เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:24:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนด่าน ตร.ตรวจค้น อวป.ในรถ..ขอถามเพื่อนสมาชิกที่เป็น ตร./ ท. ด่วนครับ  (อ่าน 20898 ครั้ง)
จ่า บุญถึง กรรมบัง 42
Jr. Member
**

คะแนน 3

ราชนาวี42฿ปฏิหารย์90.

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:07:51 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ประสบการณ์มากครับ......ผมจะจำไว้เป็นบทเรียนครับ........

ชีวิตนิ้มีดีอะไรบ้าง.........
        มีแต่ร่างฝากไว้ในสุสาน........   
                  มีอะไรกินสุขไปให้สำราญ........
                           ดอกไม่บานในแก้วเหล้าเราสุขใจ.........
หมูแดง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:14:54 PM »

ขอบคุณมากครับ....ผมก็พยายามเข้าใจครับ..เวลาปฏิบัติหน้าทีของ ตร. หรือ ทหาร ผมก็เคยทำมา....ช่วงที่ตรวจค้นที่ 3 จว..ผมให้เกียรติเสมอ...แต่นี่ทำให้ผมเสียความรู้สึกมากครับ.....เหมือนผมเป็นผู้ก่อการร้าย....

พวกนี้ไม่เคยไปทำงานใน 3 จว.ชดต. ครับ เก่งครับ(เฉพาะนอกพื้นที่) แต่ไม่เหมือนที่พวกเรา ว.4 อยู่นพื้นที่ครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ   อย่าถือสา ทำใจร่มเย็นครับ

ขอบคุณที่ช่วยเหลือสินค้า OTOP
polo_p13
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:53:03 PM »

กระทู้นี้คิดว่าน่าจะมีทั้งทหาร ตำรวจ เข้ามาอ่านเยอะ
    ทั้งทหาร ตำรวจ ฝ่ายปกครอง หลายท่านอาจจะยังไม่เคยอ่าน
   " ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว ว่าด้วยการปฏิบัติและประสานกรณ๊ทหารถูกหาว่ากระทำผิดอาญา พ.ศ.2544" ซึ่งลงประกาศในราชกิจานุเบกษา เล่ม 118 ตอนพิเศษ 118ง วันที่ 30 พ.ย.2544
    ( เข้าไปดาวโหลดอ่านดูตามลิ้งนี้ http://www.ratchakitcha.soc.go.th/RKJ/announce/search_result.jsp?SID=739D366A0F789EE960B07E387578492C )
     ซึ่งวัตถุประสงค์ของการออกระเบียบตัวนี้ ก็เพื่อปรับปรุงระเบียบการปฏิบัติระหว่างทหารกับตำรวจ ฝ่ายปกครอง ในกรณี ซึ่งปรับปรุงจาก " ข้อตกลงระหว่างกระทรวงกลาโหมกับกระทรวงมหาดไทย เรื่อง การปฏิบัติและประสานงานเกี่ยวกับกรณีที่ทหารเป็นผู้เสียหายหรือเป็นผู้ต้องหาในความผิดอาญา พ.ศ.2495 "

โดยความเข้าใจของผมคือ
1.  ทหาร ตำรวจ ฝ่ายปกครอง  ข้าราชการอื่น  อยู่ภายใต้กฏหมายรักษาความสงบสุขของประเทศฉบับเดียวกัน  มีผลบังคับใช้เหมือนกันทุกคน  เว้นแต่กฏหมายจะให้อำนาจไว้ เช่น กรณี ทหาร ตำรวจ ฝ่ายปกครอง  ปฏิบัติหน้ารักษาคาวมสงบเรียบในประเทศ สามารถพกปืนปฏิบัติหน้าที่ได้
2.  หากไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ ก็ต้องเป็นประชาชนธรรมดา  ต้องปฏิบัติตามกกหมายบ้านเมืองคือ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ  และคำวินิจฉัยของศาล เรื่องการพกพา (ซึ่งผมก็ได้ความรู้ว่าสิ่งใดคือพกพา สิ่งใดไม่ใช่ จากเวปซ์นี้  ซึ่งมีประโยชน์มาก หากได้อ่าน )
3.  เมื่อเจ้าหน้าที่พบการกระทำผิดของทหาร ตำรวจ ข้าราชการ ต้องปฏิบัติตาม ระเบียบสำนักนายกฯ เพื่อเป็นการให้เกียรติแต่ละฝ่ายอย่างมีศักดิ์ศรี เป็นธรรม ตามควรแก่กรณี แต่ทั้งนี้ต้องไม่กระทบต่อสิทธิเสรีภาพของบุคคอื่น หรือฝ่าฝืนกฏหมายที่มีเพื่อคุ้มครองบุคคลทั่วไปโดยเสมอกัน
4.   ในเรื่องการพกอย่างไร ถูกใจแต่ละท่านหรือไม่ต้องพิจาณาดังนี้
           สภาผู้แทนราษฎร      เป็นผู้ออก พ.ร.บ.อาวุธฯ ว่าจะให้ผู้ใด พกพา หรือใช้อย่างไร
           เจ้าหน้าที                 พบเห็นการกระทำผิด ได้นำผู้ถูกกล่าวหาเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมตาม ป.วิ.อาญา.ฯ
           ศาล(รวมทั้งศาลทหารป เป็นผู้ตัดสินว่าผิดหรือไม่  (ซึ่งทำให้เจ้าหน้าที่และประชาชนทราบแนวปฏิบัติ )

ถ้าหากท่านที่เป็น ทหาร ตำรวจ ฝ่ายปกครอง ได้อ่านวิธีปฏิบัติและนำไปปฏิบัติต่อกันแล้ว น่าจะทำให้เกิดความเข้าใจกันมากขึ้น
         ปล. แต่ถ้าอยู่ในภาวะสงคราม หรือ กฏอัยการสึก หรือภาวะฉุกเฉิน ก็เป็นไปตามกฏหมายนั้น
pae_clok23
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 07:36:26 PM »

ผมก้อเป็นตำรวจตั้งด่านเป็นประจำโดย อำเภอที่อยู่เป็นเขตทหารๆท่านออกเที่ยวกลางคืนเยอะมากบางที่ก้อพูดจาดีบางคนเร่งรถใส่ด่าน ไม่เคยให้เกียรติกันเลย บางคนก้อเบ่งรู้จักนายใหญ่และรำคราญเวลาที่ผมขอตรวจค้น  ในกรณีท่านถ้าผมเจอก้อคงจะขอตรวจสอบหลักฐานว่าทะเบียนถูกต้องหรือไม่ อาจจะเสียเวลาตรวจละเอียดรอบรถดหมือนกับท่าน ตร.คนนั้นแหละแต่ก้อคงไม่ถึงโรงถึงศาลหรอก ขรก.ชั้นผู้น้อยเหมือนกัน
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 07:43:04 PM »

อาจเป็นจุดสกัดกรณีฉุกเฉินก็ได้ไม่จำต้องมีนายตำรวจ เช่น สกัดจับมือปืน คนร้ายแหกด่านตรวจ เป็นต้น ทั้งทหาร ตํารวจ ข้าราชการพลเรือนอื่นๆ ดูจากภายนอกไม่อาจรู้ได้ว่า ดีหรือชั่ว มักมีผู้ทีอาศัยหน้าทีการงาน ทำผิดกฎหมายกันบ่อยและมาก การละเว้นไม่ตรวจรถบางคนแลไปตรวจรถบางคันมักเป็นข้อตำหนิของประชาชนคนนธรรมดาดังนั้นการปฎิบัติตามข้อบัญญัติของกฎหมายคือการเดินทางสายกลาง ขอชื่นชมผู้ทีปฎิบัติตนตามกฎหมายทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2009, 07:48:52 PM โดย s-a-n » บันทึกการเข้า

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
G 99
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 08:57:55 PM »

ครับ ผมก็เป็นคนนึงที่เป็นผู้ปฎิบัติ ส่วนมากก็จะดูสถานะภาพของคนนั้นๆ ว่า เป็นอย่างไร เช่นดูเป็นคนดีมั้ย อายุเท่าไร พูดจาเป็นอย่างไร มีพิรุจมั้ย เป็นต้น
ถ้าดูเบื้องต้นแล้วว่าผ่าน ก็จะสอบถามพูดคุย เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ( แต่ส่วนมากการซักถามมักจะมีปัญหาบ่อยเพราะ มีท่านพี่ๆที่ชอบ เบ่งเยอะ ทั้งๆที่คุยกันปกติธรรมดา ก็รู้เรื่อง ) ในกรณีที่หลักฐานถูกต้องและพูดคุยกันรู้เรื่องก็จะเชิญเดินทางต่อ  " คนเหมือนกันคุยกันรู้เรื่องครับ ไม่มีคนที่สติดีที่ไหนเอาปืนมีทะเบียนไปก่อเหตุหรอกครับ " เจ้าหน้าที่ผู้ปฎิบัติมีวิจารณญาณพอครับ ขอบคุณครับที่อ่าน และขอบคุณผู้ที่เข้าใจเจ้าหน้าที่ทุกท่านครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 08:34:15 PM โดย G 99 » บันทึกการเข้า
RTCO
Full Member

คะแนน 50

Military Technical Training School

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:06:26 PM »

ตรวจเจอแล้วปล่อยผมว่าไม่มีอะไรน่าติดใจหรอกครับ

ต่างคนต่างทำหน้าที่ครับ ไหว้

"สุ จิ ปุ ลิ วินิมุตโต กถัง โส ปํณฑิโต ภเว"
ผู้ปราศจาก สุ จิ ปุ ลิ จะเป็นบัณฑิตได้อย่างไร
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 09:23:14 PM »

เป็นกระทู้ที่ได้เนื้อหา หลักการ และสาระที่สามารถนำไปปฏิบัติเมื่อต้องถูกค้นจากเจ้าหน้าที่ และที่สำคัญบางท่านที่เป็นผู้ปฎิบัติได้แสดงความเห็นที่ได้อ่านแล้วผมบอกตรงๆว่าชื่นชมกับความมีเหตุและผล...ขอบคุณเจ้าของกระทู้และเจ้าหน้าที่ผู้ปฎิบัติครับ
KLEAW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 12:15:00 AM »

หมาดๆ เลยครับ ผมเพิ่งโดนเมื่อคืนวานเอง  เเบบเต็มๆครับ ผมอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายเเดนใต้ ปรกติก็โดนเป็นตรวจประจำครับเเถวบ้าน เเต่ก็นานๆครั้งที่ผมจะเอาปืนเก็บใว้ในรถ  ส่วนใหญ่จะเก็บไว้ที่บ้านเสียมากกว่า   ก็เพราะว่ากลัวจะโดนตรวจอาวุธ  ทั้งๆที่อยากจะพามันไปด้วยทุกครั้ง  เเต่ว่าหากโดนตรวจเเละหากจนท ตรวจเจอ  ...หากเจอ จนท ที่ไม่เห็นใจเราก็เดือดร้อนเเน่
   เเต่ไมเคยเจอเเบบเต็มฉบับ เเบบหนนี้เลย   เรื่องมันมีอยู่ว่ากลับมาจากพาลูก ๆไปเที่ยวทางอีสานกันมาประมาณเกือบสองอาทิตย์ ช่วงเด็กปิดเทอม   พอครบกำหนดก็ขับรถกลับเเบบจะพยามรีบๆให้ถืงบ้าน โดยมีเเฟนนั่งด้านหน้า เเละลูกๆอีก 3 คน นอนหลับเพราะว่ามันดึกมากเเล้ว  อีกไม่กี่ ชม.ก็จะถึงบ้านเเล้ว   ก็มาเจอด่านตรวจนี้เข้าครับ            จนท ระดับสํญญาบัตรท่านหนึ่ง ก็ขอตรวจรถผมแบบสุภาพ เเละให้ผมลงมาจากรถ เเละตรวจดูใต้เบาะอะไรต่างๆก็ไม่พบอะไร ก็หันมาถามผมว่าในรถมีปืนใหม  ผมก็บอกว่ามี  เเกก็ขอให้ผมไปเอามาให้เเก  (ปืนผมขนาด 9 มม. เก็บเอาไว้ในกระเป๋าเจมส์บอนด์เเละเก็บไว้ที่บนเบาะเเถวสาม โดยมีกระสุนสิบนัดบันจุในเเมกกาซีนเเต่ไม่ได้ขื้นลำครับ) เเละผมก็มีสำเนา ป.4 ให้ด้วย เเละตอนที่ จนท ท่านอื่นตรวจค้นรถผมอยู่นั้น จนท ท่านนี้ก็ได้บอกว่าให้ผมดูด้วย  โดยเเกก็พูดจาสุภาพดีครับ  เเละบอกว่าการนำพาอาวุธมาด้วยมันผิดกฏหมาย ผมก็บอกท่านว่าผมก็เข้าใจครับ  เเต่ที่ผมเอามาติดรถเพราะว่าเวลวกลับเข้าในพื้นที่ หากมีมันก็ทำให้เราอุ่นใจได้มาก เพราะหากมีเหตุการณ์ไมเข้าท่าขึ้นกับบุคคลในครอบครัวผม อย่างน้อยผมก็มีอาวุธพอที่จะดูเเลได้บ้าง   เเต่ท้ายที่สุดท่านก็ต้องทำตามหน้าที่ของท่านครับ ท่านให้ลูกน้องของท่านบันทึกเหตุการณ์ลงในกระดาษทางการเเผ่นนึง  เเละเเจ้งให้ผมรู้ว่าผมจะต้องไปพบกับร้อยเวร  เเละให้นำเงินไปประมาณ 2-3 หมื่นบาทเพื่อที่จะประกันตัวออกไป   ท้องใส่มันปั่นป่วนเลยครับ  นึกน้อยใจมากครับ ว่าก็เราเป็นพลเมืองดีคนนึง ไม่เคยสร้างเรื่องไม่ดี   เเต่ต้องมาเจอกับเรื่องร้ายๆ เเละต้องขึ้นศาลเเน่เที่ยวนี้ ท่านถามผมทำงานอะไร ผมบอกว่าผมทำงานเป็น พนง เอกชน ส่วนเเฟนรับราชการซีเจ็ด

ผมขอจบเเค่นี้ก่อนครับ  เเต่ก็นึกเเบบเข้าข้างตัวเองว่าท่านน่าจะเห็นใจเราบ้าง    เเต่ก็ขอโทษด้วยครับหากว่าความรู้สึกส่วนต้วของผมอาจจะไม่ถูกไม่ควรอยู่บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 12:27:01 AM โดย KLEAW » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 07:46:47 AM »

หมาดๆ เลยครับ ผมเพิ่งโดนเมื่อคืนวานเอง  เเบบเต็มๆครับ ผมอยู่ในพื้นที่ 3 จังหวัดชายเเดนใต้ ปรกติก็โดนเป็นตรวจประจำครับเเถวบ้าน เเต่ก็นานๆครั้งที่ผมจะเอาปืนเก็บใว้ในรถ  ส่วนใหญ่จะเก็บไว้ที่บ้านเสียมากกว่า   ก็เพราะว่ากลัวจะโดนตรวจอาวุธ  ทั้งๆที่อยากจะพามันไปด้วยทุกครั้ง  เเต่ว่าหากโดนตรวจเเละหากจนท ตรวจเจอ  ...หากเจอ จนท ที่ไม่เห็นใจเราก็เดือดร้อนเเน่
   เเต่ไมเคยเจอเเบบเต็มฉบับ เเบบหนนี้เลย   เรื่องมันมีอยู่ว่ากลับมาจากพาลูก ๆไปเที่ยวทางอีสานกันมาประมาณเกือบสองอาทิตย์ ช่วงเด็กปิดเทอม   พอครบกำหนดก็ขับรถกลับเเบบจะพยามรีบๆให้ถืงบ้าน โดยมีเเฟนนั่งด้านหน้า เเละลูกๆอีก 3 คน นอนหลับเพราะว่ามันดึกมากเเล้ว  อีกไม่กี่ ชม.ก็จะถึงบ้านเเล้ว   ก็มาเจอด่านตรวจนี้เข้าครับ            จนท ระดับสํญญาบัตรท่านหนึ่ง ก็ขอตรวจรถผมแบบสุภาพ เเละให้ผมลงมาจากรถ เเละตรวจดูใต้เบาะอะไรต่างๆก็ไม่พบอะไร ก็หันมาถามผมว่าในรถมีปืนใหม  ผมก็บอกว่ามี  เเกก็ขอให้ผมไปเอามาให้เเก  (ปืนผมขนาด 9 มม. เก็บเอาไว้ในกระเป๋าเจมส์บอนด์เเละเก็บไว้ที่บนเบาะเเถวสาม โดยมีกระสุนสิบนัดบันจุในเเมกกาซีนเเต่ไม่ได้ขื้นลำครับ) เเละผมก็มีสำเนา ป.4 ให้ด้วย เเละตอนที่ จนท ท่านอื่นตรวจค้นรถผมอยู่นั้น จนท ท่านนี้ก็ได้บอกว่าให้ผมดูด้วย  โดยเเกก็พูดจาสุภาพดีครับ  เเละบอกว่าการนำพาอาวุธมาด้วยมันผิดกฏหมาย ผมก็บอกท่านว่าผมก็เข้าใจครับ  เเต่ที่ผมเอามาติดรถเพราะว่าเวลวกลับเข้าในพื้นที่ หากมีมันก็ทำให้เราอุ่นใจได้มาก เพราะหากมีเหตุการณ์ไมเข้าท่าขึ้นกับบุคคลในครอบครัวผม อย่างน้อยผมก็มีอาวุธพอที่จะดูเเลได้บ้าง   เเต่ท้ายที่สุดท่านก็ต้องทำตามหน้าที่ของท่านครับ ท่านให้ลูกน้องของท่านบันทึกเหตุการณ์ลงในกระดาษทางการเเผ่นนึง  เเละเเจ้งให้ผมรู้ว่าผมจะต้องไปพบกับร้อยเวร  เเละให้นำเงินไปประมาณ 2-3 หมื่นบาทเพื่อที่จะประกันตัวออกไป   ท้องใส่มันปั่นป่วนเลยครับ  นึกน้อยใจมากครับ ว่าก็เราเป็นพลเมืองดีคนนึง ไม่เคยสร้างเรื่องไม่ดี   เเต่ต้องมาเจอกับเรื่องร้ายๆ เเละต้องขึ้นศาลเเน่เที่ยวนี้ ท่านถามผมทำงานอะไร ผมบอกว่าผมทำงานเป็น พนง เอกชน ส่วนเเฟนรับราชการซีเจ็ด

ผมขอจบเเค่นี้ก่อนครับ  เเต่ก็นึกเเบบเข้าข้างตัวเองว่าท่านน่าจะเห็นใจเราบ้าง    เเต่ก็ขอโทษด้วยครับหากว่าความรู้สึกส่วนต้วของผมอาจจะไม่ถูกไม่ควรอยู่บ้าง

ตรงที่ขีดเส้นใต้และตัวแดงไว้นั้น ผมว่าคุณKLEAWทำผิดนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
จากประสบการณ์ของผม จนท.ที่ถามคำถามแบบนี้มีแนวโน้มที่จะใช้หลักนิติศาสตร์ มากกว่าที่จะใช้หลักรัฐศาสตร์
ถ้าไม่ตั้งใจหาเหตุ ไม่มาตีกินถามคำถามแบบนี้ ...... ตอบมีเอาปืนให้ กับตอบไม่มีแล้วค้นเจอ .... ก็ไม่ได้ทำให้ผลตอนท้ายเปลี่ยนไป
ยืนยันว่าผมลองมาแล้ว....ให้เหตุผลอย่างไรก็ไม่ฟัง...จนต้องแสดงป.๑๒     จนท.บอก อ้าว....แล้วทำไมไม่บอก.......ก็ท่านไม่ได้ถามนี่ครับ  ขำก๊าก

ตัวผมและคุณKLEAWเป็นคนดีประกอบสัมมาชีพ ไม่คุ้นเคยกับการโกหก หรืออาจเข้าใจว่าถ้าโกหกว่าไม่มี เกิดค้นเจอจะเป็นความผิดอีกกระทง
เรากำลังจะเป็นผู้ต้องหา/จำเลยในคดีอาญาต้องให้การเอาตัวรอดครับ ไม่มีโทษเพิ่มหรอก เป็นคนละเรื่องกับความผิดฐานแจ้งความเท็จ

ต้องบอกคนดีให้โกหก.....กรณีพูดจริงเป็นโทษ....ขออภัยจนท.ดีๆในที่นี้ และท่านนักกฎหมายด้วยครับ
ไม่ต้องห่วงคนร้ายจะโกหกบ้าง....เพราะคนร้ายโกหกเป็นนิจศีลอยู่แล้ว....โกหกออกทีวียังได้เลย  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 07:49:36 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
G 99
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 01:14:20 PM »

ช่วยแนะนำผู้ปฏิบัติหน่อยครับ( หากท่านเป็นผู้ปฎิบัติ ถ้าเจอผู้ที่ชอบเบ่ง นิยมความรุนแรง อวดใหญ่อวดโต ไม่สนใจว่าตนได้กระทำผิดกฎหมายอยู่ ผู้ปฎิบัติควรทำอย่างไร ) ลองคิดวิธีให้หน่อยครับขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 01:19:53 PM โดย G 99 » บันทึกการเข้า
KLEAW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:24:26 PM »

ตรงที่ขีดเส้นใต้และตัวแดงไว้นั้น ผมว่าคุณKLEAWทำผิดนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
จากประสบการณ์ของผม จนท.ที่ถามคำถามแบบนี้มีแนวโน้มที่จะใช้หลักนิติศาสตร์ มากกว่าที่จะใช้หลักรัฐศาสตร์
ถ้าไม่ตั้งใจหาเหตุ ไม่มาตีกินถามคำถามแบบนี้ ...... ตอบมีเอาปืนให้ กับตอบไม่มีแล้วค้นเจอ .... ก็ไม่ได้ทำให้ผลตอนท้ายเปลี่ยนไป
ยืนยันว่าผมลองมาแล้ว....ให้เหตุผลอย่างไรก็ไม่ฟัง...จนต้องแสดงป.๑๒     จนท.บอก อ้าว....แล้วทำไมไม่บอก.......ก็ท่านไม่ได้ถามนี่ครับ  ขำก๊าก

ตัวผมและคุณKLEAWเป็นคนดีประกอบสัมมาชีพ ไม่คุ้นเคยกับการโกหก หรืออาจเข้าใจว่าถ้าโกหกว่าไม่มี เกิดค้นเจอจะเป็นความผิดอีกกระทง
เรากำลังจะเป็นผู้ต้องหา/จำเลยในคดีอาญาต้องให้การเอาตัวรอดครับ ไม่มีโทษเพิ่มหรอก เป็นคนละเรื่องกับความผิดฐานแจ้งความเท็จ

ต้องบอกคนดีให้โกหก.....กรณีพูดจริงเป็นโทษ....ขออภัยจนท.ดีๆในที่นี้ และท่านนักกฎหมายด้วยครับ
ไม่ต้องห่วงคนร้ายจะโกหกบ้าง....เพราะคนร้ายโกหกเป็นนิจศีลอยู่แล้ว....โกหกออกทีวียังได้เลย  Cheesy

ขอบคุณมากครับที่ช่วยเเชร์ความคิดมา  ลืมยากกับเรื่องราวคราวนี้ (การพูดความจริงออกไป ทำให้ต้วเองเดือดร้อน)
 เเต่ตอนจบก็โล่งครับ เพราะผู้ใหญ่ท่านนึงช่วยเคลียร์ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 10:29:48 PM โดย KLEAW » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:42:13 PM »

อยู่ 3 จังหวัดภาคใต้ น่าจะลองสู้คดีนะครับ   เพราะรัฐไม่สามารถคุ้มครองประชาชนได้ (ลำพังตัวเองยังเอาตัวไม่ค่อยจะรอด)   การพกอาวุธจึงเป็นความจำเป็น
G 99
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:20:17 AM »

เดี๋ยวศาลท่านก็พิจารณาเองแหละครับว่ามีความจำเป็นเร่งด่วน สมควรแก่พฤติการณ์หรือไม่
ว่าแต่ว่าอัยการท่านจะสั่งฟ้องรึเปล่า

แก้ไขครับ ลืมไปว่ามีผู้ใหญ่ใจดีช่วย   หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2009, 11:29:51 AM โดย G 99 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 11:27:09 AM »

ครับ ผมก็เป็นคนนึงที่เป็นผู้ปฎิบัติ ส่วนมากก็จะดูสถานะภาพของคนนั้นๆ ว่า เป็นอย่างไร เช่นดูเป็นคนดีมั้ย อายุเท่าไร พูดจาเป็นอย่างไร มีพิรุจมั้ย เป็นต้น
ถ้าดูเบื้องต้นแล้วว่าผ่าน ก็จะสอบถามพูดคุย เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ ( แต่ส่วนมากการซักถามมักจะมีปัญหาบ่อยเพราะ มีท่านพี่ๆที่ชอบ เบ่งเยอะ ทั้งๆที่คุยกันปกติธรรมดา ก็รู้เรื่อง ) ในกรณีที่หลักฐานถูกต้องและพูดคุยกันรู้เรื่องก็จะเชิญเดินทางต่อ  " คนเหมือนกันคุยกันรู้เรื่องครับ ไม่มีคนที่สติดีที่ไหนเอาปืนมีทะเบียนไปก่อเหตุหรอกครับ " เจ้าหน้าที่ผู้ปฎิบัติมีวิจารณญาณพอครับ ขอบคุณครับที่อ่าน และขอบคุณผู้ที่เข้าใจเจ้าหน้าที่ทุกท่านครับ   ไหว้

ช่วยแนะนำผู้ปฏิบัติหน่อยครับ( หากท่านเป็นผู้ปฎิบัติ ถ้าเจอผู้ที่ชอบเบ่ง นิยมความรุนแรง อวดใหญ่อวดโต ไม่สนใจว่าตนได้กระทำผิดกฎหมายอยู่ ผู้ปฎิบัติควรทำอย่างไร ) ลองคิดวิธีให้หน่อยครับขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  เยี่ยม

ด้วยความเคารพ.... ไหว้

ผมมักถามจนท. ว่าจะตรวจอะไรครับ จราจร ยาเสพติด อาชญากรรม ... หรืออะไรกัน และ มีเหตุอันควรสงสัยอย่างไรมาตรวจค้นผม
ก็ถามไปงั้นๆแหละครับ ตามกฎหมาย .... ขออย่าพึมพำหรือแกล้งพูดกันว่า...เฮ้ย ไอ้นี่หัวหมอ

แค่ถามๆ ... เพราะพระราชบัญญัติให้ใช้ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา พุทธศักราช ๒๔๗๗
มาตรา ๙๓  บัญญัติว่า.....ห้ามมิให้ทำการค้นบุคคลใดในที่สาธารณสถาน เว้นแต่พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจเป็นผู้ค้นในเมื่อมีเหตุอันควรสงสัยว่าบุคคลนั้นมีสิ่งของในความครอบครองเพื่อจะใช้ในการกระทำความผิด หรือซึ่งได้มาโดยการกระทำความผิดหรือซึ่งมีไว้เป็นความผิด

ดังนั้นควรตอบเหตุอันควรสงสัยให้ได้ ....... ที่มักเป็นเรื่องเพราะไม่บอก...ค้นไม่เจออะไร เขาถึงได้ร้องเรียนฟ้องร้องกัน....

แล้วปืนของผม ผมมิได้ครอบครองเพื่อจะใช้ในการกระทำความผิด  มิได้ได้มาโดยการกระทำความผิด และการมีปืนก็มิได้เป็นความผิดนะครับ
ผมจึงอยากรู้ว่า การระงับเสียซึ่งสิทธิและเสรีภาพของผมตามรัฐธรรมนูญมาตรา ๓๒ และ ๓๔ มีเหตุจากอะไร
ถ้าผม(อาจ)จะผิด ก็คือพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ ทวิ ซึ่งเป็นความผิดต่อรัฐ และผู้จะตัดสินว่าผิดหรือไม่คือศาล ท่านผู้จับกุมอย่าด่วนตัดสินผม

ผมขอปฏิเสธว่าไม่ได้กระทำผิดไว้ก่อน และขอจดยศนามผู้เกี่ยวข้องที่รู้เห็นทุกท่านไว้เป็นพยาน
กับขอให้ลงบันทึกข้อเท็จจริงแวดล้อมให้ครบถ้วนตามที่ผมจะให้การด้วยนะครับ

ถ้าผมไม่ยอมลงลายมือชื่อท้ายคำว่า ..... ข้าฯรับว่าได้กระทำผิดจริง .... ก็โปรดอย่าโกรธเคือง ผมเพียงขอให้เป็นไปตามกระบวนการตามกฎหมาย
ผมขอลงเพียงว่า........ข้าฯรับว่าอาวุธปืนเป็นของข้าฯจริง แต่ข้าฯมิได้กระทำผิดตามข้อกล่าวหา

ผมขอโทร.หาท่านผู้การสุพินท์ให้ท่านช่วยเรื่องการประกันตัว กับช่วยหาทนายให้หน่อยนะครับ  คิก คิก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9
  พิมพ์