เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:28:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนด่าน ตร.ตรวจค้น อวป.ในรถ..ขอถามเพื่อนสมาชิกที่เป็น ตร./ ท. ด่วนครับ  (อ่าน 20916 ครั้ง)
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 04:14:31 PM »

ขอบพระคุณเพื่อนๆสมาชิกที่มาให้กำลังใจครับ.........เป็นบทเรียนที่ดีสำหรับผมครับ.......จะได้เป็นภูมิคุ้มกันที่แข็ง............
 ขอบคุณครับที่รับฟัง  เพราะตำรวจนั้นเข้าสนามรบบ่อยที่สุด ( แต่ไม่เข้าเหมือนทหาร เพราะทหารเข้ารบทีมันเรื่องใหญ่ ) เพราะการค้นทุำกครั้งย่อมมีความเสี่ยง ดังเช่นกรณีที่เกิดขึ้นตามข่าว
1. ตำรวจทางหลวงจะตรวจค้น เจอผู้ค้ายาบ้ายิงเสียชีวิต http://www.krobkruakao.com/kkn/?a=news&s=detail&news_id=7266
2. ตำรวจจับกุมวัยรุ่นคดีเล็กน้อย โดนแย่งปืนยิงบาดเจ็บและเสียชีวิต http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROd01ERXdPREE0TVRBMU1nPT0=&sectionid=TURNd01RPT0=&day=TWpBd09TMHhNQzB3T0E9PQ==
   ดังนั้นตำรวจต้องระวังตัวเสมอ  แต่การปฏิบัติกับประชาชนผู้ถูกตรวจค้น หรือกับทหารผู้ที่ถือได้ว่าเป็นผู้มีเกียรติ  จะต้องปฏิบัติโดยละมุนละม่อม  แต่ต้องเป็นไปตามยุทธวิธ
   ถ้าตำรวจและทหารมาอ่านกระทู้นี้ ก็ขอให้เข้าใจผู้ตรวจค้นด้วยนะครับ
   และผู้ตรวจค้นก็ต้องเข้าใจและปฏิบัติกับผู้ถูกตรวจค้นให้เหมาะสมกับสถานการณ์ด้วย

ขอบคุณครับ
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 04:16:44 PM »

ถ้าด่านลอยนั้นไม่มีนาย ตร.ระดับสัญญาบัตรเลย(แต่ทุกนายแต่งเครื่องแบบ) ตามกฎหมายเขาจะมีสิทธิ์ตรวจค้นรถของเราหรือเปล่าครับ
  ด่านลอยเป็นเพียงระเีบียบตำรวจที่กำหนดวิธีการปฏิบัติให้กับเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้น   ส่วนการตรวจค้นรถนั้นเป็นการค้นในที่สาธารณะ เจ้าหน้าที่ตำรวจอำนาจหน้าที่ตาม ป.วิ.อาญา  เมื่อเข้าหลักเกณฑ์ข้อกฏหมายที่สามารถตรวจค้นได้   
             ดังนั้นอำนาจตรวจค้นมีครับ  ส่วนจะถูกระเบียบภายในหรือไม่นั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ซึงคำสั่งดังกล่าวมีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ บางครั้งก็อาจจะทำได้ หรือไม่ได้แล้วแต่นโยบายผู้บังคับบัญชา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2009, 04:18:39 PM โดย polo_p13 » บันทึกการเข้า
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 04:21:50 PM »

ช่วงนี้จังหวัดสระบุรีก็กำลังมีคดีดังอยู่ อาจทำให้ต้องตรวจละเอียดเป็นพิเศษครับ ไหว้ Cheesy
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 04:33:36 PM »

ช่วงนี้จังหวัดสระบุรีก็กำลังมีคดีดังอยู่ อาจทำให้ต้องตรวจละเอียดเป็นพิเศษครับ ไหว้ Cheesy

ผมไปป้วนเปี้ยนเซอร์วิสลูกค้าโรงปูนแถวนั้นมาบ่อยเมื่อคืนก็เพิ่งกลับจาก ลพบุรี สระบุรี ถึงบ้านเที่ยงคืน อาทิตย์ก่อนก็ สระบุรี

เสียวแปลบเลยเนี่ย อุ๊ยสันหลังเย็นวูบๆเลย คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 05:16:26 PM »

ยินดีด้วยครับ ที่จบด้วยดีไม่ต้องโดนจับปืน และไม่มีปากเสียงกัน ผมก็เคยโดนด่านและโดนค้นรถ ก็ยินยอมโดยดี(อาจจะมีบ่น ๆ บ้าง) แต่ก็บอกว่าเร็ว ๆ หน่อยพี่ผมรีบ ปืนก็ไม่มี ทะเบียน พรบ.ต่อครบทุกอย่าง รถก็เดิม ๆ ความรู้สึกของประชาชนทั่วไปก็คงคิดเหมือนกันว่าโดนจับผิดแน่ ๆ อยากจะจับว่างั้นเถอะไหน ๆ ก็ตรวจแล้วไม่มีอะไรผิดก็เลยหาซะหน่อยเผื่อเจอ ก็ประมาณนั้น  ตำรวจที่ปฏิบัติหน้าที่จริง ๆ ก็เลยพลอยโดนหางเลขหรือถูกมองว่าเป็นแบบนั้นหมด

เราประชาชน ก็อย่าผิดเป้นใช้ได้  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2009, 05:23:18 PM โดย Stone Cold » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 05:20:22 PM »

อืม....ช่วงนี้ต้องงดท่องเที่ยวแถวสระบุรีซักเดือน...  ตกใจ

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 08:15:37 PM »

ขอตอบในมุมมองของฝ่ายปกครองที่ปฏิบัติงานใน ๓ จว.ชต กรณีตรวจค้นแล้วเจออาวุธปืน(ปืนพก)จะขออนุญาตถามว่าเป็นเจ้าหน้าที่หรือไม่โดยขอให้แสดงบัตรพร้อมสำเนาป.๔ ถ้าถูกต้อง กล่าวขอบคุณที่ให้ความร่วมมือในการตรวจ ต่อให้เป็นปืนผิดมือผมก็ไม่เคยจับกุม อันนี้คงเป็นข้อยกเว้นใน ๓จว.ชต สำหรับราษฎรทั่วไปผมก็ใช้หลักการนี้ครับเพราะเจ้าหน้าที่ไม่สามารถให้ความปลอดภัยใด้ทุกคน

อันนี้ผมขอยืนยันด้วยอีกคนครับว่าจริง เยี่ยม

som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 08:42:52 PM »

ชอบความเห็นของท่าน โปโล พี13  เป็นอย่างยิ่งครับ  คนใหญ่(เกียรติ  ศักด์ศรี  วินัย)ทำตัวเล็ก  จะยิ่งเป็นที่เคารพ รัก นับถือ และให้เกียรติเป็นอย่างยิ่ง ครับ
TEP1
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 08:49:58 PM »

สถานที่ที่ท่านต้องระวังมากๆ ต้องตามข่าวให้ทัน เพราะถ้ามีเหตุที่ใหนจะต้องมีการตั้งด่านทั้งนั้น ดังสุภาษิตว่า วัวหายแล้วล้อมคอกครับ เรื่องด่านลอยจากสีคิ้วแยกไปปักธงชัยเข้าโชคชัยยันไปถึงหนองกี่นางรองมีทางหลวงประมาณ 4 ด่านถ้าว่ากันสักด่านละ 50 ก็อยู่ประมาณ 200 บาท ภูธร 2-3 ด่านครับผมไปกลับสระบุรี--หนองกี่ทุกอาทิตย์เจอประจำสู้ขับช้าๆแล้วแวะซื้อขาหมูไปฝากลูกดีกว่าครับ
 เยี่ยม
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:10:07 PM »

สำหรับผม มีปืนติดรถประจำทำใจดีสู้เสือ  ไม่มีพิรุต พูดจาสุภาพ...
          ผ่านด่านตำรวจ ก็แค่ดูใบขับขี่  ไม่มีปัญหา ผ่านตลอดครับ...
                                        Grin Grin Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 10:50:02 PM »

คืนวันที่  6 ต.ค.52  นี่เอง ผมขับรถกลับจากบ้านที่กาฬสินธุ์ ( ไปออกพรรษา/ ขอใบ ป.4...)  ขากลับในรถผมเอา อวป. 9 มม. บรรจุ 10 นัดวางไว้ที่ เบาะข้างคนนั่งหน้า ช่วงนั้นผมให้น้องชายที่เป็นพลเรือน( ผมเป็นข้าราชการทหารชั้นประทวน )...ขับรถช่วย..ผมไปนอนเบาะหลัง....02.00 น.พอก่อนจะถึงสระบุรี ทางลงเขาทีจะถึงบริษัทปูน  ถ้าจำไม่ผิด....ถึงด่าน ตร.ขอตรวจค้นรถโดยให้ลงจากรถทั้งหมด 4 คน ร.ต.ต.ขอดูใบขับขี่ของน้องตรวจ  แล้ว ผมก็ยืนใบขับขี่ / บัตรทหาร.ผมให้ดูด้วย....รู้สึกว่าจะไม่สน..ผมตั้งตัวไม่ติด  ...ใจตกไปถึงตาตุ่มงานเข้าแล้ว...
ค้นทุกที่ไม่เว้นแม้กระทั่งกระเป๋าผู้หญิง..เหมือนกับหายาเสพติด  หรือ ไม่ก็มีสายรายงานมาว่ารถคันนี้กระทำผิด..เพราะคันอื่นมันไม่ยักกระค้น....เดชะบุญ เบาะนั่งข้าง ตร.ประทวนมาค้นดูทำให้ ร.ต.ต.มันไม่มาดู ไม่เจอปืนพอดี...จากนั้นมันก็มาสอบถามว่าไปไหนมา...แล้วจึงให้ผ่านไป.....เกือบจะฉลองใบ ป.4 ใหม่ที่ ศาลแล้ว.....ผมอยากรู้เหมือนกันเพื่อนที่เป็น ตร.หรือ ทหาร นำปืนไป แล้วมีใครหน้าไหนมันจะไม่เอามาวางไว้ในรถ..........ผมเป็นทหารแล้วยังโดนขนาดนี้( ผมไม่เจตนาโอ้อวดครับ..ขอพูดตามหลักความจริง )...ปชช.ตาดำๆผมว่า....ยังงัยก็โดนครับ.........ผมโคตร เซ็งมัน..ขอถามผู้ที่ประสบการณ์ว่า...การค้นกระเป๋าเราต้องเป็นคนเปิดให้ไม่ใช่เหรอ...และที่สำคัญถ้าเจอมันจะเป็นยังงัยต่อไป

ทำไม่ถึงคิดว่าเป็นทหาร แล้วจะต้องได้สิทธิพิเศษ  เหนือกว่าประชาชนอื่น  Huh
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 11:15:24 PM »

เดินทางขาล่องสายนี้ระวังให้ดีครับตั้งเเต่โคราชไปสระบุรี  เขามีรถ SCAN ปีให่มที่แล้วน้องชายผมก็โดนขอ scan และ ตรวจค้นแต่ไม่เจอปืน งง มากที่หลุดมาได้โชคดีมากผมเองก็รู้มานานแล้วแต่ก็ยังลืมเตือนน้องชาย ไอ้น้องมันก็ไม่โทรบอกผมซักคำ ผมเดินทางตามมาอีกวันถัดมาแต่เป็นกลางวัน มีสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง  โชคดีอีกเช่นกันไม่มีด่าน 
  พนอ้งชายเล่าให้ฟังผมเลยขอดูกะเป๋า เป็นอย่างที่คิดจริงครับว่ากะเปามีปางอย่างที่
เครี่องไม่สามารถอ่านได้ 
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 11:23:27 PM »

อืม....ช่วงนี้ต้องงดท่องเที่ยวแถวสระบุรีซักเดือน...  ตกใจ

ช่วงนี้ไปบ่อยไม่มีอะไรนะพี่ ด่านก็ไม่เห็นมีเลย  Cheesy
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2009, 11:52:38 PM »

คิก คิก ช่วงนี้ไม่มีด่านเพราะฝนตกครับ
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 12:08:49 AM »

ตำรวจเขาก็กำลังปฎิบัติหน้าที่ของเขาอยู่นะครับ.......เราก็ควรให้ความร่วมมือ และทั้งสองฝ่ายควรปฏิบัติต่อกันอย่างสุภาพ และให้เกียรติซึ่งกันและกัน...
แต่การหยิบฉวยกระเป๋าไปเปิดตรวจค้นเองนี่ดาบสองคมนะครับ........เจ้าของกระเป๋าก็กลัวถูกซุกของผิดกฎหมาย.......ตำรวจที่ด่านก็คงไม่เคยได้ยินเรื่องที่ตำรวจไปเปิด ค้นกระเป๋าถือของสุภาพสตรีท่านหนึ่ง แล้วโดนแจ้งความกลับว่าทรัพย์สินมีค่าในกระเป๋าสูญหาย......เรื่องยาววววววเลยครับ.......
ผมเป็นพลเรือนธรรมดา  ขับรถทางไกลเวลากลางคืนแล้วเจอด่านตรวจมาก็มาก......เชื่อใหมครับว่าผมไม่เคยถูกแจ้งข้อหาเกี่ยวกับอาวุธปืนเลย...ทั้งๆที่อยู่ติดตัวผม(ถ้าถนนค่อนข้างเปลี่ยว หรือดึกจนไม่ค่อยมีรถร่วมทาง)  หรืออยู่ในกระเป๋าแข็ง ไม่ได้ล็อคกระเป๋าด้วย(ในกรณีที่เข้าเขตเมือง หรือย่านชุมชน)  หรือเป็นเพราะว่าผมโชคดีที่เจอแต่เจ้าหน้าที่ที่มีทัศนคติในทางบวกกับอาวุธปืน........เมื่อตอนที่กล็อคเพิ่งเข้ามาใหม่ๆ บางด่านถามผมเลยว่า ถ้าผมไม่รีบขอเชิญแวะดื่มกาแฟก่อนได้ไหม(จริงๆ แล้วเขาอยากรู้จัก กล็อก).....ผมก็ตกลงพักแล้วก็ได้นั่งบรรยายเรื่องปืนพลาสติกกันเป็นชั่วโมง........แล้วก็มี HK P7 อีกกระบอกหนึ่งที่ทำให้ผมได้ดื่มกาแฟด่านตรวจเป็นประจำ..........
      ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น....ผมอยากให้พวกเราใช้ทัศนคติบวกกันไว้เถิดครับ......
อ้อ.......แต่ว่าข้อหาไฟหน้าติดข้างเดียว.....ไฟเลี้ยว ไฟท้ายดับ.....ลืมพกใบขับขี่.....โดนเป็นประจำครับ.......ก็จ่ายค่าปรับกันไป.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 12:13:43 AM โดย ชอลิ่วเฮียง » บันทึกการเข้า

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์