เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:25:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่แถวปากช่อง เขาใหญ่ นครราชสีมา บ้างครับ  (อ่าน 47991 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #240 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:08:15 AM »

อิจฉา คนมีวัสดุ ราคาไม่สูงครับ

นั่นสิครับลุงเข้ม... พี่นิคได้ไม้ราคาถูกเหมือนได้เปล่าเลยครับ... ผมต้องไปซื้อต้นสักจากสวนเขาในราคาตั้งแต่ ๘๐๐ ถึง ๑๓๐๐ บาท... แล้วแต่ขนาด... ต้นหนึ่งๆ เอามาตัดได้ ๒-๔ ท่อน... แต่ละท่อนเอามาผ่าปีกได้ ๒-๓ ปีก... หมดไม้ไปราวๆ ๑๐๐ กว่าต้นครับ... ไม้สวนป่าอายุราวๆ ๑๕-๑๘ ปีครับ... ไหว้

...อ้อ... ระบบป้องกันปลวก... ผมใช้วิธีฝังท่อ PVC ที่เจาะรูรอบๆ ไว้รอบบ้าน... โดยฝังไว้ในทราย... แล้วต่อท่อไว้หยอดน้ำยาฆ่าปลวกอีกทีครับ... ป้องกันไว้ก่อน.... อิอิ...

...แต่จากการที่ทดลองเอาท่อนไม้สักไปโยนไว้ที่จอมปลวก... ผ่านไปหลายเดือน... ปลวกมันไม่ยอมแตะครับ... ไหว้

หากเป็นไม้สักทั้งหลัง ลืมไปเลยครับเรื่องปลวก ไม่ต้องไปจ่ายตังค์เพิ่มกับระบบกำจัดปลวก และให้มีสารเคมีมาปนเปื้อนบ้านครับ

อย่าว่าแต่ไม้จริง ขนาดไม้อัดสัก ที่มีไม้สักอยู่หน้าเดียว ปลวกมันก็กินเหลือใว้แต่หน้าไม้สักครับ ที่บ้านเฟอร์นิเจอร์บิ้วอิน มันแอบบกินไม้อื่น เหลือใว้แต่ไม้สัก อิๆๆ

ครับ... ที่ต้องทำไว้... เพราะเสาต้นที่ต้องรับน้ำหนักมากๆ ผมใช้เสาไม้เนื้อแข็งครับ... มีราวๆ ๗-๘ ต้นที่ไม่ใช่เสาไม้สัก... แต่ตรงเพลทที่หุ้มโคนเสา... ผมก็ให้คนงานเอาน้ำยาฆ่าปลวกไปหยอดไว้แล้วเอาซีลีโคนซีนไว้อีกทีแล้วครับ... ไหว้

...แมลงศัตรูของไม้สักชนิดเดียวที่ผมเจอ... คือมอดดำครับ... เจาะไปหลายชิ้นแล้ว... ต้องรีบทำสีครับ...

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #241 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:19:25 AM »

ครูต้นมีเทคนิคพิเศษ เรื่องทำสีอะไร อย่างไร บ้างไม๊ครับ ที่จะบอกกล่าว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #242 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:40:17 AM »

ครูต้นมีเทคนิคพิเศษ เรื่องทำสีอะไร อย่างไร บ้างไม๊ครับ ที่จะบอกกล่าว

เทคนิคการทำสีไม้ผมจำมาจากที่ช่างบอกกับดูที่เขาทำครับ... Grin Grin Grin

...คือขั้นตอนแรกต้องฟอกไม้ครับ... เพราะในระหว่างที่ก่อสร้างนั้น... ไม้อาจจะโดนฝนโดนแดด... ทำให้มีสีคล้ำ... ดำ... การฟอกจะใช้น้ำยาฟอกสีไม้... ในตอนแรกๆ ไม้จะออกขาว... พอทิ้งไว้ซักพักสีและลายไม้จะกลับคืนมา... ถ้าไม้ดำมากก็ต้องฟอกสอง-สามรอบครับ... จากนั้นก็ลงชะแล็กใส... เพื่อเป็นตัวประสานระหว่างสีแกบไม้... พอชะแล็กรอบแรกแห้ง... ก็โป๊วรอยแตกด้วยดินสอพองผสมน้ำมันวานิช... ถ้าช่องใหญ่ก็อุดด้วยขี้รถถังผสมกาว(ขี้รถถังคือเศษไม้จากเครื่องขัดกระดาษทรายครับ) จากนั้นขัดด้วยกระดายทรายเพื่อเก็บรอยโป๊ว... ทิ้งไว้ให้แห้ง... ตรวจดูว่าตรงไหนที่ร้าวหรือแตกก็ซ่อมก่อน... จากนั้นลงชะแล็กใสรอบสอง... คือชะแล็กนี้จะมีคุณคือสมบัติเหนียวครับ... ทำให้สีติดแน่นขึ้น... พอชะแล็กรอบสองแห้งแล้วก็ลงสีย้อมไม้ตามชอบอีก ๔ รอบ... โดยบ้านผมใช้สีย้อมไม้สีใสเงาสองรอบ... ทับด้านนอกสุดด้วยสีใสด้านอีกสองรอบครับ... ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #243 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:56:56 AM »

เสา ถ้าใช้ไม้เนื้อแข็ง ตำเสา(กันเกรา) ไร้ปลวกเ้หมือนกัน แต่ตำเสาใช้ทำเสาได้อย่างเดียว
ทำคานไม่ดี ทำแผ่นไม่ได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #244 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:15:07 PM »

ดูแล้วน้ำท่วมจะหนักหนาขึ้นทุกปีนะครับ คิดถูกแล้วที่ซื้อที่ปากช่องไว้นะครับ ไหว้
เมืองไทยเรา ยังไงๆก็มีฝนเยอะ หากมีที่ทางปลูกบ้านแบบยกพื้นสูงได้ จะดีหลายเรื่องครับ

1.เรื่องน้ำท่วม พอบรรเทาได้ระดับหนึ่ง แม้นว่าน้ำไม่ท่วม แต่อาจมีน้ำที่ไหลไม่ทัน

2.แก้ปัญหาเรื่องบ้านชื้น(ปลูกติดพื้น)จากความชื้นในดิน และน้ำฝน

3.เรื่องแมลงบางชนิด(กันแมลงมีปีกไม่ได้ครับ) และสัตว์ไม่พึงประสงค์ต่าง สัตว์เลื้อยคลาน สัตว์มีพิษ

4.การถ่ายเทอากาศดีกว่า โล่งสบายครับ

อื่นๆอีก แต่นึกไม่ออกแล้ว...
ขอบคุณไอเดียดีๆครับ

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #245 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:33:25 PM »

เสา ถ้าใช้ไม้เนื้อแข็ง ตำเสา(กันเกรา) ไร้ปลวกเ้หมือนกัน แต่ตำเสาใช้ทำเสาได้อย่างเดียว
ทำคานไม่ดี ทำแผ่นไม่ได้

ที่ผมใช้เป็นไม้เต็ง... ไม้แดง... แล้วก็ไม้มะค่าแต้... ที่แช่น้ำไว้ราวๆ หนึ่งปี... ก่อนเอามาผ่าทำเสาครับ... ไหว้

เอาลิงค์มาฝากพี่อาร์ทอีกครับ... ไหว้

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=usedlism&topic=79

http://www.teepakdd.com/index.php?name=blog&file=readblog&id=127

แถมรูปอีกซักรูปครับ...

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #246 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:38:00 PM »

หลังนี้ หากยกพื้นให้ลอยสูง ข้างล่างใช้ประโยชน์อื่นได้ด้วย แหล่มเลย

แต่นั่นแหละ แล้วแต่รสนิยมเจ้าของ

ปล.แค่ต่อเสาขึ้นค่าใช้จ่ายเพิ่ม คงไม่มาก หึๆข้างล่างนั่งเมากันสบายเลย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #247 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:49:50 PM »

หลังนี้ หากยกพื้นให้ลอยสูง ข้างล่างใช้ประโยชน์อื่นได้ด้วย แหล่มเลย

แต่นั่นแหละ แล้วแต่รสนิยมเจ้าของ

ปล.แค่ต่อเสาขึ้นค่าใช้จ่ายเพิ่ม คงไม่มาก หึๆข้างล่างนั่งเมากันสบายเลย

งั้นก็ต้องเพิ่มห้องน้ำอีกซักห้องครับลุงเข้ม... Grin Grin Grin

ปล.อยากชมแบบบ้านของลุงเข้มบ้างครับ... ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #248 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:42:29 PM »

งั้นก็ต้องเพิ่มห้องน้ำอีกซักห้องครับลุงเข้ม... Grin Grin Grin

ปล.อยากชมแบบบ้านของลุงเข้มบ้างครับ... ไหว้

แบบบ้านแกไม่มี มีแต่แบบบ่อปลา....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #249 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:48:43 PM »

แบบบ้านแกไม่มี มีแต่แบบบ่อปลา....

ผมกำลังอยากจะเลี้ยงปลาคาร์ฟอยู่พอดีเลยครับ... Grin Grin Grin

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #250 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:33:28 PM »

ใครอยู่ใกล้ ช่วยเอา แบล็คเลเบิ้ลใส่ปากน้าซับฯหน่อย ใส่โซดา น้ำแข็งด้วยน๊ะ หึๆๆ

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #251 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:42:30 PM »

ยังไม่มีครับ มีแต่"ฟาร์มฝัน"

สำคัญยังหาสถานที่ ที่ถูกใจไม่ได้...........

เคยจะ...อยู่สองครั้งแระ แต่มันมีเออเร่อ ที่แรก ค่อนข้างไกล มามีใอ้ตัวเล็ก ไม่สะดวกเรื่องที่เรียน เป็นที่อยู่ในทุ่ง ประมาณ6ไร่ พ่อตายกให้แล้ว มีขุดคูน้ำ ยกร่องใว้เป็นสวนแล้ว ทั้ง6ไร่แหละ

ที่ที่สอง มันค่อนข้างแคบ(200วา)...โลเกชั่นไม่เข้าตาเท่าไหร่

นี่ก็กำลังเมียงมอง.........กะว่า กำลังสวย สัก 2-5ไร่ ทำกระท่อมเล็กๆ สักหลัง ที่เหลือก็ปลูกต้นไม้ ใว้เดินดู ภายภาคแก่(กว่านี้)

ขณะนี้ผมมีแค่เสาไม้เคี่ยม(ทางที่อื่นเขาเรียกไม้อะไร ไม่ทราบ เป็นไม้ที่เขาทำหมอนรถไฟนั่นแหละ)แต่อันนี้ไม่ใช่ไม้หมอน เป็นเสาบ้านเก่า มีอยู่เก้าต้น และเสาไม้ซุง เนื้อแข็ง ไม้หลุมพอ เพื่อนให้แระ แต่ยังไม่ได้จ่ายตังค์ให้เขา และยังขนไปไม่ได้ อิๆๆ 7ต้น ยาวสามเมตร

หาสะสมไปเรื่อยๆ หากไม่ตายซ๊ะก่อน คงได้ทำ อิๆๆ

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #252 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 03:52:33 PM »

สำคัญยังหาสถานที่ ที่ถูกใจไม่ได้...........

เคยจะ...อยู่สองครั้งแระ แต่มันมีเออเร่อ ที่แรก ค่อนข้างไกล มามีใอ้ตัวเล็ก ไม่สะดวกเรื่องที่เรียน เป็นที่อยู่ในทุ่ง ประมาณ6ไร่ พ่อตายกให้แล้ว มีขุดคูน้ำ ยกร่องใว้เป็นสวนแล้ว ทั้ง6ไร่แหละ

ที่ที่สอง มันค่อนข้างแคบ(200วา)...โลเกชั่นไม่เข้าตาเท่าไหร่

นี่ก็กำลังเมียงมอง.........กะว่า กำลังสวย สัก 2-5ไร่ ทำกระท่อมเล็กๆ สักหลัง ที่เหลือก็ปลูกต้นไม้ ใว้เดินดู ภายภาคแก่(กว่านี้)

ขณะนี้ผมมีแค่เสาไม้เคี่ยม(ทางที่อื่นเขาเรียกไม้อะไร ไม่ทราบ เป็นไม้ที่เขาทำหมอนรถไฟนั่นแหละ)แต่อันนี้ไม่ใช่ไม้หมอน เป็นเสาบ้านเก่า มีอยู่เก้าต้น และเสาไม้ซุง เนื้อแข็ง ไม้หลุมพอ เพื่อนให้แระ แต่ยังไม่ได้จ่ายตังค์ให้เขา และยังขนไปไม่ได้ อิๆๆ 7ต้น ยาวสามเมตร

หาสะสมไปเรื่อยๆ หากไม่ตายซ๊ะก่อน คงได้ทำ อิๆๆ
ฝันไว้ดีครับ ผมก็บ้านเกษียณนะครับ

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #253 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:13:37 PM »

สำหรับผม... เคยวาดฝันไว้ว่า... จะทำบ้านด้วยหินททรายล้วนๆ จะได้ไม่ต้องทาสี... แต่พอผมได้ดูหนังฝรั่ง... ที่ตัวละครเป็นเด็ก... อาศัยอยู่ในบ้านไม้ซุง... พลันความคิดผมก็เปลี่ยนไปในทันทีเลยครับ... ตอนแรกกะว่าจะเก็บเงินก้อนไว้สร้าง... จะได้กู้น้อยๆ หน่อย... ที่ไหนได้... เพราะเหตุผลความจำเป็นต่างๆ ตลอดจนอยากสร้างอะไรที่มันเป้นหลักเป็นฐานไว้ให้ลูกๆ ผมก็เลยต้องลงมือสร้างบ้านก่อนที่กำหนดไว้หลายปี... แถมบ้านปลายไปเยอะมาก... Grin Grin Grin

...ถ้าบ้านพักตากอากาศ... ผมว่าบ้านปีกไม้... อินกับบรรยากาศที่สุดแล้วครับ... ไหว้

ลุงเข้มไม่สนใจที่ปากช่อง... แถวๆ ที่พี่อาร์ทอยู่เหรอครับ... ไหว้

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:58:10 PM »

สำหรับผม... เคยวาดฝันไว้ว่า... จะทำบ้านด้วยหินททรายล้วนๆ จะได้ไม่ต้องทาสี... แต่พอผมได้ดูหนังฝรั่ง... ที่ตัวละครเป็นเด็ก... อาศัยอยู่ในบ้านไม้ซุง... พลันความคิดผมก็เปลี่ยนไปในทันทีเลยครับ... ตอนแรกกะว่าจะเก็บเงินก้อนไว้สร้าง... จะได้กู้น้อยๆ หน่อย... ที่ไหนได้... เพราะเหตุผลความจำเป็นต่างๆ ตลอดจนอยากสร้างอะไรที่มันเป้นหลักเป็นฐานไว้ให้ลูกๆ ผมก็เลยต้องลงมือสร้างบ้านก่อนที่กำหนดไว้หลายปี... แถมบ้านปลายไปเยอะมาก... Grin Grin Grin

...ถ้าบ้านพักตากอากาศ... ผมว่าบ้านปีกไม้... อินกับบรรยากาศที่สุดแล้วครับ... ไหว้

ลุงเข้มไม่สนใจที่ปากช่อง... แถวๆ ที่พี่อาร์ทอยู่เหรอครับ... ไหว้

ขอบคุณครับ ที่ทางแถวนั้น มันสวยดี อากาศดี วิวทิวทัศน์ดี ค่าครองชีพไม่สูง เสียแต่ว่า มันไกลพื้นเพดั้งเดิมครับ...

หากยกทิวทัศน์ อากาศ ราคาที่ดินแถวนั้น มาใว้บ้านผม บวกกับอาหาร และสภาพสังคมสิ่งแวดล้อม คงจะแหล่มมาก หึๆๆ

หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20
  พิมพ์