เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:32:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนด่าน ตร.ตรวจค้น อวป.ในรถ..ขอถามเพื่อนสมาชิกที่เป็น ตร./ ท. ด่วนครับ  (อ่าน 20953 ครั้ง)
THIAPKRIT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:05:07 PM »

ถือเป็นหน้าที่ครับ เพราะตำรวจก็ไม่รู้ว่าใครดี  ใครเลว ...
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:12:44 PM »

ถ้า จขกท.ไม่โพสแบบนี้  

ผมคนที่มีอาวุธปืนและยังไม่เคยโดนตรวจ คงคิดคำพูดคำจากับเจ้าหน้าที่ไม่ได้ดีนัก
และเมื่อได้อ่านความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิก ทำให้ได้ขอคิดเห็นมากมาย

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และความคิดเห็นของทุกๆท่านครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
MODU
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:40:18 PM »

เป็นกรณีศึกษาที่ดีครับ   อย่าเก็บเป็นอารม   อย่างไรก็มีประโยชน์  มากด้วย
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 09:41:33 PM »

มันเป็นหน้าที่ครับ มองให้ผ่านไป เมื่อจบไปแล้วก็ มีความสุขครับ

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:42:50 PM »

ทหารขนยาบ้า  ขนของหนีภาษี  ขนแรงงานต่างด้าว  ก็มีข่าวออกบ่อยนี่ครับ 

ยิ่งเราแสดงตัว   ตำรวจยิ่งอยากค้น  เพราะอาจคิดว่าเราพยายามปกปิดอะไรรีเปล่า   

พูดในแง่จิตวิทยาเฉยๆนะครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
nok@OPA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 05:35:16 PM »

แนวทางที่ถูกต้อง...หมายถึงเจ้าของกระทู้ เป็นผู้ละเมิดต่อกฎหมายคนหนึ่ง  ไม่ว่าเป็นตำรวจหรือทหาร

ปัญหาจะมีความวุ่นวายต่อไปหรือไม่  อยู่ที่สถานการณ์ในขณะนั้น  ถ้าแสดงอาการไม่สุภาพต่อผู้ปฏิบัติหน้าที่  การอธิบายเหตุผลในการนำพาอาวุธปืนไปเท่าใด  ก็อาจสิ้นผลในการรับฟัง  แต่ที่พบเห็น ส่วนใหญ่ผู้ปฏิบัติหน้าที่เขาก็เป็นตำรวจชั้นผู้น้อยเช่นกันกับเจ้าของกระทู้  เขาก็มีเกียรติและศักดิ์ศรีอยู่เสมอ ๆกัน  การพูดจาให้เกียรติผู้ปฏิบัติหน้าที่ หมายถึง การแสดงตัวตนในฐานะผู้มีเกียรติด้วยเช่นกัน  ถ้าการตั้งด่านเพื่อวัตถุประสงค์หรือมีภาระกิจชัดเจน  มักจะไม่ค่อยยุ่งเรื่องอื่น ๆ  เช่น ถ้าตรวจค้ายา  เขาก็จะไม่สนใจเรื่องการนำพาปืนไปกับรถเท่าใด  แต่ถ้าตรวจค้นเพื่อป้องปรามอาชญากรรมทั่วไปตามปกติ  อาจต้องไปแก้ตัวที่โรงพัก  ผู้ปฏิบัติงานและท่านก็จะเสียเวลาในการพักผ่อนไปกับเรื่องความชอบธรรมตามกฎหมาย 

ในฐานะผู้ที่เคยประสบกับเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อน  จากการตรวจค้นยาเสพติดของด่านใหญ่  ในจังหวัดนครสรรค์   ถ้ามีหลักฐานใบ ป.4 และเป็นผู้มีอาชีวะแน่นอนเป็นหลักแหล่ง  เขามักจะตักเตือนว่าให้แยกเครื่องกระสุนออก  แล้วให้เรากลับไปพักผ่อนที่บ้าน  ไม่ต้องไปสถานีตำรวจ  ทั้ง ๆ ที่เขามีสิทธิเชิญไปก็ตาม 

เรื่องราวที่บอกมาให้แก่เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ เป็นเพียงอุทธาหรณ์หนึ่งเท่านั้น  อยู่ที่ว่าสมาชิกท่านใดจะวางตัวเช่นใดด้วย  แต่อย่าไร ก็ขอให้ทุกท่านโชคดี  มีความสุขในทุก ๆ ที่
ผมก็เห้นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 06:35:32 PM »

ผมเองเป็น ขรก.ทหารชั้นผู้น้อยนายนึงเหมือนกันครับ และโดนเรียกตรวจบ่อยครั้ง ทั้งในพื้นที่และนอกพื้นที่
แต่ไม่เคยโดนจับเลยซักครั้ง ที่เป็นอย่างนี้อาจเนื่องมาจาก
1.ผมเป็นคนพูดจาสุภาพ ให้เกียรติเจ้าพนักงานทุกท่านแม้เค้าจะยศ น้อยกว่าผม
2.เมื่อเจ้าหน้าที่ ขอดูใบขับขี่ผมก็ยื่นใบขับขี่พร้อมแนบบัตรประจำตัวไปด้วย
3.เมื่อโดนตรวจค้น ผมบอกเจ้าหน้าที่แบบตรงไปตรงมา ก่อนตรวจค้นว่าในรถผมมีอาวุธครับ
พร้อมทั้งยื่นใบ ป.4 ที่ถ่ายเอกสารย่อส่วนไว้ ยื่นให้ จนท.ดูว่า อาวุธที่ติดมามีทะเบียนถูกต้อง
4.ผมยิ้มแย้มแจ่มใสเสมอเมื่อจนท.จะขอตรวจค้น
5.เมื่อโดนสอบถาม ผมจะตอบแบบไม่ยียวน กวนประสาท
6.บางครั้งอาจต้องเตรียมเหตุผล ที่พอฟังได้ไว้เพื่อตอบคำถามว่า ทำไมต้องนำปืนติดมาด้วย
7.เมื่อ จนท.ตรวจค้นเสร็จเรียบร้อย ผมกล่าวคำขอบคุณทุกครั้ง

ผมทำเช่นนี้เป็นประจำทุกครั้งที่โดนเรียกตรวจ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะกลัว จนท.ผู้นั้นนะครับ
แต่ผมให้เกียรติเค้า ขณะเค้ากำลังปฏิบัติหน้าที่ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมเข้าใจดี 
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทาง จนท.ที่จะขอตรวจค้นก็ต้องมีอัธยาศัยดีด้วยครับ

ทุกคนมีเกียรติและศักดิ์ศรีเท่ากัน ให้เกียรติเขาแล้วเราจะได้รับเกียรตินั้นคืนกลับมา

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
khun-mum- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 06:42:59 PM »

^
^
^

เยี่ยมเลยครับ +1 ให้ครับ Cheesy เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2009, 06:44:47 PM โดย khun-mum » บันทึกการเข้า
Tun Lohitnavee
Sir... Yes Sir !..
Full Member

คะแนน 11

ปิชิ้ววว พ้าววว!!!

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 06:51:48 PM »

ทุกคนมีเกียรติและศักดิ์ศรีเท่ากัน ให้เกียรติเขาแล้วเราจะได้รับเกียรตินั้นคืนกลับมา

เคยได้ยินเหมือนกันครับ สมัยยังเป็นนักเรียนทหาร ครูฝึกท่านบอกกรอกหูตลอด

ฟังแล้วรู้สึกดีจริงๆ  หลงรัก หลงรัก

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 07:13:58 PM »

อยากขอความกรุณาผู้รู้ช่วยวิจารณ์เกี่ยวกับ sti ls9 ทีเพราะไม่มีความรู้กับรุ่นนี้ แต่เห็นแล้วชอบเลย  มือใหม่ครับ (แพงกว่า mp9c 0.5k)  ::014:

maioak
ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 07:27:55 PM »

ขอโทษทีครับ  ลงผิดเรื่อง

maioak
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:07:00 PM »

Grin

STOPED
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:01:42 PM »

อยากเล่าครับเรื่องด่านตรวจ  เกิดขึ้นกับผมเอง(แต่ผมไม่ซีเรียสครับ)
1.เรียกให้จอดเดินรอบรถเดินมาใกล้ ๆ พูดไปเรื่อย "รถรุ่นนี้มันแรงนะ วิ่งเร็วเลยนี่" ผมขำกลิ้งในใจเพราะผมขับ 70-80 เองครับ และขอดูใบขับขี่ตามฟอร์มผมยื่นให้  " เฮ้ย..เป็นตำรวจทำไมถึงไม่บอกหา..."  อ๋อยดูหงุดหงิดนะ.....แต่ก็ผ่านไป
2.ด่านตรวจเดียวกัน แต่หลังจากนั้นอีก ราว  4-5 เดือน ถูกเรียกผมก็จอดตามฟอร์มเหมือนเดิม  ด้วยกลัวจะถูกโว้ยเหมือนข้อ 1 พอเจ้าหน้าที่เดินมาถึง ผมลดกระจกลงและยื่นใบขับขี่ให้  " ยื่นใบขับขี่มาให้เลยยังงี้...เดี๋ยวออกใบสั่งซะนี่.. ไหว้." ท่าทางไม่พอใจมากด้วย
3.อีกด่านนึง  เรียกจอดก็ขอดูใบขับขี่ ก็ดูแล้ว ไม่ยอมส่งคืนผมแต่ชวนผมคุยเรื่องตัวเองว่าผมย้ายออกมาจากกรุงเทพฯนะ ไม่อยากย้ายมาเหรอ...(ที่อยู่ตามใบขับขี่ของผมคือ กทม.) และพูด ๆๆๆ ฯลฯ.....เกือบ 10 นาที.... 
4.บางครั้งก็ผ่านได้เรียบร้อยปกติ เจ้าหน้าที่พูดดี ยิ้มแย้มแจ่มใส (ดูลักษณะการตั้งด่านรู้สึกจะเป็นด่านสกัดตามสายนะ)
.....ทั้งหมดที่ผ่านมาผมไม่ได้ขับรถผิดกฎหมาย...และเป็นการเรียกตรวจโดยปกติ...
พิจารณาดูก็แล้วกันครับ......สำหรับผมอยากบอกว่า "ผมเป็นทหารครับไม่ใช่ตำรวจ" แต่กลัวเค้าหน้าแตกก็เลยเฉยๆ (ยศสมัย จ.ส.ต.)ตามใบขับขี่ Grin จ่าสิบตรี ครับ

เกิดขึ้นมา ดำเนินอยู่ เปลี่ยนสภาพไป  ไม่คงที่ เป็นอย่างนี้ตลอดมา
samsib
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:45:51 PM »

ใน web นี้ตำรวจคงเยอะ อย่างไรก็ตามถ้าเจอปืน แต่ปฏิบัติถูกต้อง เป็นประชาชนธรรมดา โปรดให้ความกรุณาด้วยครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ทำงานเสี่ยง อยากจะใส่กระสุนปืนไว้ในปืน แต่ก็ไม่กล้าทำเพราะกลัวโดนจับ ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือผิด
Tun Lohitnavee
Sir... Yes Sir !..
Full Member

คะแนน 11

ปิชิ้ววว พ้าววว!!!

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:52:12 PM »

อยากเล่าครับเรื่องด่านตรวจ  เกิดขึ้นกับผมเอง(แต่ผมไม่ซีเรียสครับ)
1.เรียกให้จอดเดินรอบรถเดินมาใกล้ ๆ พูดไปเรื่อย "รถรุ่นนี้มันแรงนะ วิ่งเร็วเลยนี่" ผมขำกลิ้งในใจเพราะผมขับ 70-80 เองครับ และขอดูใบขับขี่ตามฟอร์มผมยื่นให้  " เฮ้ย..เป็นตำรวจทำไมถึงไม่บอกหา..."  อ๋อยดูหงุดหงิดนะ.....แต่ก็ผ่านไป
2.ด่านตรวจเดียวกัน แต่หลังจากนั้นอีก ราว  4-5 เดือน ถูกเรียกผมก็จอดตามฟอร์มเหมือนเดิม  ด้วยกลัวจะถูกโว้ยเหมือนข้อ 1 พอเจ้าหน้าที่เดินมาถึง ผมลดกระจกลงและยื่นใบขับขี่ให้  " ยื่นใบขับขี่มาให้เลยยังงี้...เดี๋ยวออกใบสั่งซะนี่.. ไหว้." ท่าทางไม่พอใจมากด้วย
3.อีกด่านนึง  เรียกจอดก็ขอดูใบขับขี่ ก็ดูแล้ว ไม่ยอมส่งคืนผมแต่ชวนผมคุยเรื่องตัวเองว่าผมย้ายออกมาจากกรุงเทพฯนะ ไม่อยากย้ายมาเหรอ...(ที่อยู่ตามใบขับขี่ของผมคือ กทม.) และพูด ๆๆๆ ฯลฯ.....เกือบ 10 นาที.... 
4.บางครั้งก็ผ่านได้เรียบร้อยปกติ เจ้าหน้าที่พูดดี ยิ้มแย้มแจ่มใส (ดูลักษณะการตั้งด่านรู้สึกจะเป็นด่านสกัดตามสายนะ)
.....ทั้งหมดที่ผ่านมาผมไม่ได้ขับรถผิดกฎหมาย...และเป็นการเรียกตรวจโดยปกติ...
พิจารณาดูก็แล้วกันครับ......สำหรับผมอยากบอกว่า "ผมเป็นทหารครับไม่ใช่ตำรวจ" แต่กลัวเค้าหน้าแตกก็เลยเฉยๆ (ยศสมัย จ.ส.ต.)ตามใบขับขี่ Grin จ่าสิบตรี ครับ

Grin Grin Grin Grin ฮาครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ร่วมเครือนาวี  จักยลปฐพีไพศาล
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์