เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:19:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่แถวปากช่อง เขาใหญ่ นครราชสีมา บ้างครับ  (อ่าน 47954 ครั้ง)
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #210 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:51:35 AM »

ยกไปของพี่ลาดเกรดเอตั้งเลยครับพี่อาร์ท...อิอิ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #211 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:56:48 AM »

อย่างไรครับน้องตู บ้านสำเร็จรูปหรือครับ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #212 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:00:41 AM »

ล้อเล่น น่ะครับ พี่อาร์ท....

บ้านพักตากอากาศ สร้างใหม่ดีกว่าครับ บ้านสำเร็จรูปก็ใช่ว่าจะถูกครับ แถมปัญหาเยอะ เช่นหลังคารั่ว เป็นต้น

แต่สร้างบ้านตากอากาศ ค่าก่อสร้างจะสูงกว่าหน่อย เพราะวัตถุดิบในการสร้างบ้านหายาก ขนส่งลำบาก ครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #213 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:01:39 AM »

ว่าจะไปกางเต๊นท์
ที่ไร่พี่  แต่คำนวนระยะทางแล้ว
มันไม่อยู่กึ่งกลาง(ผมปั่นจักรยาน)
คงต้องกางเต๊นท์แถวลำตะคอง  ครึ่งทางพอดี
กะเดินทางจาก แถวนวนคร เช้า พฤหัสฯ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #214 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:03:06 AM »

วางผัง เลย์เอ้าท์ แลนด์สเคป ดีๆ ทิศทางบ้าน ทิศทางลม การใช้ประโยชน์

เพื่อจะได้วางรูปแบบของบ้านที่เหมาะสมกับภูมิประเทศ ได้อย่างลงตัวครับ พี่อาร์ท

บ้านตากอากาศ รูปแบบมันไม่เฉพาะเจาะจง ตายตัว ครับ เยี่ยม
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #215 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:04:56 AM »

ที่ไร่พี่  แต่คำนวนระยะทางแล้ว
มันไม่อยู่กึ่งกลาง(ผมปั่นจักรยาน)
คงต้องกางเต๊นท์แถวลำตะคอง  ครึ่งทางพอดี
กะเดินทางจาก แถวนวนคร เช้า พฤหัสฯ ครับ
ครับ มาได้เลยครับ คลองม่วงครับ

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #216 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:06:19 AM »

วางผัง เลย์เอ้าท์ แลนด์สเคป ดีๆ ทิศทางบ้าน ทิศทางลม การใช้ประโยชน์

เพื่อจะได้วางรูปแบบของบ้านที่เหมาะสมกับภูมิประเทศ ได้อย่างลงตัวครับ พี่อาร์ท

บ้านตากอากาศ รูปแบบมันไม่เฉพาะเจาะจง ตายตัว ครับ เยี่ยม
ผมดูๆอยู่ครับ ขอบคุณสำหรับ check list ที่แนะนำครับ ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #217 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:12:39 AM »

ที่ไร่พี่  แต่คำนวนระยะทางแล้ว
คงต้องกางเต๊นท์แถวลำตะคอง  ครึ่งทางพอดี
ครับ มาได้เลยครับ คลองม่วงครับ
        ถ้าผมแวะกางเต๊นท์พักไร่พี่
เช้าวันต่อมาผมคงต้องปั่นจักรยานจนถึง ๓ ทุ่ม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จึงจะถึงที่หมาย  ตามแผนการเดินทางที่วางไว้
รอบนี้คงต้อง  ลำตะคองแล้วหล่ะ  ขอบคุณ ครับ ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #218 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 11:25:18 AM »

ครับ เที่ยวหน้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #219 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:26:42 PM »

รูปผนังด้านในครับ... ถ่ายตอนที่ยังไม่ได้กั้นฝาครับ... ผนังด้านในไม่ได้บุอีกรอบครับ... เพราะผมต้องการโชว์ลายไม้กับลูกตั้งที่เป็นตาไม้และเป็นการเซฟตังค์อีกทางหนึ่งครับ... Grin Grin Grin  ด้านในจะเป็นด้านเนื้อไม้ที่เลื่อยออกครับ... การเข้าลิ้นจะบังคับให้ผิวด้านในจัดเรียงเสมอกันครับ... ส่วนรูปการเข้าล้นขอติดไว้ก่อน... เนื่องจากไม่ได้ถ่ายเก็บไว้เลยครับ... ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #220 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:40:18 PM »

หารูปผนังเจออีกรูปสองรูปครับ... ทางด้านขวาของภาพ... จะเห็นลูกตั้งสำหรับยึดปีกไม้... ส่วนผนักอีกด้าน... เนืองจากไม้ใก้หมด... ประกอบกับเป็นผนังภายใน..ง ผมจึงสั่งให้กั้นฝาอีกแบบครับ...

ส่วนการเข้าลิ้นระหว่างปีกไม้... ให้สังเกตุดูระหว่างแผ่นปีกไม้ครับ... บางชิ้นจะพอมองเห็นลิ้นไม้ที่สอดไว้... ความหนาราวๆ ๑ เซ้นติเมตรครับ... ไหว้

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #221 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:57:19 PM »

ลองวาดๆ ดู... การเข้าลิ้นได้ประมาณนี้ครับ... ไหว้

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #222 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 03:37:53 PM »

หากไม่เป็นการรบกวน ช่วยอธิบายการอัดลิ้นเข้าร่องไม้ พร้อมภาพประกอบบ้างซิครับ อิๆๆ

ปล.ขอดูภาพภายในหน่อยครับ ว่าผนังภายใน อยู่แบบใหน ลักษณะของผนังไม้แบบนี้

ขอบคุณครับ ไหว้

ที่บ้านที่  บางมูลนาก  พิจิต  มีขายแบบสำเร็จรูปครับ  เข้าลิ้นแบบรางลิ้นครับ 

ผมเห็นมีหลายหลังที่ซื้อมาทำ
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #223 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 06:05:11 PM »

ช่วงบ่ายเข้าไปที่บ้าน... ยังมีผนังด้านในส่วนที่ยังไม่ได้ทำสีอยู่นิดหน่อย... เลยเอามาให้ดูครับ... อีกรูปเป็นด้านนอกที่มองเห็นลักษณะการเข้าลิ้นไม้ด้วยครับ... ไหว้

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #224 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 06:10:31 PM »

ที่ไร่พี่  แต่คำนวนระยะทางแล้ว
คงต้องกางเต๊นท์แถวลำตะคอง  ครึ่งทางพอดี
        ถ้าผมแวะกางเต๊นท์พักไร่พี่
เช้าวันต่อมาผมคงต้องปั่นจักรยานจนถึง ๓ ทุ่ม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จึงจะถึงที่หมาย  ตามแผนการเดินทางที่วางไว้
รอบนี้คงต้อง  ลำตะคองแล้วหล่ะ  ขอบคุณ ครับ ไหว้

อยากจะแนะนำให้ครูหมูแบกสักกะยานขึ้นรถไปไปลงสถานีคลองขนานจิตร์... แล้วกางเต๊นท์หลังสถานีครับ... บรรยากาศสุดยอดมากๆ ผมเคยไปนอนครั้งนึง... เพราะเหตุบังเอิญ... กลับจากเขาใหญ่นั่งรถไฟผ่าน... เห็นวิวสวยดีเลยชวนกันลงมาเฉยๆ ซะงั้น... Grin Grin Grin

ไหว้

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 20
  พิมพ์