เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:18:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนด่าน ตร.ตรวจค้น อวป.ในรถ..ขอถามเพื่อนสมาชิกที่เป็น ตร./ ท. ด่วนครับ  (อ่าน 20870 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 01:05:16 AM »

เดินทางขาล่องสายนี้ระวังให้ดีครับตั้งเเต่โคราชไปสระบุรี  เขามีรถ SCAN ปีให่มที่แล้วน้องชายผมก็โดนขอ scan และ ตรวจค้นแต่ไม่เจอปืน งง มากที่หลุดมาได้โชคดีมากผมเองก็รู้มานานแล้วแต่ก็ยังลืมเตือนน้องชาย ไอ้น้องมันก็ไม่โทรบอกผมซักคำ ผมเดินทางตามมาอีกวันถัดมาแต่เป็นกลางวัน มีสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง  โชคดีอีกเช่นกันไม่มีด่าน 
  พนอ้งชายเล่าให้ฟังผมเลยขอดูกะเป๋า เป็นอย่างที่คิดจริงครับว่ากะเปามีปางอย่างที่
เครี่องไม่สามารถอ่านได้ 
Cheesyเครื่องสแกนที่ว่าหาไม่เจอหรือว่ากระเป๋ามีบางอย่างที่เครื่องไม่สามารถตรวจหาเจอผมว่าคงเป็นไปไม่ได้มั๊งครับ ผมว่าเขาสแกนหายาเสพติดรึป่าวครับท่าน Grin
อ้อ...อีกอย่างพอจะบอกได้รึไม่ครับว่าวัตถุชนิตไหนครับที่เครื่องสแกนไม่สามารถตรวจพบได้ คือว่าผมมันพวกชอบลองของน่ะครับอยากจะลองดูบ้างครับ ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 01:10:27 AM โดย sa-ea-ba » บันทึกการเข้า

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 08:12:18 AM »

หากตรวจพบก็คงมีเหตุผลพอสมควรครับเพราะต้องนำปืนไปออก ป.4 เจ้าหน้าที่ท่านคงมีเหตุผลเช่นกัน
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 08:12:48 AM »

วันที่เดินทางไปพุแค สระบุรี ใกล้ๆกับที่เกิดเหตุฆ่าหมู่ 5 ศพ ผมได้รับโทรศัพท์จากอบต.เจ้าของพื้นที่
ว่าหากเดินทางมาในพื้นที่ ไม่ให้นำเอาอาวุธปืนใส่รถมาด้วย เพราะมีทั้งตำรวจในพื้นที่ ตำรวจกองปราบปราม
ทำการตรวจค้นรถยนต์และบุคคลที่ผ่านเข้าออก โดยสุ่มตรวจตามด่านต่างๆหลายท้องที่
       เลยไม่มีเหตุที่ต้องไปคุยกับตำรวจ และถูกส่งฟ้องศาลครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 02:16:19 PM »

ชอบความเห็นของท่าน โปโล พี13  เป็นอย่างยิ่งครับ  คนใหญ่(เกียรติ  ศักด์ศรี  วินัย)ทำตัวเล็ก  จะยิ่งเป็นที่เคารพ รัก นับถือ และให้เกียรติเป็นอย่างยิ่ง ครับ
     ขอบคุณครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 02:43:49 PM »

แนวทางที่ถูกต้อง...หมายถึงเจ้าของกระทู้ เป็นผู้ละเมิดต่อกฎหมายคนหนึ่ง  ไม่ว่าเป็นตำรวจหรือทหาร

ปัญหาจะมีความวุ่นวายต่อไปหรือไม่  อยู่ที่สถานการณ์ในขณะนั้น  ถ้าแสดงอาการไม่สุภาพต่อผู้ปฏิบัติหน้าที่  การอธิบายเหตุผลในการนำพาอาวุธปืนไปเท่าใด  ก็อาจสิ้นผลในการรับฟัง  แต่ที่พบเห็น ส่วนใหญ่ผู้ปฏิบัติหน้าที่เขาก็เป็นตำรวจชั้นผู้น้อยเช่นกันกับเจ้าของกระทู้  เขาก็มีเกียรติและศักดิ์ศรีอยู่เสมอ ๆกัน  การพูดจาให้เกียรติผู้ปฏิบัติหน้าที่ หมายถึง การแสดงตัวตนในฐานะผู้มีเกียรติด้วยเช่นกัน  ถ้าการตั้งด่านเพื่อวัตถุประสงค์หรือมีภาระกิจชัดเจน  มักจะไม่ค่อยยุ่งเรื่องอื่น ๆ  เช่น ถ้าตรวจค้ายา  เขาก็จะไม่สนใจเรื่องการนำพาปืนไปกับรถเท่าใด  แต่ถ้าตรวจค้นเพื่อป้องปรามอาชญากรรมทั่วไปตามปกติ  อาจต้องไปแก้ตัวที่โรงพัก  ผู้ปฏิบัติงานและท่านก็จะเสียเวลาในการพักผ่อนไปกับเรื่องความชอบธรรมตามกฎหมาย 

ในฐานะผู้ที่เคยประสบกับเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อน  จากการตรวจค้นยาเสพติดของด่านใหญ่  ในจังหวัดนครสรรค์   ถ้ามีหลักฐานใบ ป.4 และเป็นผู้มีอาชีวะแน่นอนเป็นหลักแหล่ง  เขามักจะตักเตือนว่าให้แยกเครื่องกระสุนออก  แล้วให้เรากลับไปพักผ่อนที่บ้าน  ไม่ต้องไปสถานีตำรวจ  ทั้ง ๆ ที่เขามีสิทธิเชิญไปก็ตาม 

เรื่องราวที่บอกมาให้แก่เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ เป็นเพียงอุทธาหรณ์หนึ่งเท่านั้น  อยู่ที่ว่าสมาชิกท่านใดจะวางตัวเช่นใดด้วย  แต่อย่าไร ก็ขอให้ทุกท่านโชคดี  มีความสุขในทุก ๆ ที่

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 03:19:18 PM »

"ใครจะตายช่างแม่มัน    ให้กูสบายก็แล้วกัน"

.....มีนัยอะไรหรือเปล่าครับ...ถ้าความหมายตรงๆๆ..ผมว่าไม่เหมาะที่จะโพสครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 03:33:43 PM »

แนวทางที่ถูกต้อง...หมายถึงเจ้าของกระทู้ เป็นผู้ละเมิดต่อกฎหมายคนหนึ่ง  ไม่ว่าเป็นตำรวจหรือทหาร

ปัญหาจะมีความวุ่นวายต่อไปหรือไม่  อยู่ที่สถานการณ์ในขณะนั้น  ถ้าแสดงอาการไม่สุภาพต่อผู้ปฏิบัติหน้าที่  การอธิบายเหตุผลในการนำพาอาวุธปืนไปเท่าใด  ก็อาจสิ้นผลในการรับฟัง  แต่ที่พบเห็น ส่วนใหญ่ผู้ปฏิบัติหน้าที่เขาก็เป็นตำรวจชั้นผู้น้อยเช่นกันกับเจ้าของกระทู้  เขาก็มีเกียรติและศักดิ์ศรีอยู่เสมอ ๆกัน  การพูดจาให้เกียรติผู้ปฏิบัติหน้าที่ หมายถึง การแสดงตัวตนในฐานะผู้มีเกียรติด้วยเช่นกัน  ถ้าการตั้งด่านเพื่อวัตถุประสงค์หรือมีภาระกิจชัดเจน  มักจะไม่ค่อยยุ่งเรื่องอื่น ๆ  เช่น ถ้าตรวจค้ายา  เขาก็จะไม่สนใจเรื่องการนำพาปืนไปกับรถเท่าใด  แต่ถ้าตรวจค้นเพื่อป้องปรามอาชญากรรมทั่วไปตามปกติ  อาจต้องไปแก้ตัวที่โรงพัก  ผู้ปฏิบัติงานและท่านก็จะเสียเวลาในการพักผ่อนไปกับเรื่องความชอบธรรมตามกฎหมาย 

ในฐานะผู้ที่เคยประสบกับเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อน  จากการตรวจค้นยาเสพติดของด่านใหญ่  ในจังหวัดนครสรรค์   ถ้ามีหลักฐานใบ ป.4 และเป็นผู้มีอาชีวะแน่นอนเป็นหลักแหล่ง  เขามักจะตักเตือนว่าให้แยกเครื่องกระสุนออก  แล้วให้เรากลับไปพักผ่อนที่บ้าน  ไม่ต้องไปสถานีตำรวจ  ทั้ง ๆ ที่เขามีสิทธิเชิญไปก็ตาม 

เรื่องราวที่บอกมาให้แก่เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ เป็นเพียงอุทธาหรณ์หนึ่งเท่านั้น  อยู่ที่ว่าสมาชิกท่านใดจะวางตัวเช่นใดด้วย  แต่อย่าไร ก็ขอให้ทุกท่านโชคดี  มีความสุขในทุก ๆ ที่
เห็นด้วยครับพี่ท่าน สำนึกดี สังคมดี (ยืมเค้ามาหน่อย)+1 ครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 03:53:28 PM โดย ช.ลิ้วเฮียง » บันทึกการเข้า

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 03:37:51 PM »

อืม....ช่วงนี้ต้องงดท่องเที่ยวแถวสระบุรีซักเดือน...  ตกใจ

ช่วงนี้ไปบ่อยไม่มีอะไรนะพี่ ด่านก็ไม่เห็นมีเลย  Cheesy

สระบุรีเป็นเมืองน่าอยู่ครับ อากาศดี แหล่งท่องเที่ยวก็มีแยะ ของกินก็อร่อย ไม่น่ากลัวอย่างที่ท่านคิดครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 03:44:02 PM »

อืม....ช่วงนี้ต้องงดท่องเที่ยวแถวสระบุรีซักเดือน...  ตกใจ

ช่วงนี้ไปบ่อยไม่มีอะไรนะพี่ ด่านก็ไม่เห็นมีเลย  Cheesy

สระบุรีเป็นเมืองน่าอยู่ครับ อากาศดี แหล่งท่องเที่ยวก็มีแยะ ของกินก็อร่อย ไม่น่ากลัวอย่างที่ท่านคิดครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ... วางแผนว่าจะไปนอนป่าเขาลำเนาไพรซักคืนสองคืน

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 03:58:51 PM »

ขอบคุณครับ... วางแผนว่าจะไปนอนป่าเขาลำเนาไพรซักคืนสองคืน
ถ้าว่างมาเดินป่าแถวบ้านผมบ้างนะครับ บาโรย สงขลาครับธรรมชาติสุดฯครับ

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 04:06:53 PM »

ถ้าว่างมาเดินป่าแถวบ้านผมบ้างนะครับ บาโรย สงขลาครับธรรมชาติสุดฯครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ.... เคยไปสิงหนคร สงขลาครั้งเดียว นั่งรถจนเข็ด......  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 04:08:44 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
จ่า บุญถึง กรรมบัง 42
Jr. Member
**

คะแนน 3

ราชนาวี42฿ปฏิหารย์90.

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 04:35:47 PM »

ขอบคุณครับ....ในขั้นต้นผมบอกก่อนแล้วว่าไม่ได้โอ้อวดอะไรที่เป็น ท.ครับ.....แต่มันเป็นเหตุการณ์จริงผมแค่ขอความคิดเห็นกับสิ่งที่ไม่เคยพบกับตัวเอง.....ส่วนตัวผมให้เกีรยติ จนท.ที่ปฏิบัติงานเหมือนผมเสมอ.......ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมยังงัย....ก็พิจารณาลบได้ครับ......ขอบคุณมากครับที่เข้ามาพูดคุยให้ฟัง

ชีวิตนิ้มีดีอะไรบ้าง.........
        มีแต่ร่างฝากไว้ในสุสาน........   
                  มีอะไรกินสุขไปให้สำราญ........
                           ดอกไม่บานในแก้วเหล้าเราสุขใจ.........
NUNAVY
MTTS. 6199-36
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 05:59:07 PM »

สวัสดีครับ

ต้องนึกถึงเสมอครับ ว่า เค้าก็ทำหน้าที่เค้าและเราต้องเตรียมพร้อม  คือถ้าเราเอาปืนมาวางที่เบาะหน้าก็แสดงว่าเราเตีรยมพร้อมที่จะป้องกันอัตรายที่อาจจะเกิดขึ้นในบริเวณนั้น เราก็คงต้องเตรียมตัวและคำตอบไว้ตอบ ตำรวจด้วยว่าเราเอามาทำไม ไปไหน เมื่อไร อย่างไร และที่สำคัญต้องชี้แจงเค้าด้วยพื้นฐานที่ว่า ต้องให้เกียรติกันและกัน คือเราก็ต้องให้เกียรติเค้าเช่นกัน ก็น่าจะพอเข้าใจกันได้ แต่ถ้าเป็นผมนะผมไม่เอาวางไว้ที่เบาะหรอก ผมหากระเป๋าสะพายสักใบแล้วเอาใส่ไว้พร้อมเอกสาร สำเนา ป.4 กระเป๋าเงิน อะไรประมาณนี้ เวลาโดนตรวจยังบอกได้เช่นว่า  เราจะกลับบ้านต่างจังหวัดเลยไม่อยากเอาไว้ที่ห้องเช่ากลัวโดนงัดห้อง อะไรก็ว่าไปตามสมควร  เพราะที่เล่ามามีคนนอกเดินทางไปด้วย  ตร. ก็อาจจะคิดว่าเป็นของคนนอกแล้วให้ทหารถือไว้ก็ได้เลยต้องคุยกันนาน   อีกอย่างซึ่งไม่น่าเกี่ยวแต่ก็เป็นข้อพิจารณาอีกอย่างหนึ่งคือการแต่งตัวและการปฏิบัติตัวขณะเดินทาง ถ้าเราแต่งตัวสบายๆแต่เค้าอาจมองเป็นน่าสงสัยและถ้าเราเมาๆขณะนั่งรถไปด้วยก็ยิ่งคุยกันนาน

มีทางปฏิบัติที่หลากหลายวิธี และกับ คนหลายประเภทครับ ไม่มีกฏตายตัว แต่ว่าเราจะเจอแบบไหน.................... 

แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์
                     ศัตรูกล้ามาประจัญ จักอาจสู้ริปูสลาย
                "  จะนึกถึงตัวเราใยก็จะต้องตายทุกคนไป  "
teerapan6-
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:27:34 PM »

ตำรวจโดนทั้งขึ้นและล่องแหละครับ พอเห็นว่าเป็นข้าราชการด้วยกัน อรุ่มอรวยแล้วไงละ อีกพวกก้อว่า เอาพวกเดียวกันจนทำให้มีผู้แค่โชว์บัตรก็ปล่อยไปแล้วก็เปิดช่องทางให้ทำผิดกันได้ บางคนแค่คิดว่าเป็นข้าราชการหน่อยก้อไม่ค่อยยอมให้ตรวจค้นคิดว่าใหญ่โตผมไม่ว่าใครนะครับบางครั้งเคยตั้งด่านตรวจค้นต้องเข้าใจนะครับว่าต้องทำตามหน้าที่ถ้าไม่ให้ความรวมมือแล้วความสงบจะเกิดได้ไงยิ่งเป็นนายทหารตำรวจหน่อยจะไม่ค่อยให้ตรวจส่วนใหญ่นายตำรวจจะให้ตรวจนะเพราะเขาเข้าใจว่าเราต้องทำตามหน้าที่ ถ้าคุณยิ่งขัดขืนพูดจาไม่ให้เกียรติกัน ไม่ให้ความรวมมือปัญหาก้อต้องตามมานั้นแหละ ถ้าคุณพูดสุภาพให้ความรวมมือจะเกิดอะไรขึ้นละครับ ต่อให้พกอาวุธมาถ้ารู้จักเจรจาพูดดีๆด้วยแล้วก้ออาจไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยก้อได้
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 06:31:37 PM »

ผมว่า คงคุยกันรู้เรื่องน่า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์