่ก็ขออภัยผมที่ตรวจค้น  ผมก็บอกยินดีทุกคนทำตามหน้าที่  และดีแล้วเพราะปัจจุบันมีทั้ง ทหาร ตำรวจ นอกแถวร่วมการกระทำความผิดเยอะ  โดยเฉพาะตำรวจ
2.  การแสดงตัวโดยการชักบัตรประเภทใดก็ตามให้กับเจ้าหน้าผู้มีหน้าที่ตรวจค้น  เป็นการสร้างค่านิยมที่ไม่ค่อยจะเหมาะสมเท่าไร  ยิ่งเป็นทหาร  ตำรวจ  ที่มีระเบียบวินัยมากกว่าพลเรือนทั่วไป  ยิ่งต้องเคารพกฏหมายบ้านเมือง ทหารก็มีวินัยทหาร ตำรวจยิ่งหนักกว่ามีวินัยตำรวจ
      - มีกรณีตัวอย่าง พ.ต.ท. แถวกาญจนบุรี  ค้ายาเสพติดซะเอง  โดยจะขนเองอาศัยการชักบัตรอย่างกรณีเจ้าของกระทู้แล้วตำรวจไม่กล้าตรวจค้น จนทำให้สามารถขนยาเสพติดจำนวนมากได้  จนกระทั่ง ด่านตรวจเมื่อตรวจค้นแสดงบัตรอีกครั้ง หัวหน้าด่านไม่ยินยอม  จึงได้ถูกจับกุม
3.  กรณีการตรวจค้นของเจ้าของกระทู้น่าจะเป็นรถที่ตรงกับสายรายงาน (อาจจะโชคร้ายหน่อย แต่ก็นะ ช่วยเห็นใจหน่อย ยาเสพติดเข้าประเทศเรามาก )
4.  หากเจออาวุธปืนดังกล่าว  เจ้าของกระทู้ก็ต้องชี้แจงกับเจ้าหน้าที่ว่า  พกปืนด้วยเหตุใด เป็นเหตุยกเว้นตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ หากไม่มีเหตุแล้วย่อมต้องถูกดำเนินคดี  โดยส่งฟ้องไปยังศาลทหาร ซึ่งเจ้าของกระทู้อาจจะต้องโทษทั้งอาญา และวินัยทหาร  (โดยอาจจะแจ้ง สห. ให้ทราบ )ตามข้อตกลงกับกระทรวงกลาโหม

ปล. ยิ่งเป็นทหารหรือตำรวจที่มีิระเบียบยวินัย  ยิ่งต้องให้ความร่วมมือกับผู้ปฏิบัติหน้าที่ครับ   ผู้ปฏิบัติหน้าที่ไม่ทราบหรอกว่าท่านใดเป็นคนดีคนร้ายประการใด  ผมเองเคยถูกตรวจค้นหลายครับ  ค้นทั้งคัน  ผมก็ยินดีให้ตรวจค้น  

Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:01:28 PM »

ขอบคุณมากครับ....ผมก็พยายามเข้าใจครับ..เวลาปฏิบัติหน้าทีของ ตร. หรือ ทหาร ผมก็เคยทำมา....ช่วงที่ตรวจค้นที่ 3 จว..ผมให้เกียรติเสมอ...แต่นี่ทำให้ผมเสียความรู้สึกมากครับ.....เหมือนผมเป็นผู้ก่อการร้าย....

มีแต่ร่างฝากไว้ในสุสาน........   
                  มีอะไรกินสุขไปให้สำราญ........
                           ดอกไม่บานในแก้วเหล้าเราสุขใจ.........
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:11:34 PM »

ขอบคุณมากครับ....ผมก็พยายามเข้าใจครับ..เวลาปฏิบัติหน้าทีของ ตร. หรือ ทหาร ผมก็เคยทำมา....ช่วงที่ตรวจค้นที่ 3 จว..ผมให้เกียรติเสมอ...แต่นี่ทำให้ผมเสียความรู้สึกมากครับ.....เหมือนผมเป็นผู้ก่อการร้าย....
ผมว่าตำรวจก็เสียว ๆ ว่าจะขัดขืนการจับกุมครับ....เลยอาจดูเหมือนไม่ให้เกียติ เล่นบอกว่าเป็นทหาร แล้วบังเอิญว่ารถอาจไปตรงรุ่นกับที่สายรายงาน งานนี้ผมว่าถ้า 2 ฝ่ายมาคุยกันอีกรอบได้ขำกันมั่งละครับ ตำรวจก็เสียวว่าคนโดนค้นจะขัดขืนการจับกุม ส่วนคนโดนค้นก็เสียวว่าตำรวจจะเจอปืน .....ฮา Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:14:52 PM »

หัวหน้าชุดเป็นหมวดใหม่ด้วยหรือเปล่าครับพี่ ยังร้อนวิชาเลยยังเถรตรงไปหน่อย เท่าที่เจอมาทหาร-ตำรวจเขาจะให้เกียรติกันพอสมควรนะครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:28:16 PM »

น้องชายพี่อาจออกอาการครับเพราะเจอด่านตรวจและรู้ตัวว่ามีปืนอยู่บนรถ  พอเจ้าหน้าที่เห็นพิรุธก็โดนค้นครับ  / ขนาดรถปิกอัพจอดนอนข้างทางที่ไฟสว่างๆ แต่ตำรวจเห็นว่าไม่ปลอดภัย แค่ไปเคาะกระจกเพื่อบอกแต่ดันตกใจตาเหลือกเหมือนเห็นผีก็เรียบร้อยค้นเจอยาบ้าหลัก10,000 เม็ด /ถนนมิตรภาพครับแต่เป็นรถสายตรวจ ตร.ทางหลวงครับ/ของพี่คงเป็น ตร.ภูธร ไม่มวกเหล็กก็แก่งคอย.....แต่ก็ไม่มีอะไรนี่ครับน่าจะดีใจมากกว่า หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 02:50:32 PM »

- รอดมาได้ก็บุญรักษาแล้วครับ
- ถ้าเป็นตรวจจับยาเสพติด บางคนอาจโดนตำรวจตบ โดนตำรวจกระทืบก่อนที่เจ้าหน้าที่ตำรวจจะแสดงตัวว่าเป็นตำรวจ
  เช่นในกรณีผู้หญิงสองคนโดนตำรวจใช้ปืนจ่อรอบคันแล้วโดนตบด้วยหลายครั้งโดยที่ไม่รู้เรื่องอะไรสักอย่าง ที่เพิ่งเป็นข่าวไปไม่นานนะครับ
  อันนี้ไม่ได้ใส่ความตำรวจนะครับ เพื่อนๆคงจำข่าวได้
slindongbayu
Full Member

คะแนน 47

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:00:34 PM »

ขอตอบในมุมมองของฝ่ายปกครองที่ปฏิบัติงานใน ๓ จว.ชต กรณีตรวจค้นแล้วเจออาวุธปืน(ปืนพก)จะขออนุญาตถามว่าเป็นเจ้าหน้าที่หรือไม่โดยขอให้แสดงบัตรพร้อมสำเนาป.๔ ถ้าถูกต้อง กล่าวขอบคุณที่ให้ความร่วมมือในการตรวจ ต่อให้เป็นปืนผิดมือผมก็ไม่เคยจับกุม อันนี้คงเป็นข้อยกเว้นใน ๓จว.ชต สำหรับราษฎรทั่วไปผมก็ใช้หลักการนี้ครับเพราะเจ้าหน้าที่ไม่สามารถให้ความปลอดภัยใด้ทุกคน

ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:01:15 PM »

ผมว่าหมวดท่านนั้นเขาก็ไม่ได้ทำอะไรผิดนะครับ และการที่ท่านยื่นบัตรข้าราชการ

พร้อมกับใบขับขี่ที่หมวดท่านนั้นเขาไม่สนใจก็เพราะขณะนั้นท่านไม่ใช่คนที่ขับรถครับ

การตรวจค้นรถแบบนี้เป็นเรื่องปกติครับ ที่ตรวจละเอียดหน่อยก็อาจจะเป็นเพราะว่าคนในรถ

อาจจะมีอาการผิดปกติครับ แล้วตอนนี้ในเขตจังหวัดสระบุรีก็กำลังมีคดีดังอยู่ด้วย

Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:28:13 PM »

ขอบพระคุณเพื่อนๆสมาชิกที่มาให้กำลังใจครับ.........เป็นบทเรียนที่ดีสำหรับผมครับ.......จะได้เป็นภูมิคุ้มกันที่แข็ง............

PEED-904
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 03:59:54 PM »

"ใครจะตายช่างแม่มัน    ให้กูสบายก็แล้วกัน"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 04:12:43 PM »

ถ้าด่านลอยนั้นไม่มีนาย ตร.ระดับสัญญาบัตรเลย(แต่ทุกนายแต่งเครื่องแบบ) ตามกฎหมายเขาจะมีสิทธิ์ตรวจค้นรถของเราหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์